ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 6867 ครั้ง)

ออฟไลน์ spiderjew

• *
พอดีว่าชุด home theater ที่บ้านเป็นรุ่นเก่าพอสมควร และไม่มีช่อง HDMI ซึ่งเวลาดูหนังจึงต้องใช้สาย AV ต่อจากเครื่องเล่นเข้าทีวี ส่วนเสียงก็แยกเข้าโฮมเทียเตอร์ อยากทราบผู้รู้ว่าถ้าอยากได้ภาพคมชัดเหมือน HDMI ต้องทำอย่างไรคับขอบคุณมากคร้าบบ  ;D

• *
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 11:51:49 am »
 [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 01:50:05 pm »
เปลี่ยนสาย av เป็นรุ่นที่สูงขึ้นครับ เลือกที่แพงขึ้นนั่นเอง

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 03:38:17 pm »
...ซื้ัอ HD player สองพันกว่าบาท HDMI ต่อเข้าทีวี ต่อสายเสียง AV หรือ Cosial/Optical จากหลังทีวีเข้า input ของ AVR (ดาวน์โหลดหนังจากเนตฯ เสียบแฟลชไดร์หรือฮาร์ทดีส ดูตาเปียกตาแฉะ 4k ก็ยังได้ ถ้างบพอ.
...อย่าคิดปรับปรุงภาพจากสายอนาล๊อก AV เลย ทิ้งเงินเปล่าๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 04:32:59 pm »
เปลี่ยนสาย av เป็นรุ่นที่สูงขึ้นครับ เลือกที่แพงขึ้นนั่นเอง
ขอบคุณมากค้าบบบ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 04:36:32 pm »
...ซื้ัอ HD player สองพันกว่าบาท HDMI ต่อเข้าทีวี ต่อสายเสียง AV หรือ Cosial/Optical จากหลังทีวีเข้า input ของ AVR (ดาวน์โหลดหนังจากเนตฯ เสียบแฟลชไดร์หรือฮาร์ทดีส ดูตาเปียกตาแฉะ 4k ก็ยังได้ ถ้างบพอ.
...อย่าคิดปรับปรุงภาพจากสายอนาล๊อก AV เลย ทิ้งเงินเปล่าๆ ครับ
ขอบคุณมากคร้บบ พอดีชอบซื้อเป็นแผ่นมาเก็บไว้มากกว่า เลยอยากปรับปรุงเรื่องภาพ แต่ก้ขอบคุณมากครา้บบ ;D

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:45:48 am »
ซื้อ Blu ray หรือ DVD player แบบมี HDMI out แล้วต่อ สาย HDMI เข้า TV
ส่วนเสียงก็ต่อสายสัญญาน optical เข้า Home theater ตัวเดิมเอาครับ (ไม่ทราบว่า Home theater ตัวเก่าที่คุณมีอยู่ มี optical in หรือเปล่า)
ตัวสาย HDMI ใช้ของที่ให้มากับตัว player ก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจก็ ค่อยซื้อของดีๆ มีคุณภาพมากกว่า มาเปลี่ยนแทนครับ

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 02:08:28 pm »
ตามนั้นเลยไม่ต้องทำอย่างอื่นเลย  [กระโดด]

ออฟไลน์ TopZaKo

• Executive Editor
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 03:35:47 pm »
หรือไม่ก็ลองหาสาย Compernent มาลองต่อดูก็ได้นะครับคุณภาพก็จะดีขึ้น แต่ยังไม่เท่ากับ HDMI นะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 03:39:46 pm »
ซื้อ Blu ray หรือ DVD player แบบมี HDMI out แล้วต่อ สาย HDMI เข้า TV
ส่วนเสียงก็ต่อสายสัญญาน optical เข้า Home theater ตัวเดิมเอาครับ (ไม่ทราบว่า Home theater ตัวเก่าที่คุณมีอยู่ มี optical in หรือเปล่า)
ตัวสาย HDMI ใช้ของที่ให้มากับตัว player ก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจก็ ค่อยซื้อของดีๆ มีคุณภาพมากกว่า มาเปลี่ยนแทนครับ
ไม่มีเลยคับช่องต่อ optical พอดีชุดนี้เก่ามากเป็น pioneer ของพ่อเค้าบอกมะก่อนเป็นแสน เลยไม่อยากทิ้งอ่ะครับ เลยพยายามอยู่ว่าจะทำไงดี บางคนก็แนะนำ กล่อง AV to HDMI บางคนก้ว่าไม่ดี ผมล่ะสับสน ฮ้าๆๆ ไงก้ขอบคุณมากครับบ

ออฟไลน์ pongtawan

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 03:44:50 pm »
ไม่มีเลยคับช่องต่อ optical พอดีชุดนี้เก่ามากเป็น pioneer ของพ่อเค้าบอกมะก่อนเป็นแสน เลยไม่อยากทิ้งอ่ะครับ เลยพยายามอยู่ว่าจะทำไงดี บางคนก็แนะนำ กล่อง AV to HDMI บางคนก้ว่าไม่ดี ผมล่ะสับสน ฮ้าๆๆ ไงก้ขอบคุณมากครับบ

ถ่ายรูปด้านหลังมาให้ดูหน่อยได้ไหมครับว่ามีช่องอะไรบ้าง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 03:55:15 pm »
นี่เลยครับ ผมนี่งงเลย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ pongtawan

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 04:33:54 pm »

เจอรุ่นนี้ทีผมไปไม่เป็นเลย 555+

ถ้าTVที่บ้านท่านมีพอทHDMI ผมก็จะแนะนำให้ท่านต่อHDMIจากพวกเครื่องบลูเรย์หรือHD playerเข้าTV(กรณีนี้ซื้อเครื่องงบลูเรย์หรือHD playerเพิ่ม)
 หรือถ้าท่านมีคอมหรือโน๊ตบุคที่มีHDMIก็ใช้แทนบลูเรย์หรือHD player ได้ครับ
แล้วเอาสายสัญญาณAVเข้าที่เครื่องเสียงครับ

**แนะนำให้ซื้อใหม่ดีกว่าครับ รุ่นนี้มันเก่ามากๆแล้วครับ ถ้าท่านเสียดายอาจจะเอาไปต่อฟังเพลงแทนก็ได้ครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 04:36:53 pm โดย pongtawan »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 04:39:18 pm »

เจอรุ่นนี้ทีผมไปไม่เป็นเลย 555+

ถ้าTVที่บ้านท่านมีพอทHDMI ผมก็จะแนะนำให้ท่านต่อHDMIจากพวกเครื่องบลูเรย์หรือHD playerเข้าTV(กรณีนี้ซื้อเครื่องงบลูเรย์หรือHD playerเพิ่ม)
 หรือถ้าท่านมีคอมหรือโน๊ตบุคที่มีHDMIก็ใช้แทนบลูเรย์หรือHD player ได้ครับ
แล้วเอาสายสัญญาณAVเข้าที่เครื่องเสียงครับ

**แนะนำให้ซื้อใหม่ดีกว่าครับ รุ่นนี้มันเก่ามากๆแล้วครับ ถ้าท่านเสียดายอาจจะเอาไปต่อฟังเพลงแทนก็ได้ครับ ^ ^

เครื่องเล่นมีพอต hdmi ครับ ส่งภาพเข้าทีวีโดย AV ส่งเสียงโดยสาย AV เช่นกัน แต่ว่าต่อ hdmi ไปทีวี มันเข้าทั้งภาพทั้งเสียงน่ะสิคับ มันไม่แยกให้เลย

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 05:31:39 pm »
พอดีว่าชุด home theater ที่บ้านเป็นรุ่นเก่าพอสมควร และไม่มีช่อง HDMI ซึ่งเวลาดูหนังจึงต้องใช้สาย AV ต่อจากเครื่องเล่นเข้าทีวี ส่วนเสียงก็แยกเข้าโฮมเทียเตอร์ อยากทราบผู้รู้ว่าถ้าอยากได้ภาพคมชัดเหมือน HDMI ต้องทำอย่างไรคับขอบคุณมากคร้าบบ  ;D

ขอโจทย์ใหม่ ชัดๆ ได้มั้ยครับ
1.เครื่องเล่นไม่มี HDMI อยากได้ภาพชัดๆเหมือน HDMI ไม่ได้ครับ แสดงว่าเครื่องเล่นอาจจะส่งภาพออกมาได้สูงสุดแค่ ระดับ DVD หกร้อยกว่าเส้น
2.ทีวี มี HDMI มั้ย ถ้ามี คือต้องซื้อเครื่องเล่นใหม่ ที่มี HDMI ครับ

ปล.จะใช้สาย AV เส้นละล้านบาท มันก็ส่งออกมาได้แค่ AV(SD) ครับ ไม่สามารถส่งมาเป็น HD ได้ครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 12:14:03 am »
ซื้อ AVR ใหม่ง่ายกว่า หมื่นต้นๆถึงกลางๆก็หาได้ครับ ตามด้วยสาย HDMI แบบธรรมดาใช้ไปก่อน  ยังไงสาย AV ก็ไม่สามารถให้คุณภาพเทียบเท่าสาย HDMI ได้

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 02:39:47 am »
ตามที่คุณ pongtawan ว่าเลยครับ.. trick ง่ายๆ.... ปิดเสียงที่ทีวีครับ..

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:55:34 am »

ขอโจทย์ใหม่ ชัดๆ ได้มั้ยครับ
1.เครื่องเล่นไม่มี HDMI อยากได้ภาพชัดๆเหมือน HDMI ไม่ได้ครับ แสดงว่าเครื่องเล่นอาจจะส่งภาพออกมาได้สูงสุดแค่ ระดับ DVD หกร้อยกว่าเส้น
2.ทีวี มี HDMI มั้ย ถ้ามี คือต้องซื้อเครื่องเล่นใหม่ ที่มี HDMI ครับ

ปล.จะใช้สาย AV เส้นละล้านบาท มันก็ส่งออกมาได้แค่ AV(SD) ครับ ไม่สามารถส่งมาเป็น HD ได้ครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ
สาย av ดีอย่างไรก็สู้ hdmi ไม่ได้ครับ

ส่วนวิธีต่อใช้แบบท่าน pongtawan เลยครับ ต่อ hdmi เข้าทีวี ปิดเสียงซะ
แล้วเอาเสียงเข้าแอมป์ครับ