พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > พุดคุยเรื่อง Digital TV ทีวีดิจิตอล ในประเทศไทย

Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน

<< < (2/13) > >>

LCDTVTHAILAND:
1. ใช่ครับ

ตอบของถามเพิ่ม . เสารับสัญญาณแบบเก่าก็สามารถรับชมได้ครับ เพียงแต่ต้องลากสายสัญญาณมาต่อเข้ากับ Tuner ของทีวีดิจิตอลแบบ DVB T2 เท่านั้นเอง หรืออีกทางหนึ่งหากทีวีไม่มี Tuner แบบ DVB-T2 ก็ต่อผ่าน Set Top Box แบบที่มีภาครับ DVB-T2 ซึ่งกำลังวางขายในอนาคต และหากจะซื้อ Set Top Box ก็ขอให้แน่ใจว่า Set Top Box นั้่นมี Output แบบ HDMI ครับ จะได้รองรับอนาคตกันไปอย่างยาวๆ

--- อ้างจาก: SOSP ที่ มกราคม 23, 2013, 04:42:59 pm ---
--- อ้างจาก: LCDTVTHAILAND ที่ มกราคม 23, 2013, 04:25:01 pm ---1. หากใช้จานดาวเทียมอยู่ ก็ยังคงรับชมได้เป็นปรกติครับ มันเป็นระบบดาวเทียบ Satellite

2. หากใช้เสาอากาศ หรือเรียกง่ายๆว่าเสาก้างปลาหรือเสาหนวดกุ้ง ต้องไปหาซื้อกล่อง Set Top Box แบบ DVB-T2 มาใช้ครับ คาดว่าจะวางจำหน่านในอนาคตอันใกล้นี้ 

--- End quote ---
ตามข้อ1.ถ้าที่บ้านรับชมในระบบดาวเทียมอยู่แล้วก็ยังรับชมได้ปกติ(แต่ไม่ได้เป็นDigtal TVใช่ไหม)
ถามเพื่มเติม....การจะรับชม Digtal TV ต้องติดตั้งเสารับสัญาณแบบเก่าใช่ไหม

wooddypotter:
ใช้เสาอากาศแบบเดิม มันจะชัดเหรอ พวกเราอยากดูแบบ HD ใช้จานแบบเดิมจะดีกว่ามั้ย

wooddypotter:

--- อ้างจาก: wooddypotter ที่ มกราคม 23, 2013, 05:17:12 pm ---ใช้เสาอากาศแบบเดิม มันจะชัดเหรอ พวกเราอยากดูแบบ HD ใช้จานแบบเดิมจะดีกว่ามั้ย

ประเด็นคือถ้าเปลียนระบบแล้วพวกเราที่ใช้จานอย่างจานแดงทรูเป็นต้น จะได้รับชม ช่อง 3 5 7 9 ชัดขึ้นมั้ยแล้วเมื่อไรจะได้รับชมช่องพวกนี้แบบ HD ซะที่ ถ้า ยังไม่เป็น HD ก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย แล้วผมก็ไม่เชื่อใจในเสาอากาศเลย มันต้องหมุนๆๆๆกว่าจะได้องศาอีก แล้วแถมลำบากด้วย แล้วก็มีภาพซ่อนอีก มันดีตรงไหนเนี้ย

Eakapan:
ผมเคยดูสัมภาษณ์คุณนที ศุกลรัตน์ ทางช่อง3 ถ้าระบบภาคพื้นดินเป็นHD ช่องฟรีบนจานดาวเทียมก็จะปรับเปลี่ยนมาเป็น HD ด้วยครับ

wgolem:
ยังสงสัยอยู่หน่อยๆครับ

สมมุติว่า
สัญญาณอนาล็อกทีวี มีค่าเท่ากับ 100
สัญญาณดิจิตอลทีวี มีค่าเท่ากับ 200

กรณีที่บ้านใช้จานรับสัญญาณดาวเทียม(จานดำ)อยู่แล้วปัจจุบันนี้สถานีโทรทัศน์ปล่อยสัญญาณแบบอนาล็อก ความละเอียดของสัญญาณ=100
คำถามคือ
ถ้าอนาคตสถานีโทรทัศน์มีการปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา ความละเอียดของสัญญาณจะกลายเป็น=200 อัตโนมัติเลยไหมครับ
หรือว่าจะยังเป็น 100 เท่าเดิม เพราะว่า จานรับ+กล่องรับสัญณาณ ไม่รองรับ ต้องใช้ set top box หรือทีวีที่มีดิจิตอลจูนเนอร์เท่านั้นถึงจะได้ 200

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version