ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องเพิ่ม power amp  (อ่าน 5781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunshine47

• Flat TV member
  • *
รบกวนเรื่องเพิ่ม power amp
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 10:59:32 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ avr 1020 ของ Yamaha ขับลำโพง polk A7 ต่อแบบ bi-amp อยู่ครับ เสียงกลาง กับแหลม พร้อมรายละเอียดถูกใจมาก แต่เสียงเบสมันเหมือนมันยังไม่สุด (เวลาฟังเพลง 2 ch) เลยอยากหา power amp มาต่อเพิ่ม มีงบประมาณ 5-6 หมื่นบาท ที่มองๆ ไว้มีดังนี้ หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยครับ

ROTEL 1582
ADCOM GFA555SE
NAD 275BEE

ใช้ทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 11:16:27 am โดย Sunshine47 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รบกวนเรื่องเพิ่ม power amp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:16:25 am »
เครื่องเล่น ที่ใช้ฟังเพลง คืออะไรครับทั่น

• *
Re: รบกวนเรื่องเพิ่ม power amp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:31:26 am »
ผมเล่นจาก HD Player Dune H1 น่ะครับ แล้วก็ CD ของ NAD รุ่นเก่ามากแล้ว

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:39:17 am »
หา ANTHEM MCA50 ซิ ดูหนังบวกฟังเพลง โอเคเลยนะ

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:53:36 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ avr 1020 ของ Yamaha ขับลำโพง polk A7 ต่อแบบ bi-amp อยู่ครับ เสียงกลาง กับแหลม พร้อมรายละเอียดถูกใจมาก แต่เสียงเบสมันเหมือนมันยังไม่สุด (เวลาฟังเพลง 2 ch) เลยอยากหา power amp มาต่อเพิ่ม มีงบประมาณ 5-6 หมื่นบาท ที่มองๆ ไว้มีดังนี้ หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยครับ

ROTEL 1582
ADCOM GFA555SE
NAD 275BEE

ใช้ทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ

เห็นกูรู บางท่านบอกว่า โรเทล นี่ มันจะให้น้ำหนักเสียงน้อยไปบางไปหน่อย เบสน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 07:30:51 am โดย kollove »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:17:34 pm »
ผมเล่นจาก HD Player Dune H1 น่ะครับ แล้วก็ CD ของ NAD รุ่นเก่ามากแล้ว

แต่เสียงเบสมันเหมือนมันยังไม่สุด (เวลาฟังเพลง 2 ch) เลยอยากหา power amp มาต่อเพิ่ม มีงบประมาณ 5-6 หมื่นบาท ที่มองๆ ไว้มีดังนี้ หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยครับ

จากข้อความ   และงบประมาณ   และการเปิดทางเลือก(บ้าง)ในตอนท้าย
อยากให้ทบทวนนิดนึงครับท่าน........ว่า

หากมีทางเลือกอื่นที่ทำให้ระดับ คุณภาพโดยรวมสูงขึ้น..
.....ท่านยังต้องการหรือไม่ (ไม่ใช่เพียงเสียงเบส   แต่ทุกระดับคุณภาพ ทุกย่านเสียง ดีขึ้นหมด  ภาพที่ได้ก็ดีขึ้นหมด)
......... หรือต้องการเพียง  เสียงย่านเบส ที่เปลี่ยนไป

กล่าวคือ.......อยากจะสื่อว่า  คุณภาพของทั้งเสียง (และภาพ)มันยังอั้น  ที่HD Player ไม่น้อยนะครับ  หากเทียบกับระดับคุณภาพของ AVR (& SPEAKER ด้วยกระมัง)ที่ท่านใช้

บางที การลองใช้ ซอร์ส  ที่ดีกว่า......อาจจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า  การเพิ่ม Power Amp ครับ

อีกอย่าง  ระบบไฟ  ระบบสายดิน  ที่บ้านของท่านได้  ทำไว้ประมาณไหน  
หรือหากมีการใช้เครื่องกรองไฟ (เครื่องกรองไฟตัวนั้นอาจเป็นตัวอั้นคุณภาพเสียเอง  กรณีใช้ฟังเพลง)

ฝากพิจารณาดูครับทั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 01:19:20 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:26:27 am »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมพบทางสว่างแล้วครับ

ออฟไลน์ oatfunk

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:46:47 am »

แต่เสียงเบสมันเหมือนมันยังไม่สุด (เวลาฟังเพลง 2 ch) เลยอยากหา power amp มาต่อเพิ่ม มีงบประมาณ 5-6 หมื่นบาท ที่มองๆ ไว้มีดังนี้ หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยครับ

จากข้อความ   และงบประมาณ   และการเปิดทางเลือก(บ้าง)ในตอนท้าย
อยากให้ทบทวนนิดนึงครับท่าน........ว่า

หากมีทางเลือกอื่นที่ทำให้ระดับ คุณภาพโดยรวมสูงขึ้น..
.....ท่านยังต้องการหรือไม่ (ไม่ใช่เพียงเสียงเบส   แต่ทุกระดับคุณภาพ ทุกย่านเสียง ดีขึ้นหมด  ภาพที่ได้ก็ดีขึ้นหมด)
......... หรือต้องการเพียง  เสียงย่านเบส ที่เปลี่ยนไป

กล่าวคือ.......อยากจะสื่อว่า  คุณภาพของทั้งเสียง (และภาพ)มันยังอั้น  ที่HD Player ไม่น้อยนะครับ  หากเทียบกับระดับคุณภาพของ AVR (& SPEAKER ด้วยกระมัง)ที่ท่านใช้

บางที การลองใช้ ซอร์ส  ที่ดีกว่า......อาจจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า  การเพิ่ม Power Amp ครับ

อีกอย่าง  ระบบไฟ  ระบบสายดิน  ที่บ้านของท่านได้  ทำไว้ประมาณไหน 
หรือหากมีการใช้เครื่องกรองไฟ (เครื่องกรองไฟตัวนั้นอาจเป็นตัวอั้นคุณภาพเสียเอง  กรณีใช้ฟังเพลง)

ฝากพิจารณาดูครับทั่น
   เห็นด้วยสุดๆครับ.. เปลี่ยนซีดีก่อน ยี่ห้อเดิมละครับ แต่รุ่นล่าสุด 546 ก็เห็นละ สายสัญญาณด้วยครับ อย่าลืม.. เหลืองบอื้อ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:48:26 am »
   อ้อ ต่อแบบ อนาลอค 2 แชแนลนะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:29:41 am »
  อ้อ ต่อแบบ อนาลอค 2 แชแนลนะครับ

ขอบคุณครับ ผมเอา แอมป์หลอดมาขับ A7 ด้วย source เดิมทุกอย่าง ขยับลำโพงออกไปนิดหน่อย ตอนนี้มันใช่แล้วครับ ทั้งเบส ที่นุ่มนวล สะอาด พร้อมรายละเอียดของเสียงที่ไม่เคยได้ยินจาก 1020 ที่สำคัญฟังได้นานๆ ไม่รู้สึกเบื่อ ตอนนี้รู้แล้วว่า AVR เอาไว้ดูหนังเท่านั้น ถ้าจะฟังเพลง ยังไงเสียงก็สู้ 2 chanel พวก อินทีเกรต แม้จะมีกำลัง แค่ 20-40W ไม่ได้ ที่สำคัญเคยคิดว่าลำโพงมันไม่ดี เพราะเป็นลำโพงดูหนัง แต่ตอนนี้ไม่เปลี่ยนแล้ว เอา A7 มาฟัง 2 chanel แล้วให้ 1020 ไปขับ jbl 200.5 แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 08:22:39 pm โดย Sunshine47 »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:54:35 am »
   ยินดีด้วยครับ.. จริงๆเนี่ย Rti A7 หรือทั้งซีรีส มันไม่ใช่ลำโพงดูหนัง 100% แต่ด้วยความที่มัน สด พันช ราคาดี ส่วนใหญ่ก็เลยนำมาชมภาพยนตร์ ด้วย และทำได้ดีซะด้วย.. อ้อ แอมปหลอดใช้ไรครับ ผมเล่นหลอดเหมือนกัน..

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 05:55:15 am »
งบผมน้อยครับ ใช้ของไทยๆ นี่แหละ โดยการแนะนำจากเพื่อนที่เล่นอยู่ เพื่อนเขาใช้ขับลำโพง Acoustic Zen ตอนนี้เสียงของซิสเต็มส์ผม ใกล้เคียงกับ ของเพื่อนมากๆ เผลอๆ เบสจะทำได้ดีกว่าซะด้วยซิ 

ยังไงแนะนำด้วยน่ะครับ มือใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 01:05:21 pm โดย Sunshine47 »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:55:33 am »
   ผมใช้ TS Trio..  ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:09:41 am »
ยินดีที่รู้จักครับ แนะนำด้วยน่ะครับ มือใหม่จริง ผมใช้ TS  KB211i ครับ

ออฟไลน์ tont_kub

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:44:34 am »
ลงชื่อไว้ก่อน เดี๋ยวจะตามไปด้วยคนครับ

737+a7 ฟังเพลง ยังไม่หวานโดนใจ

ตอนนี้ว่าจะลอง int. amp ครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:44:23 am »
ลงชื่อไว้ก่อน เดี๋ยวจะตามไปด้วยคนครับ

737+a7 ฟังเพลง ยังไม่หวานโดนใจ

ตอนนี้ว่าจะลอง int. amp ครับ
แอมป์หลอดเสียงหวานจับใจครับ แต่ต้องเปิดทิ้งไว้อย่างน้อย ครึ่งชั่วโมง ที่จริง ลองเอา 737 ต่อสายอนาล้อค กรณีฟังเพลงดูครับ เผลอๆ อาจไม่ต้องใช้ int.amp ก็ได้ครับ ผมลองต่อแบบนี้กับ yam a1020 เสียงก็โอเหมือนกันน่ะครับ ลองก่อนเผื่อไม่ต้องเสียเงิน