ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2843538 ครั้ง)

ออฟไลน์ WeFreeFly

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2376 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:27:48 pm »
สวัสดีครับ เพิ่งได้ 42ut30t มา มีคำถามรบกวนท่านๆ ครับ
1.ไม่เห็นมี browser ไว้เข้าเน็ต เข้า viera market ก็ไม่มีให้โหลด หรือรุ่นนี้เข้าอินเตอร์เน็ตอื่นๆ ไม่ได้ครับ

2. ดูดาวเทียมจาก DB500s พ่วงจานดำ + แดง ช่องฟรีทีวีออกเบลอๆ ดูนานๆ มึนๆ ลักษณะไม่ใช่ไม่คมชัด (เข้าใจว่า resolution
จาก source มันต่ำ) แต่มันออกเบลอๆ เหมือนมีเงา คล้ายๆ เล่นภาพ 3D ไม่ใส่แว่นแต่ไม่ถึงขนาดมีขอบ 2 ชั้นแบบนั้น ไม่ทราบว่า
ปรับภาพยังไงดีครับ

3. เพิ่งได้มาตอนนี้เลยตั้งค่าเกี่ยวกับภาพเป็น 50 หมด และดูในโหมด Cenema ควรดูในโหมด normal หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ dan2514

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2377 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:30:02 pm »
พึ่งจัด pana TH-P50ST30T ร้านดังรามอินทรามาคับ สงสัยตั้งค่าหน้าจอแบบไหนคับดูทีวีได้เต็มหน้าจอคับ ยังงงๆคับมือใหม่คับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2378 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:35:39 pm »
สวัสดีครับ เพิ่งได้ 42ut30t มา มีคำถามรบกวนท่านๆ ครับ
1.ไม่เห็นมี browser ไว้เข้าเน็ต เข้า viera market ก็ไม่มีให้โหลด หรือรุ่นนี้เข้าอินเตอร์เน็ตอื่นๆ ไม่ได้ครับ

2. ดูดาวเทียมจาก DB500s พ่วงจานดำ + แดง ช่องฟรีทีวีออกเบลอๆ ดูนานๆ มึนๆ ลักษณะไม่ใช่ไม่คมชัด (เข้าใจว่า resolution
จาก source มันต่ำ) แต่มันออกเบลอๆ เหมือนมีเงา คล้ายๆ เล่นภาพ 3D ไม่ใส่แว่นแต่ไม่ถึงขนาดมีขอบ 2 ชั้นแบบนั้น ไม่ทราบว่า

3. เพิ่งได้มาตอนนี้เลยตั้งค่าเกี่ยวกับภาพเป็น 50 หมด และดูในโหมด Cenema ควรดูในโหมด normal หรือไม่ครับ

ลองใช้โหมดภาพ Normal แล้วเพิ่ม Contrast ประมาณ 75 - 90 ขึ้นอยู่กับความสว่างของห้อง ถ้าห้องแสงมากก็ตั้งสูงหน่อย
แต่ถ้ากลางคืน ปิดไฟดูหนังใช้โหมด Cinema ก็เหมาะสมดีครับ
เมนู Picture ตั้งค่า P-NR ( ลดสัญญาณรบกวน ) เป็น off ( ปิด ) ด้วยนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 10:45:15 pm โดย fish_dvd »

ออฟไลน์ WeFreeFly

• *
« ตอบกลับ #2379 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:23:13 am »

3. เพิ่งได้มาตอนนี้เลยตั้งค่าเกี่ยวกับภาพเป็น 50 หมด และดูในโหมด Cenema ควรดูในโหมด nor

ลองใช้โหมดภาพ Normal แล้วเพิ่ม Contrast ประมาณ 75 - 90 ขึ้นอยู่กับความสว่างของห้อง ถ้าห้องแสงมากก็ตั้งสูงหน่อย
แต่ถ้ากลางคืน ปิดไฟดูหนังใช้โหมด Cinema ก็เหมาะสมดีครับ
เมนู Picture ตั้งค่า P-NR ( ลดสัญญาณรบกวน ) เป็น off ( ปิด ) ด้วยนะครับ  :)

ขอบคุณมากครับ
ช่วง run in สามารถปรับตามที่ว่าได้เลยหรือครับ
ส่วนเรื่อง browser ผมหาไม่เจอจริงๆ  อยากทำ youtube remote น่ะครับ

ค้นหาต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2012, 09:27:44 am โดย WeFreeFly »

ออฟไลน์ Pakiano

• *
« ตอบกลับ #2380 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:26:24 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ มีท่านไหนใช้ viera connect ดู live stream ของ Olympic ได้มั่งครับ

ใช้ Browser ของมันเองเปิด youtube มันบอกว่าไม่ support

ออฟไลน์ culcul

• *
« ตอบกลับ #2381 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:51:12 pm »
ได้มาแล้ว P42UT50T ลองฟรีทีวีดูก่อนเลย ดูผ่าน DM500S (กล้องไม่ค่อยดีภาพจริงไม่มีริ้วๆ)

ได้เครื่องมาใหม่ต้องลองหรือปรับอะไรมั่งรบกวนผู้รู้ทีจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 10:01:00 pm โดย culcul »

ออฟไลน์ l3oyl3a

• *
« ตอบกลับ #2382 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:14:51 pm »
รายงานตัวเป็นสมาชิคอีกคนครับ ได้ P42XT50T มาใช้ครับ ได้มา 3 วัน ยังไม่รู้อะไรมาก ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ตอนนี้ผมเปิดขยับ pixel ไว้แล้ว ไม่ได้ปรับค่าอื่นๆอะไร นอกจากเปิด Eco mode และควรต้องให้ครบ 100 ชั่วโมงใช่ไหมครับ แล้วต้องทำไงต่อครับ

2. ผมดูสเปคในเวปเขียนว่ามี PIP แต่ผมหาที่เปิดไม่เจออะครับ สรุปว่ามีจริงหรือเปล่า

3. ผมลองกดเช็คชั่วโมงดูแล้ว แต่ขึ้นมาไม่รู้ดูตรงไหนว่าเป็นบอกระยะเวลาน่ะครับ หรือว่าผมกดผิด ปุ่ม F ต้องกดค้างไว้ตอนกดปุ่มลดเสียงด้วยหรือเปล่า 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Beesorn

• *
« ตอบกลับ #2383 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:51:34 am »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ตอนนี้
1. PowerBuy ไม่มีของให้เปลี่ยน (จริงๆแล้วถ้ามีของเปลี่ยนผมเลิกงาน 16.30 ก็สามารถนำไปเปลี่ยนทันอยู่แล้ว หนองแค-รังสิต 45 นาที)
2. ปกติถ้าโหมดสแตนบายต้องมีไฟติดที่ใต้จอเพื่อให้ใช้รีโมทได้ แต่ของผมไม่มีไฟเลย นิ่งสนิทจริงๆ
    ****แต่ทางศูนย์ Pana ก็บริการดีนะครับโทรมาบอกความคืบหน้า >แต่ต้องดูต่อ 
    ****PowerBuy นิ่งสนิท น่าจะหาตัดของจากที่อื่นมาก่อนก็ได้ถ้าจะคิดจะบริการกันจริงๆ

บอกความคืบหน้า > นำคืนPowerBuy เรียบร้อยแล้วครับ แต่ของไม่มีเปลี่ยนต้องรอประมาณ 5 ส.ค. แต่ PowerBuy ใจดีให้ตัวโชว์มาดูเล่นๆไปก่อน
ของใหม่มาจะนำกลับไปเปลี่ยนอีกครั้ง > PowerBuy ฟิวเจอร์ โซนเซนทรัลบริการและคุยดีมาก [ปลื่ม]

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2384 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:47:15 pm »
รายงานตัวเป็นสมาชิคอีกคนครับ ได้ P42XT50T มาใช้ครับ ได้มา 3 วัน ยังไม่รู้อะไรมาก ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ตอนนี้ผมเปิดขยับ pixel ไว้แล้ว ไม่ได้ปรับค่าอื่นๆอะไร นอกจากเปิด Eco mode และควรต้องให้ครบ 100 ชั่วโมงใช่ไหมครับ แล้วต้องทำไงต่อครับ

2. ผมดูสเปคในเวปเขียนว่ามี PIP แต่ผมหาที่เปิดไม่เจออะครับ สรุปว่ามีจริงหรือเปล่า

3. ผมลองกดเช็คชั่วโมงดูแล้ว แต่ขึ้นมาไม่รู้ดูตรงไหนว่าเป็นบอกระยะเวลาน่ะครับ หรือว่าผมกดผิด ปุ่ม F ต้องกดค้างไว้ตอนกดปุ่มลดเสียงด้วยหรือเปล่า  

ขอบคุณครับ

- ครบแล้วก็ปรับภาพได้ตามต้องการเลยมั้งครับ ปิด ECO โหมดไปโลด แต่ orbiter ผมเปิด auto ไว้ตอนดูหนังอะนะ
- หา PIP ไม่เจอเหมือนกัน -..- สงสัยตัดออกไปในโมเดลไทย
 [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 09:32:46 am โดย archyman »

ออฟไลน์ eMile

• *
« ตอบกลับ #2385 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:58:06 pm »
ขอความเห็นหน่อยครับ
จะซื้อทีวีไว้ห้องรับแขก แทนจอแก้ว 29" เดิม

เล็งไว้คือ P42U30T ของไม่มีแล้ว
P42UT30T สั่งร้านแถวบ้าน 23900 แพงเกินครับ กทม. 19900 เอง ซื้อไม่ลง (แต่ไม่มีปัญญาไปซื้อที่ กทม.)
P42UT50T ร้านแถวบ้าน 25500 พอโอเค แต่ที่ไม่ชอบคือ hdmi แค่สองช่อง ut30t ได้สามช่อง
คือตามหลักอยากเผื่อไว้ กล่องดาวเทียม 1 Media player 1 เผื่อต่อคอม 1 เป็นสามช่อง

ปัจจุบันใช้ P50U20 ในห้องนอน แฮปปี้มากเพราะคุมแสงได้ มี hdmi 3 ช่องใช้ครบเลย

หรือจะหันไปดู LED แทนดี เพราะอยู่ข้างนอก คุมแสงไม่ค่อยได้
แต่ใจยังชอบพลาสม่ามากกว่าอ่ะ แล้วดูฟรีทีวีเป็นส่วนใหญ่ด้วย

ลังเลครับตอนนี้ ถ้า UT30T ราคา 20k คงไม่ต้องคิดมาก
หรือเอา UT50T ไปเลย แล้วหา hdmi switcher มาใช้อีกตัว (วุ่นวายไปมั๊ย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2386 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:45:43 pm »
จะซื้อทีวีไว้ห้องรับแขก แทนจอแก้ว 29" เดิม

เล็งไว้คือ P42U30T ของไม่มีแล้ว
P42UT30T สั่งร้านแถวบ้าน 23900 แพงเกินครับ กทม. 19900 เอง ซื้อไม่ลง (แต่ไม่มีปัญญาไปซื้อที่ กทม.)
P42UT50T ร้านแถวบ้าน 25500 พอโอเค แต่ที่ไม่ชอบคือ hdmi แค่สองช่อง ut30t ได้สามช่อง
คือตามหลักอยากเผื่อไว้ กล่องดาวเทียม 1 Media player 1 เผื่อต่อคอม 1 เป็นสามช่อง

ปัจจุบันใช้ P50U20 ในห้องนอน แฮปปี้มากเพราะคุมแสงได้ มี hdmi 3 ช่องใช้ครบเลย

หรือจะหันไปดู LED แทนดี เพราะอยู่ข้างนอก คุมแสงไม่ค่อยได้
แต่ใจยังชอบพลาสม่ามากกว่าอ่ะ แล้วดูฟรีทีวีเป็นส่วนใหญ่ด้วย

ลังเลครับตอนนี้ ถ้า UT30T ราคา 20k คงไม่ต้องคิดมาก
หรือเอา UT50T ไปเลย แล้วหา hdmi switcher มาใช้อีกตัว (วุ่นวายไปมั๊ย)

ขอบคุณครับ

ลองไปดูของจริงครับ Plasma Pana ปีนี้ใช้กระจกบานเดียวครับลดแสงสะท้อนได้มากครับลดดีกว่า U20 ตัวเก่าของท่านแน่นอนครับ

ออฟไลน์ eMile

• *
« ตอบกลับ #2387 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:24:39 pm »

ขอบคุณครับ

ลองไปดูของจริงครับ Plasma Pana ปีนี้ใช้กระจกบานเดียวครับลดแสงสะท้อนได้มากครับลดดีกว่า U20 ตัวเก่าของท่านแน่นอนครับ

ที่ว่ากระจกบานเดียวเนี่ย เฉพาะ UT50T หรือ UT30T ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HALO

• *
« ตอบกลับ #2388 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:14:50 pm »
ท่าน XTA รบกวนดูข้อความส่วนตัว ผมส่งถามเรื่องเเนะนำ รุ่น Plasma ให้ผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2389 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:19:40 pm »

ขอบคุณครับ

ที่ว่ากระจกบานเดียวเนี่ย เฉพาะ UT50T หรือ UT30T ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

UT50 ครับ ตัว UT30 ใช้ 2 บานครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2390 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:20:14 pm »
ท่าน XTA รบกวนดูข้อความส่วนตัว ผมส่งถามเรื่องเเนะนำ รุ่น Plasma ให้ผมหน่อยครับ

ตอบให้แล้วครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #2391 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:22:22 pm »
กลางเดือนสิงหานี้ผมมีอบรมสัมมนาเทคนิคการซ่อม Plasma Pana ซีรีย์ 50 ครับ ใครสงสัยอะไรแจ้งได้ครับ เดี๋ยวใกล้ถึงจะตั้งกระทู้ให้อีกทีครับ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2392 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:18:57 pm »
ตอนนี้กำลังเลือกระหว่าง Plasma , กับ LED  แต่สนใจ Plasma อยูลึกๆนะ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ fujitsu_nat

• *
« ตอบกลับ #2393 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:08:19 pm »
อยากถามคนที่ใช่ครับว่า
ระยะชมอยู่ที่ 3.5m แล้ว 42'' กับ 50''
มันต่างกันไหมครับ
ดูฟรีทีวีเป็นหลัก
เพราะว่าเคยถามไปแล้วรูปอยู่หน้า 12x แต่ว่าสั่งทำชั้นวางทีวีมา 170cm ซึ่งตอนนี้วาง
สเตอริโอ minicombo ไปแล้ว (ของเก่าน่ะ) แต่ว่าถ้าเอา 42'' มันกว้าง 1060mm แต่ถ้า 50'' มันกว้าง 1183mm
ดูมันจะเบียด ตอนสั่งทำชั้นวางไม่ได้คิดเพื่อ ตอนนี้กำกลังกลุ้มอยู่เลย

พอมีความเห็นไหมครับ  [งง]