ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] onkyo 3700 ตั้งลำโพง  (อ่าน 5185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nattayachet

• Flat TV member
  • *
[มือใหม่] onkyo 3700 ตั้งลำโพง
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 05:08:10 pm »
อ่านจากหน้ารีวิว แนะนำว่าตั้งให้เสียงเท่าๆกันทุกตัว ไม่ทราบว่ารวมถึง subwoofer ด้วยมั้ย ถ้าใช่ ของผมจะต้องตั้งที่+12db ในขณะที่ frontกลางจะต้องลดเป็น -12db เพื่อให้ระดับเสียงเท่ากัน ไม่ทราบถูกหรือเปล่า

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: [มือใหม่] onkyo 3700 ตั้งลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 08:27:48 pm »
...ลำโพงคู่หน้าห่างจากกันอย่างน้อย 1.8 เมตร ห่างจากด้านหลังประมาณ  0.40 - 0.50 ม. สูงให้ทวิสเตอร์อยู่ระดับหูผู้นั่งฟัง

...ลำโพงคู่หลัง ติดฝาทั้ง 2 ด้าน(อาจเป็นชั้นวาง) อยู่เหนือศีรษะ 1 ศอก

...เซนเตอร์อยู่ระดับหู หรือต่ำกว่าเล็กน้อย

...นำตลับเมตร วัดจากลำโพงทุกตัวมายังผู้นั่งฟัง กรอกข้อมูลลงในเมนู speaker AVR

...ใช้ซัมซุง หรือไอโฟน ดาวน์โหลด App ชื่อ Level meter หรือ  sound meter ก็ได้

...เข้าเมนูเสียงซ่า Level speaker นำ meter มาดูค่า เร่งเสียงให้ได้ 75 db แล้วเปลี่ยนไปทำโพงทุกตัว ยกเว้น sub อาจตั้งค่า 60 ก็พอเพียงแล้วครับ

...เป็นอันจบเทคนิคการจูนอัฟเครื่องเสียง  

...ข้อแนะนำ เปิดให้ AVR และลำโพงทำงานทุกวัน เสียงจะดีขึ้นเรื่อยๆ (เบิร์นลำโพง) จนครบ 100 ชั่วโมง เสียงแจ่มแจ๋ว หวานใส

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 08:28:22 pm โดย bkav »

• *
Re: [มือใหม่] onkyo 3700 ตั้งลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:06:52 pm »
ขอบคุณ คุณ bkav เป็นอย่างมากที่เข้ามาช่วยตอบทุกคำถามเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:16:42 pm »
...ลำโพงคู่หน้าห่างจากกันอย่างน้อย 1.8 เมตร ห่างจากด้านหลังประมาณ  0.40 - 0.50 ม. สูงให้ทวิสเตอร์อยู่ระดับหูผู้นั่งฟัง

...ลำโพงคู่หลัง ติดฝาทั้ง 2 ด้าน(อาจเป็นชั้นวาง) อยู่เหนือศีรษะ 1 ศอก

...เซนเตอร์อยู่ระดับหู หรือต่ำกว่าเล็กน้อย

...นำตลับเมตร วัดจากลำโพงทุกตัวมายังผู้นั่งฟัง กรอกข้อมูลลงในเมนู speaker AVR

...ใช้ซัมซุง หรือไอโฟน ดาวน์โหลด App ชื่อ Level meter หรือ  sound meter ก็ได้

...เข้าเมนูเสียงซ่า Level speaker นำ meter มาดูค่า เร่งเสียงให้ได้ 75 db แล้วเปลี่ยนไปทำโพงทุกตัว ยกเว้น sub อาจตั้งค่า 60 ก็พอเพียงแล้วครับ

...เป็นอันจบเทคนิคการจูนอัฟเครื่องเสียง  

...ข้อแนะนำ เปิดให้ AVR และลำโพงทำงานทุกวัน เสียงจะดีขึ้นเรื่อยๆ (เบิร์นลำโพง) จนครบ 100 ชั่วโมง เสียงแจ่มแจ๋ว หวานใส

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ

รบกวนนิด
1. 75db นี้เป็น avg หรือ max ครับ
2. Sub (passive) ตั้งที่ avr สุดที่ +12db ได้ระดับเสียงที่มิเตอร์แค่ 50db avg หรือ60db max เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 09:22:00 pm โดย Nattayachet »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 10:38:20 pm »
...ก็ใช้ได้นะครับ เพราะเป็น Passive ...ถ้าเป็น Active สามารถเร่งเสียงที่ตู้เพิ่มได้ครับ ถ้าชอบเสียงเบส

...เปิดเพลงแล้วฟังเสียง ถ้าเบสมากก็ลด เมนู Level.... db ลง

...วอลลุ่ม Bass ของ AVR ลุงตั้งที่ +2 ...Treble +10 ครับ ...ของท่านตั้งที่เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2015, 10:39:43 pm โดย bkav »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 11:10:35 am »
ขอบคุณครับ Bass กับ Treble ยังไม่ได้ตั้งเลยครับ เป็น 0 หมด เดวลองตั้งตามน้าดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 12:21:27 am »

รบกวนนิด
1. 75db นี้เป็น avg หรือ max ครับ
2. Sub (passive) ตั้งที่ avr สุดที่ +12db ได้ระดับเสียงที่มิเตอร์แค่ 50db avg หรือ60db max เองครับ

ไม่ทราบตอนตั้ง level speaker ผมต้องเปิด volume เท่าไรครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 04:05:47 pm »
...ดังเท่าที่เปิดเพลงฟังธรรมดาๆ จะไปจัดความดังอัตโนมัติเมื่อเสร็จสิ้นการปรับ Level meter ครับ

....ก่อนปรับ Level meter   อาจเร่งถึงครึ่งหนึ่ง หรือ 60  หลังเสร็จสิ้นปรับตั้ง Level meter เร่งแค่ 45 ก็ดังเหลือๆ แล้วครับ

...หลังปรับ Level meter เปิดเพลงฟัง เสียงนักร้องอาจดังที่ลำโพงด้านขวามากไปหน่อย ย้ายเสียงนักร้องมาอยู่ตรงกลางได้ ด้วยการลดค่า Level meter ลำโพงขวา จาก 75 เหลือ 68 ก็ได้ หรือปรับค่าจากเมนู AVR ค่า Level เช่น +3.5 db ลดเหลือ 0 อย่างนี้เป็นต้น แต่ผมชอบเสียงนักร้องไปทางขวานิดหน่อย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 10:41:15 pm โดย bkav »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 01:36:13 pm »
ขอบคุณครับ