ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเลือกซื้อ LED TV ใหม่ครับ มีตัวเลือก 3 ตัว ขอคำแนะนำด้วย  (อ่าน 4315 ครั้ง)

ออฟไลน์ bozzz22

• *
กำลังจะซื้อ LED TV ขนาด 45-55 นิ้ว  ใช้งานทั่วไป ดูทีวีจากกล่องทรู เล่นเกม PS4 ดูหนังบลูเรย์ เล่นเวปทั่วไป
อยากได้เป็น smart TV ที่เน้นใช้งานง่าย   ไม่เอา 3D   
งบประมาณ ไม่เกิน 4 หมื่นบาท
สุดท้าย เลือกมา 3 ตัว

1. Samsung LED TV J5500 ขนาด 55 นิ้ว  ราคา 3xxxx
2. Samsung LED TV JU6400  ขนาด 48 นิ้ว  ราคา 3xxxx ( Ultra HD 4k เป็นตัวที่ทางเวปจัดโปรอยู่ตอนนี้ )
3. LG 49LF630T  ขนาด 49 นิ้ว  ราคา 3xxxx

3 ตัวนี้น่าเลือกตัวไหนที่สุดครับ   หรือ มีตัวอื่นช่วยแนะนำด้วยจะเป็นพระคุณมาก   
ผมเลือกมาแค่ samsung กับ LG  เพราะทีวีเก่าใช้ 2 ยี่ห้อนี้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา ...   แต่ใครอยากแนะนำยี่ห้ออื่นก้อได้นะคับ 
ขอบพระคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
SS JU6400 ภาพ สเปค ดีที่สุดครับ จัดได้เลย
หรือลองดู LG UB850T หรือ UF850T ด้วยครับ เป็นจอ 4K แถม 3D ด้วย ราคาน่าจะอยู่ในงบ โดยเฉพาะ 55UB850T แต่ถ้าวัดภาพ 2D SSJU6400 ได้เปรียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2015, 12:54:23 am โดย sirota »

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
เห็นว่าดูทีวีจากกล่องทรูถ้าเลือก UHD ระวังไว้หน่อยก็ดีนะครับ ถ้าดูช่อง SD หรือฟรีทีวีผ่านกล่อง ภาพเพลียมาก

แต่ถ้าดูช่องที่เป็น HD ภาพโอเคเลยครับ

ภาพจาก JU6400 ช่อง SD ผ่านกล่อง CTH ของจริงเพลียกว่าในรูป

JU6400 บูลเรย์ เจ้ามังกรจากเรื่อง Hobbit ของจริงสีสันและภาพคมกว่าในรูป

ถ้าเน้นดูผ่านกล่องดาวเทียมผมว่าลองมองแค่ Full HD น่าจะเข้ากันมากกว่า แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนไปดูดิจิตอลทีวี

UHD น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ใช่ครับ UHD TV ภาพ sd เพลียกว่าทีวี FHD อีกครับ
ส่วนช่อง HD ณ ตอนนี้ภาพเนียนใช้ได้เลย แต่รุ่นปีก่อนๆ ช่อง HD ถ้าไปยืนดูใกล้ๆ ยังไงก็ยังสู้ทีวี FHD ไม่ได้ (ปล.ผมโรคจิตชอบเข้าไปสังเกตใกล้ๆน่ะครับ) [หื่น]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
UF850  ภาพห่วยกว่ามากครับตัดระบบแทรกเฟรมภาพออก ไม่ใช่ 100 hz    ถ้าเน้น  smart tv  แนะนำ  JU6400 หรือ  J6300  ครับ

แต่ถ้าเน้นดูฟรีทีวี  j6300  ทำได้ดีกว่า  ju6400  อีกครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
UF950T ตัวใหม่ปีนี้ ดีกว่าเยอะ  Refresh Rate 200HZ แท้

เทคโนโลยี

ColourPrime คล้าย เทคโนโลยีเพิ่มเม็ดสี RGB ของ Sharp กว้างขึ้น 20%

Ultra Luminance Technology

200Hz Field Refresh Rate แท้

iC ประมวลผลตัวใหม่ 6 Step Upscaling ได้ 6 ระดับ (ทำยังกะกล้องฟรุ้งฟริ้ง)  [คิคิ]

แต่ราคา >>>  [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 08:59:00 am โดย RUF »

ออฟไลน์ bozzz22

• *
ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ kai+001

• Flat TV member
  • *
รบกวนคูณdimmer  ตัว UF 850T ของปีนี้ภาพไม่ดีหรือครับเพราะเล็งอยู่

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
มันยังไงดีอ่ะ  ตัดระบบ  100 hz  ออกไป เป็นแค่  4k  และเมื่อเทียบกับ UB850  ของปีที่แล้ว UB850ทำได้ดีกว่ามาก

แถมเรื่องภาพ  แพ้ แบรนเกาหลีด้วยกันอย่าง  J6300 J6400 หลุดหลุ่ย

แต่ในราคาเรตนี้  5-6 หมื่น  ในระดับ 55 นิ้ว  เพื่อแลกกับ  3D    มันไม่คุ้ม  ถ้าจะเล่น  ต้องเล่น  รุ่น  UF860 ขึ้นไป

ออฟไลน์ kai+001

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณครับ