ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Center Klipsch RP-440C นี่น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 5185 ครั้ง)

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
ลำโพง Center Klipsch RP-440C นี่น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 04:16:00 pm »
ลำโพง Center Klipsch RP-440C นี่น่าเล่นไหมครับ ไม่รู้เสียงจะแจ่มป่าว เพื่อนๆๆ สมาชิกช่วยวิจารณ์หน่อยครับ...เดี๋ยวเร็วๆๆ นี่จะไปถอยสักตัวครับ
ลำโพง Front ผมใช้ Klipsch 52ii อยู่ครับ AVR onkyo 737 ครับ...

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ลำโพง Center Klipsch RP-440C นี่น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 02:18:53 pm »
ลำโพง KLIPSCH  แนวเสียงไปทางสด แต่ไม่จัด กระแทกกระทั้น อิมแพคดี แนวเสียงอเมริกัน เหมาะแนวคอหนัง action เข้าได้ดีกับ ONKYO ครับ

• *
Re: ลำโพง Center Klipsch RP-440C นี่น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 10:01:07 am »
ลำโพง KLIPSCH  แนวเสียงไปทางสด แต่ไม่จัด กระแทกกระทั้น อิมแพคดี แนวเสียงอเมริกัน เหมาะแนวคอหนัง action เข้าได้ดีกับ ONKYO ครับ

ขอบคุณครับ..เร็วๆๆ นี้คงเสร็จเราแน่..อิอิ

ออฟไลน์ wongskora

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 08:09:46 am »
Klipsch ยี่ห้อนี้เป็นลำโพงดูหนังที่ดีที่สุดแล้วในเวลานี้ ส่วน Center ตัวนี้ดอกลำโพง 4นิ้ว4ดอกเป็นรุ่นรองท็อป ขอบอกเลยว่าเสียงเอฟเฟ็กซ์ เสียงพูด รายละเอียด เบสมาเต็มครบทุกย่าน ตัวเดียวเก็บหมด ประหนึ่งsound bar ถ้ายิ่งใช้ Klipsch ทั้งระบบ เรียกว่ามันจะเสริมกัน เป็นโรงหนังดีๆนี่เอง แต่ปกติลำโพงcenterจะกินวัตต์ ยิ่งตัวนี้ดอกลำโพงเยอะก็ต้องใช้พลังขับเยอะถ้าขับออกหมดจดต้อง 150wที่8ohm
ส่วนค่ายอื่นปกติcenterจะมีแค่2ดอก แต่เจ้านี้เอาดีทางนี้ก็เลยจัดเต็มเพราะรู้ว่าดูหนังเสียงพูดลำโพงกลางใช้เยอะสุด ช่วงหลังๆ Klipsch จูนเสียงให้ฟังเพลงดีขึ้นด้วย เรียกว่าครบเครื่อง ข้อเสียคือแพง แต่คุณภาพก็ตามราคานะครับ

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 04:39:16 pm »
Klipsch ยี่ห้อนี้เป็นลำโพงดูหนังที่ดีที่สุดแล้วในเวลานี้ ส่วน Center ตัวนี้ดอกลำโพง 4นิ้ว4ดอกเป็นรุ่นรองท็อป ขอบอกเลยว่าเสียงเอฟเฟ็กซ์ เสียงพูด รายละเอียด เบสมาเต็มครบทุกย่าน ตัวเดียวเก็บหมด ประหนึ่งsound bar ถ้ายิ่งใช้ Klipsch ทั้งระบบ เรียกว่ามันจะเสริมกัน เป็นโรงหนังดีๆนี่เอง แต่ปกติลำโพงcenterจะกินวัตต์ ยิ่งตัวนี้ดอกลำโพงเยอะก็ต้องใช้พลังขับเยอะถ้าขับออกหมดจดต้อง 150wที่8ohm
ส่วนค่ายอื่นปกติcenterจะมีแค่2ดอก แต่เจ้านี้เอาดีทางนี้ก็เลยจัดเต็มเพราะรู้ว่าดูหนังเสียงพูดลำโพงกลางใช้เยอะสุด ช่วงหลังๆ Klipsch จูนเสียงให้ฟังเพลงดีขึ้นด้วย เรียกว่าครบเครื่อง ข้อเสียคือแพง แต่คุณภาพก็ตามราคานะครับ

ถ้าได้ตู้โค้ง และคุณภาพตู้เท่าPolk ผมก็สอยไปแล้ว [ช็อค]
เสียงของคลิปจะชีดๆขึ้นครอบ เสียงกรอบๆไม่หวาน

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 04:54:45 pm »
ถ้าดูหนังดูคอนเป็นหลัก center จัดให้ได้รุ่นที่ดีที่สุดที่จ่ายไหวครับ

ปล. คอนเซ็ปเดียวกับ subwoofer

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 03:10:15 pm »
ขอบคุณทุกท่านครับ...เดี๋ยวหลังสงกรานต์ ผมต้องจัดสะแล้ว...อยากได้ลำโพง Center ที่เน้นๆๆ หน่อยนะครับ ไว้ดูหนังและConcert เป็นหลัก จะได้มันส์ๆๆ ได้อรรถรสหน่อยนะครับ...

ออฟไลน์ witoon924

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 08:27:01 pm »
ฟร้อนเป็นklipschเล่นเซ็นเตอklipschถูกต้องแล้วครับเซ็นเตอร์ยิ่งรุ่นใหญ่ยิ่งดีรุ่นใหม่เสียงดีกว่ารุ่นเก่าเยอะเล่นกับonkyoนี่ฟังเพลงดีด้วยผมวังอยากได้ลยแต่ติดปัญหาหอ้งนอนเล็ก  ผ.บ
ก็ไม่ปลื้มเลยต้องเล่น quintet   v    กับonkyo  646  ซับของเก่า  PS212  เสียงแจ่ เลยครับข้างบ้านนึกว่า ใช้ลำโพงใหญ่เลยครับผมใช้ฟังเพลงลํกทุ่งนี่ okเลยตรับผมเห็นมีกาาคอมเม้นบ่อยว่าklipschฟั,เพลงไม่เพราะอันนั้นเป็นรุ่นเก่าครับ   ขนาด  quintet   iv  เสียงยังสู้  quintet     vไม่ได้เลยกล้าบอกเพรมะใช้ทั้งสองรุ่นมาแล้วจร้า

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 07:52:18 am »
Klipsch รุ่นนี้มีปัญหาเมื่อเล่นที่ความดังเยอะๆ(ลองเข้าไปดูในเวปนอก มีฝรั่งเล่นแล้วมีปัญหา เห็นบอกเปลี่ยนแอมป์อีก 2 ตัวผลก็เหมือนเดิม)
แล้วที่บอกว่ายี่ห้อนี้ดูหนังเสียงดีท่ีสุด วัดจากอะไรครับ โอเคมีคนบอกที่อเมริกาขายดีอันดับหนึ่ง 4-5ปีซ้อน เอาข้อมูลแบบนี้มาทำอะไรหูคนไทยไม่ได้หรอกครับ
ถ้าบอกว่าเสียงดีจริง งั้นช่วยไปบอกผู้ผลิตรายอื่นเลิกทำลำโพงเถอะ ทำไปก็เสียงกากสู้คุณพี่คลิปไม่ได้
บอกให้เอาบุญ การที่เครื่องเสียงอะไรจะดีกว่าเขา อย่าบอกลอยๆ ต้องบอกว่าใช้ไฟล์อะไรทดสอบ ตอนไหน นาทีที่เท่าไหร่ แล้วมันแตกต่างหรือดีกว่าเจ้าอื่นยังไง
อย่ามาพูดรวมๆเพราะราคามันสูงกว่าชาวบ้าน ผมมีน้องคนหนึ่งเล่นเซนเตอร์ของเอเลี่ยนของใหม่ตัวละ 80,000บาท เขายังไม่เคยคิดว่ามันคือเสียงที่ดีที่สุดเลยครับ
ปล.ผมคุยกับคนที่เป็นเจ้าของลำโพงยี่ห้อนี้มา 2 คนตอบไม่ได้ว่า ดีกว่าคนอื่นอย่างไร รู้แต่ว่าจ่ายตังไปเยอะ ผมว่า คุ้มแล้วล่ะ(คุ้มตรงหน้าทองไง 555)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 08:55:28 am »
ถ้าผมบอกว่า Klipsch rp ดูหนังสู้ jbl l series ไม่ได้ จะเชื่อมั้ยครับ

ไปลองหาฟังJBLรุ่นนี้ดูครับ แล้วจะรู้ว่าKlipsch ยังดูหนังได้อารมณ์แค่พื้นๆ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 09:54:51 am »
klipsch RP-440C cause amp shutdown
Hi,

My brand new 7.1 Home Theater System is quite good (RP-250F, RP-440C, 4x RP-240S) but at relatively high volume (between -20dB and -15dB on some movies), the amp shutdown.

I tested on Marantz SR6009, SR7010 and the same with MM8077.

Only the center speaker (RP-440C) is causing the shutdown, on some movies scenes.

The MM8077 is rated 150W RMS on 2 channels and even with only the center speaker on it, it shutdowns near -20dB, not realy too loud.

Do I have to buy a bigger amp, something like 200W RMS or is there an issue with my center speaker ?

The cables are good with no shortcuts (I've changed them), the amps are not too hot.

Thank you

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 11:47:35 am »
440 ทำแอมป์ดับ สงสัยมีปัญหาที่วงจรภายในลำโพง

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 04:27:33 pm »
ขอขอบคุณทุก Comment ครับ เป็นข้อมูลดีๆๆ สำหรับผมและสมาชิกท่านอื่นๆๆ..
ผมเองก็เพิ่งมารู้จักลำโพง Klipsch เมื่อไม่นานมานี้เองครับ และเคยได้ไปลองฟังเสียง บอกตรงๆๆ ครับชอบเสียงของ Klipsch เลยตัดสินใจซื้อ Front รุ่น 52ii ไปตอนนั้นก็รู้นะครับว่าจะเปลี่ยนรุ่นเป็นรุ่นใหม่แล้ว ถามว่าเป็นลำโพงดีที่สุดไหม ผมคงตอบไม่ได้ เอาเป็นว่า ถ้าชอบเสียง พอใจ ก็ OK นะครับ ในราคาที่เราตั้งเอาไว้ ผมเคยไปฟังลำโพงคู่ละเป็นแสน ถามว่าเสียงดีไหม ก็ตอบว่าดีมากครับสำหรับฟังเพลง แต่ราคาสิครับมันไกลเกิน อีกอย่างเราตั้งใจเอาไว้ว่าจะดูหนังสัก 80% ฟังเพลงสัก 20% ก็เลยถูกใจ..เลยตัดสินใจจับ Front ของ Klipsch RF52II พอนำไปใช้งานจริงเข้า แหม่ อย่างว่าลำโพงมีความไวสูง Sensitivity ตั้ง 96dB ทำให้ลำโพง Center ของเก่าเสียงด้อยไปเลย ลำโพงเก่าผมใช้ ENERGY อยู่แต่เวลาดูหนังแล้ว เสียงมันไม่ Match กัน เลยคงต้องหาลำโพง Center ของ Klipsch ซึงความไวมันพอๆๆ กัน เลยมาติดที่รุ่น RP-440C นี่ล่ะครับ..แต่หาร้านฟังเสียงยากหน่อยครับ...
นี่คือที่มาที่ไปครับ
ขอบคุณเพื่อนๆๆ สมาชิกครับอีกครั้งครับ   

ออฟไลน์ witoon924

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 07:59:27 pm »
ขอขอบคุณทุก Comment ครับ เป็นข้อมูลดีๆๆ สำหรับผมและสมาชิกท่านอื่นๆๆ..
ผมเองก็เพิ่งมารู้จักลำโพง Klipsch เมื่อไม่นานมานี้เองครับ และเคยได้ไปลองฟังเสียง บอกตรงๆๆ ครับชอบเสียงของ Klipsch เลยตัดสินใจซื้อ Front รุ่น 52ii ไปตอนนั้นก็รู้นะครับว่าจะเปลี่ยนรุ่นเป็นรุ่นใหม่แล้ว ถามว่าเป็นลำโพงดีที่สุดไหม ผมคงตอบไม่ได้ เอาเป็นว่า ถ้าชอบเสียง พอใจ ก็ OK นะครับ ในราคาที่เราตั้งเอาไว้ ผมเคยไปฟังลำโพงคู่ละเป็นแสน ถามว่าเสียงดีไหม ก็ตอบว่าดีมากครับสำหรับฟังเพลง แต่ราคาสิครับมันไกลเกิน อีกอย่างเราตั้งใจเอาไว้ว่าจะดูหนังสัก 80% ฟังเพลงสัก 20% ก็เลยถูกใจ..เลยตัดสินใจจับ Front ของ Klipsch RF52II พอนำไปใช้งานจริงเข้า แหม่ อย่างว่าลำโพงมีความไวสูง Sensitivity ตั้ง 96dB ทำให้ลำโพง Center ของเก่าเสียงด้อยไปเลย ลำโพงเก่าผมใช้ ENERGY อยู่แต่เวลาดูหนังแล้ว เสียงมันไม่ Match กัน เลยคงต้องหาลำโพง Center ของ Klipsch ซึงความไวมันพอๆๆ กัน เลยมาติดที่รุ่น RP-440C นี่ล่ะครับ..แต่หาร้านฟังเสียงยากหน่อยครับ...
นี่คือที่มาที่ไปครับ
ขอบคุณเพื่อนๆๆ สมาชิกครับอีกครั้งครับ   

ถูกแล้วตรับซื้อเครื่องเสียงเลือกที่เราชอบไม่ใช่คนอื่นชอบ