ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1401603 ครั้ง)

ออฟไลน์ tada

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1404 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:03:35 pm »
เคยอ่านเจอว่า hdmi A หรือ B เวลาใช้งานใช้ได้เหมือนกัน ไม่ว่าช่องไหน
แต่ถ้าเสียบพร้อมกันสองช่อง จะปล่อยสัญญานต่างกัน ยังไม่เคยลอง รบกวนท่านที่มีข้อมูลแจ้งหน่อยครับ

ถ้าเสียบ 2 ช่องพร้อมกัน ช่อง B จะเป็นภาพและเสียงครับ ช่อง A จะเป็นเสียงอย่างเดียว

เคยเสียบสลับกัน  ภาพไม่ขึ้น คิดว่าเสีย เลยลองสลับสาย ภาพมาปกติ
สายHDMI  ปกติ  ทั้งสองเส้น  ใช่ไหมครับ

นอกนั้น
มีความเป็นไปได้ครับ   ว่าการแบ่งสัญญาณ(ชิบภายใน)  อาจมีปัญหาได้  
หรืออาจเป็นที่การบัดกรีขั้วพิน Socket HDMI&PCB  มีอะไร ที่ไม่สมบูรณ์อยู่

ใช้ไปนานๆ แล้วมันขาดการเชื่อมต่อในบางพิน

... ส่วนตัว  ลอง CG มาค่อนข้างเยอะ.........ยังไม่เคยเจอประเด็นนี้ครับ (เจอแต่บอร์ด จ่ายไฟหลัก/รวม  ที่มีภาคมาสเตอร์คล็อก ของรุ่นใหญ่  มีปัญหา)

...ส่วนเรื่องสาย   เคยเจอเฉพาะกับสายแถม (มันเยอะ จนไม่รู้ว่าแถมมาจากเครื่องไหน)........บางเส้นเสียบแล้วไม่ออก  บางเส้นเสียบแล้วเลอะๆ เพี้ยนๆ  แสดงผลภาพไม่ครบครับ

(สายHDMI แบรนด์  (นานา ยี่ห้อ)  ตั้งแต่ พันกว่าบาท ถึงหลายหมื่น.......ก็ยังไม่เคยเจอว่าภาพไม่ออก ..........มีแต่ สายไหนสวยกว่าจร้า [คิคิ])
เคยลองเอา HDMI ช่อง A จาก 5i-380 >>> Led tv  และช่อง B จาก 5i-380. >>> Onkyo  ปรากฎว่าภาพไม่มา ลองทั้งสายของLCD Hdmi และ Audioquest ยี่ห้อละคู่ ปรากฎว่าภาพไม่มาเลย

แต่พอเอา HDMI ช่อง A เข้า Onkyo และช่อง B เข้า Led tv  ปรากฎว่าทั้งภาพและเสียงมาครบ

ไม่แน่ใจว่าอาการนี้ปกติหรือเปล่า

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1405 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 08:24:19 am »
เคยอ่านเจอว่า hdmi A หรือ B เวลาใช้งานใช้ได้เหมือนกัน ไม่ว่าช่องไหน
แต่ถ้าเสียบพร้อมกันสองช่อง จะปล่อยสัญญานต่างกัน ยังไม่เคยลอง รบกวนท่านที่มีข้อมูลแจ้งหน่อยครับ

ถ้าเสียบ 2 ช่องพร้อมกัน ช่อง B จะเป็นภาพและเสียงครับ ช่อง A จะเป็นเสียงอย่างเดียว

เคยเสียบสลับกัน  ภาพไม่ขึ้น คิดว่าเสีย เลยลองสลับสาย ภาพมาปกติ
สายHDMI  ปกติ  ทั้งสองเส้น  ใช่ไหมครับ

นอกนั้น
มีความเป็นไปได้ครับ   ว่าการแบ่งสัญญาณ(ชิบภายใน)  อาจมีปัญหาได้ 
หรืออาจเป็นที่การบัดกรีขั้วพิน Socket HDMI&PCB  มีอะไร ที่ไม่สมบูรณ์อยู่

ใช้ไปนานๆ แล้วมันขาดการเชื่อมต่อในบางพิน

... ส่วนตัว  ลอง CG มาค่อนข้างเยอะ.........ยังไม่เคยเจอประเด็นนี้ครับ (เจอแต่บอร์ด จ่ายไฟหลัก/รวม  ที่มีภาคมาสเตอร์คล็อก ของรุ่นใหญ่  มีปัญหา)

...ส่วนเรื่องสาย   เคยเจอเฉพาะกับสายแถม (มันเยอะ จนไม่รู้ว่าแถมมาจากเครื่องไหน)........บางเส้นเสียบแล้วไม่ออก  บางเส้นเสียบแล้วเลอะๆ เพี้ยนๆ  แสดงผลภาพไม่ครบครับ

(สายHDMI แบรนด์  (นานา ยี่ห้อ)  ตั้งแต่ พันกว่าบาท ถึงหลายหมื่น.......ก็ยังไม่เคยเจอว่าภาพไม่ออก ..........มีแต่ สายไหนสวยกว่าจร้า [คิคิ])
เคยลองเอา HDMI ช่อง A จาก 5i-380 >>> Led tv  และช่อง B จาก 5i-380. >>> Onkyo  ปรากฎว่าภาพไม่มา ลองทั้งสายของLCD Hdmi และ Audioquest ยี่ห้อละคู่ ปรากฎว่าภาพไม่มาเลย

แต่พอเอา HDMI ช่อง A เข้า Onkyo และช่อง B เข้า Led tv  ปรากฎว่าทั้งภาพและเสียงมาครบ

ไม่แน่ใจว่าอาการนี้ปกติหรือเปล่า
380 gold ผมก็ทำแบบนี้ ใช้ได้ดี ผมว่าปกติครับ

« ตอบกลับ #1406 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 09:55:56 am »
ภาพเป็นแนวทางครับ น่าจะโพสกันหลายรอบแระ ขอบคุณภาพจากพี่วิวัฒน์ครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1407 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 10:00:35 am »
ภาพจากเน็ทจีน   ค้นเจอ จึงเซฟเก็บไว้ระลึกถึงจร้า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ j09

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1408 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 10:38:16 am »
http://www.cen-grand.com/zc_detail.aspx?News=70
5I-380K-390K 5I 2.0.2 อัพเกรดเฟิร์ม (2015/09/10)

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1409 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 01:14:08 pm »
ท่านใด  มี รหัส K  อยู่........ช่วยแชร์ผลด้วยจร้า  ว่า  SIGMA  ให้ภาพเสียงเป็นอบ่างไร

ส่วนตัว  ยังคงขอใช้  MARVEL QDEO  ไปอีกนานจร้า [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 01:42:57 pm »
ปูเสื่อรอๆๆๆๆๆๆ [หื่น]

« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 10:54:53 am »
http://www.cen-grand.com/zc_detail.aspx?News=70
5I-380K-390K 5I 2.0.2 อัพเกรดเฟิร์ม (2015/09/10)

ตัวนี้รุ่นสีทอง I390 อัพได้ใช่ไหมครับ
ลงท้ายด้วยด้ว K เป็นเครื่องรุ่นใหม่ใช้ชิป SIGMA 8757 นะครับ

ออฟไลน์ samsung001

• *
รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 04:27:25 pm »
ตามสัญญาที่เคยบอกไว้ว่าวิธีทำให้เจ้า CEN GRAND 5i-360 หายร้อน(และคิดว่าจะใช้กับ 380 และ 390 ได้)
หลายๆคนเจอปัญหาเครื่องร้อนมากๆแล้วเครื่องดับ หรือร้อนจนเครื่องค้าง เกิดจาก CPU กับ RAM ร้อนจนชนิดทอดไข่สุกเลยทีเดียว ใครใช้CEN GRAND อยู่ คงทราบดีว่าเครื่องร้อนน่ากลัวมาก หลายๆท่านก็คงมีวิธีระบายความร้อนของเครื่องในแบบต่างกันและนี่เป็นวิธีที่ผมใช้อยู่ทดลองผิดลองถูกอยู่เป็นเวลานานพอสมควรจนสรุปว่าวิธีนี้ดีที่สุด ง่ายและไม่ต้องลงทุนอะไรมาก ภายในเครื่องไม่ต้องตัดสาย ไม่ต้องเจาะโน่นนี่ ยังคงสภาพเดิมๆไว้ ผลที่ได้คือแก้ปัฐหาแบบยั่งยืน

อุปกรณ์ที่ใช้ต้องเตรียมดังนี้
1.แผ่นแม่เหล็กติดตู้เย็น (เอาที่แถมจากโรงหนังก็ได้ครับ)
2.กรรไกร
3.ไขควง
4.กาว UHU หลอดเหลือง

เริ่มจากนำไขควงไปถอดพัดลมของเครื่องออกมาถอดสายไฟของพัดลมทำความสะอาดให้เรียบร้อย ต่อมาให้นำพัดลมไปวางทาบวัดกับแผ่นแม่เหล็กติดตู้เย็น แล้วใช้กรรไกรตัดให้มีความกว้างพอสมควรดังรูป (ภาพพัดลมเป็นของตัวอย่างจึงไม่มีสายไฟ เอามาแค่ทำภาพประกอบให้เข้าใจในการจัดวาง)

นำพัดลมไปลองวางบนแผ่นแม่เหล็กติดตู้เย็นที่ตัดไว้ (แนะนำให้วางตามรูป ด้านหน้าพัดลมให้วางใกล้ๆขอบแผ่นแม่เหล็กติดตู้เย็นต้องเหลือพื้นที่ไว้นิดนึงดูรูปประกอบนะครับ) เมื่อได้ตำแหน่งทากาว UHU ที่ขอบพัดลม แล้วรอให้กาวแห้ง (ภาพพัดลมเป็นของตัวอย่างจึงไม่มีสายไฟ เอามาแค่ทำภาพประกอบให้เข้าใจในการจัดวาง)

เมื่อกาวแห้งดีแล้วนำพัดลมไปแปะไว้กับ Rack ที่ใส่ฮาร์ดดิส เหนือตรง CPU และ RAM แผ่นแม่เหล็กก็จะดูดติดกับRack ที่ใส่ฮาร์ดดิสพอดี เสียบสายพัดลมกลับเข้าไปตรงบอร์ด ลองเปิดเครื่องถ้าทุกอย่างทำงานเรียบร้อยก็ปิดฝาเป็นอันเสร็จ

***วิธีดังกล่าวจะใส่HDD เข้าไปในเครื่องไม่ได้ เพราะมีพัดลมวางอยู่ แต่ปกติเครื่องร้อนระดับนี้ก็ไม่ควรใส่ HDD ไว้ภายในอยู่แล้ว  ต่อ HDD ด้านนอกผ่าน USB สะดวกในการโอนข้อมูลด้วย การโมแบบนี้จะลดความร้อนได้มากมาย และเครื่องไม่ช้ำ อยากจะนำพัดลมไปวางตำแหน่งเดิมเมื่อไรก็แค่ลอกแผ่นแม่เหล็กติดตู้เย็นออก แล้วนำพัดลมไปติดไว้ที่เดิมภายในเครื่องก็ไม่มีรอยด้วย ที่สำคัญโมกันเองที่บ้านได้เลย

ต่อมากับคำถามยอดฮิต ระหว่าง CEN GRAND กับ DUNE 3D และ POPCORN A-400,A410 เครื่องไหนเจ๋งกว่ากัน
เนื่องจากที่บ้านใช้ POPCORN A-410 , CEN GRAND 5i-360 ,EGREAT S-100 ,dune prime 3.0 อยู่ตอนนี้ กะว่าจะซื้อ DUNE 303D มาลองเทียบดูแต่ท่านสมาชิกในบอร์ดใจดีท่านนึง ได้มีโอกาสโทรคุยกันและได้ทำการลองเปรียบเทียบภาพ DUNE 303D กับ POPCORN A-400 ให้ และสิ่งที่ได้คือ POPCORN A-400 ภาพสวยกว่ามีสีที่สวยและเข้มกว่าเห็นๆ ส่วนเรื่องเสียงพอๆกัน มาต่ออีกคู่อันนี้ผมเป็นคนเปรียบเทียบเองระหว่าง CEN GRAND 5i-360 กับ POPCORN A-410 ถ้าการตั้งค่ามาแบบเดิมๆเลยไม่ปรับโน่นนี่ POPCORN A-410 สีจัดจ้านกว่า CEN GRAND 5i-360 จะออกสว่างๆใสๆไม่ดุดัน แต่หากมีการเซ็ทค่าแต่งแสงสีเมื่อไร เจ้าCEN GRAND 5i-360 ได้เปรียบมากเลยทีเดียว ยิ่งฉากเรื่องไหนออกมืดๆ CEN GRAND 5i-360 จะยังคงเห็นรายละเอียดในภาพได้ดี ยิ่งโทนสีฟ้า กับสีเขียว CEN GRAND 5i-360 ชนะขาดครับ แต่สำหรับท่านที่ไม่เคยใช้CEN GRAND แล้วใช้ POPCORN A-400,A410 อยู่ใช้มันไปเถอะครับของเค้าดีอยู่แล้ว เพราะ CEN GRAND มีปัญหากับไฟล์ MKV ท่านใดคิดจะซื้อ CEN GRAND ผมตอบให้แบบย้ำๆนะครับ ท่านจะเซ็งแกรนด์ แน่นอน ย้ำว่าเซ็งแน่ๆ เพราะ CEN GRAND ไม่รองรับชื่อไฟล์ภาษาไทย ชื่อต่างๆที่เป็นภาษาไทยจะเป็นตัวอักษรบ้าๆบอๆ และไฟล์พวก MKV จะทำให้ท่านปวดหัวมาก บางไฟล์เล่นได้ดีบางไฟล์ดูไม่ได้ หรือถ้าดูได้ดูๆไป กดอะไรที่รีโมทหน่อยค้าง!ครับ ซับไตเติ้ลดูได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้ามีหลายๆซับในไฟล์ถ้าโชคดีก็ดูได้นะ คือเค้าไม่ได้ผลิตชิปของ CEN GRAND มาเพื่อ MKV แน่ๆ เค้าทำมาเพื่อบลูเรย์ครับ ถ้าท่านคิดจะซื้อ CEN GRAND มาดูฟลูริป บอกเลย  CEN GRAND เสถียรสุดๆ อาการปัญญาอ่อนบ้าๆบอที่กล่าวมาจะไม่เกิดกับไฟล์ฟลูริป ท่านจะไม่ผิดหวังทั้งภาพและเสียง เมนูต่างจัดเต็มจะเร่งภาพไปข้างหน้า ย้อนภาพกลับ หรือหยุดภาพ ยังไม่เคยเจอค้างหรือช้า แต่อย่างใด CEN GRAND เค้ายอดเยี่ยมกับไฟล์ฟลูริปจริงๆ ด้านเสียงถ้าต่อ HDMI เสียงพอๆกับ POPCORN A-400,A410 แต่ถ้าต่อช่อง อนาล็อค CEN GRAND กินขาดครับ
   เรื่องปรับภาพ CEN GRAND 5i-360 ใครชอบสีแบบ POPCORN A-400,A410 ลองเซ็ทตามผมดูครับ แต่จอใครมืดไปก็ค่อยปรับสว่างขึ้นมาและลดคอนทราสลง ในระยะเท่าๆกันดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 04:35:25 pm โดย samsung001 »

« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 07:40:23 am »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:49:44 am »
เข้าเซ็ทติ้ง แล้วปรับตามรูปที่ลงไว้น่ะครับ ลองปรับเล่นดูครับ

ออฟไลน์ tada

• **
« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 12:29:06 am »
มาอัพเดทการแก้ไขปัญหา 380 gold กระตุกทุกไฟล์ ( ของผมนะครับ )
พอดี HDD เต็มผมเลยไปซื้อ HDD WD 1TB blue และได้ลองนำไฟล์ที่เล่นแล้วกระตุกใน WD 2TB green มาเล่นใน WD blue แทน
ผลปรากฏว่าเล่นได้ลื่นไหลทุกๆไฟล์ที่มีที่เคยกระตุกทั้ง .iso , .m2ts , .mkv , bdmv , bdrm รวมทั้งหนังใหม่ๆ madmax , fast 7 ฯ ลื่นไหลดีมากๆครับ[โย่ว]
มีความสุขมากๆไม่เสียใจที่ซื้อมาครับ [ปลื่ม]
สรุป 380 gold ของผมมันไม่ชอบเจ้าเขียวอะนะ  [โขกโต๊ะ]

ลองBlue มาแล้วครับ ผลปรากฎว่า เล่นได้ไหลลื่นไม่มีกระตุก เดิมใช้ WD Mybook 2Tb ลองเอาหนังfullrip ที่เล่นแล้วกระตุกมาย้ายมาใส่blue ผลดีเกินคาดจริงๆ ที่เคยกระตุก ตอนนี้ไม่กระตุกเลย สงสัยจะไม่ถูกกับMybook เหมือนกัน

แต่เสียดายที่WD Blue ไม่มีมากกว่า1tb คราวหน้าว่าจะซื้อสีม่วงมาลองใส่เพราะต้องการมากกว่า1tb

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ j09

• *
« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 10:31:35 am »
ขอบคุณครับ คุณ samsung001 สำำหรับข้อมูลต่าง ๆ

« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 12:54:58 pm »
มาอัพเดทการแก้ไขปัญหา 380 gold กระตุกทุกไฟล์ ( ของผมนะครับ )
พอดี HDD เต็มผมเลยไปซื้อ HDD WD 1TB blue และได้ลองนำไฟล์ที่เล่นแล้วกระตุกใน WD 2TB green มาเล่นใน WD blue แทน
ผลปรากฏว่าเล่นได้ลื่นไหลทุกๆไฟล์ที่มีที่เคยกระตุกทั้ง .iso , .m2ts , .mkv , bdmv , bdrm รวมทั้งหนังใหม่ๆ madmax , fast 7 ฯ ลื่นไหลดีมากๆครับ[โย่ว]
มีความสุขมากๆไม่เสียใจที่ซื้อมาครับ [ปลื่ม]
สรุป 380 gold ของผมมันไม่ชอบเจ้าเขียวอะนะ  [โขกโต๊ะ]

ลองBlue มาแล้วครับ ผลปรากฎว่า เล่นได้ไหลลื่นไม่มีกระตุก เดิมใช้ WD Mybook 2Tb ลองเอาหนังfullrip ที่เล่นแล้วกระตุกมาย้ายมาใส่blue ผลดีเกินคาดจริงๆ ที่เคยกระตุก ตอนนี้ไม่กระตุกเลย สงสัยจะไม่ถูกกับMybook เหมือนกัน

แต่เสียดายที่WD Blue ไม่มีมากกว่า1tb คราวหน้าว่าจะซื้อสีม่วงมาลองใส่เพราะต้องการมากกว่า1tb

[ปลื่ม]
ดีใจด้วยครับท่าน tada
ขอบคุณครับ คุณ samsung001 สำำหรับข้อมูลต่าง ๆ
ขอบคุณด้วยครับ คุณ samsung001 สำำหรับข้อมูลต่าง ๆ

ออฟไลน์ vrsg

• **
« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 02:36:45 pm »
จออะไรครับ สวย มิติดี สุดยอดเลย

• *
« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 02:46:59 pm »
ภาพมีมิติขึ้นเยอะเลยสิครับ หากจอบ้านใครมืดปรับ ความสว่าง=50 คอนทราส=55 นอกนั้นปรับตามรูปที่ลงไว้ก็จะสวยเหมือนกันครับ ดีใจครับที่มีคนชอบสีแนวๆเดียวกับผม ยังไงลองย้ายพัดลม แล้วเล่นกันยาวๆเครื่องก็ไม่ร้อนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 09:22:09 am »
จะรบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่า cengrand 380  รองรับ mac os มั้ยครับ

« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 08:32:49 pm »
จะรบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่า cengrand 380  รองรับ mac os มั้ยครับ

ในแง่ไหนเอ่ย.........ถ้าการเล่นไฟล์...............มันเล่น AIFF ได้ฉลุยเลยครับ

และถ้าเรื่องเน็ทเวิร์ค.............การแชร์ไฟล์จากแม็คฯ นี่ยังไม่เคยลองเช่นกัน   แต่คิดว่าน่าทำได้จร้า
(ไม่เก่งคอมพ์ จึงยังไม่ได้ทำ  แม้เตรียม MAC mini Corei5 2.5  RAM 16G ไว้แล้วก็ตาม)