ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียงซับเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งของห้อง  (อ่าน 2329 ครั้ง)

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
นึกภาพตามผมนะครับ

วางซับอยู่หน้าซ้าย เสียงที่ได้คือ

เสียงเบสจะมาดังอยู่ที่ด้านขวาหลังห้อง

ตำแหน่งที่นั่งตรงกลาง เสียงเบสจะมาพอประมาณ

ส่วนที่นั่งด้านซ้าย ซึ่งนั่งตรงๆกับซับ แทบจะไม่ได้ยินเสียงซับเลย

ใครเจอปัญหานี้บ้างครับ

ลองเอามาวางหน้าเซนเตอร์ เสียงเบสแปลกๆประหลาด

มีวิธีแก้ไหมครับ เสียงเบสแต่ละตำแหน่งที่นั่งมันไม่เท่ากัน

ห้องขนาด4x4ครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

Re: สอบถามเสียงซับเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งของห้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 02:51:55 am »
บอก ใหระเอียด กว่านี้   ด้านซ้าย  ขวา   ผนังเสมอกันไหม   ตอนฟัง คู๋หน้า ไม่เปิด sub  เบส อยู่ตรงกลางไหม    ดิสแตน ซ้ายขวา เท่าไร

ออฟไลน์ MARUAY

Re: สอบถามเสียงซับเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งของห้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 09:05:21 am »
ผนังซ้ายขวาเสมอกัน ตอนฟังไม่เปิดซับเสียงเบสมาทั่วครับ ทุกตำแหน่ง แต่ก่อนเคยใช้ซับ2ตัวไม่เป็นครับ

ดิสแตน ซ้ายขวา 3.1 เท่ากัน

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 11:17:06 am »
น่าจะเกิดจาก
ตำแหน่งซับไม่ได้
เซตอัพไม่ถูกต้อง  เช่น เฟสผิด distance และอื่นๆ
ลองแก้ไขด้วยตัวเองก่อน  มันมีองคืประกอบอื่นๆ
ลองถ่ายรูปลงให้เพื่อนๆ ช่วยกันดู
ถ้าแก้ไม่ได้จริง ๆ ก็หามืออาชีพมาเซตอัพให้
 [นอน]    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2015, 11:17:52 am โดย barber000777 »

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:08:12 am »
อาการ แบบนี้ เคยเจอ ที่ เนื่อง จากผนัง ด้านหลัง ไม่เสมอ กัน  รวมถึง วาง คู่หน้า ไม่เสมอ แต่ อาการ แบบนี้ จะเช็ค เจอ ตอน ฟัง แบบ ไม่เปิด sub คำถาม เวลา ไม่ปิด sub เบส จาก ลำโพง เต็มห้อง  อันนี้ น่า สงสัย  ซึ่ง จริงๆๆ เบส จะต้อง เป็น ลูก ลง ตามต่ำแหน่ง ชิ้นดนตรี    การผิดเฟส จะสูญเสีย อินแพค ไป    รอง วางตรงกลาง แล้ว จูนใหม่  แต่ หาเฟส sub ให้ถูกก่อนคับ  ที่ เบส แปลก  น่าจะ มาจาก การปรับ ความถี่ sub ไม่ สมดุล

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 01:58:44 am »
สวัสดีครับ

ตำแหน่ง sub ไม่ได้
วิธีแก้มีอย่างเดียว คือ ขยับตำแหน่งและปรับค่าใหม่
ถึงความถี่ต่ำจะไม่มีทิศทาง แต่ผมแนะนำให้ลองหมุนๆ ดูด้วยครับ อย่าขยับๆ อย่างเดียว
ไม่จำเป็นต้องวางหน้าตรง วางเอียงๆ ก็ได้ หรือจะลองหันยิงไปผนังด้านหลังให้มันสะท้อนหาที่นั่งฟังก็ได้นะครับ สักมุม

จริงๆ อยากได้รายละเอียดเพิ่ม แต่สุดท้ายก็ไม่พ้น ขยับตำแหน่งใหม่อยู่ดี
ว่าแต่ใช้ sub ในการฟังเพลงด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็ต้องปรับพร้อมคู่หน้านะครับ ไม่งั้นมันไม่ได้จริงๆ นะ

หรือไม่ท่านต้องตามคนที่ช่วยตั้ง sub ตอนที่ใช้ 2 ตัว มาช่วยตั้งให้ใหม่แล้วละครับ

ว่าแต่ห้อง 4x4 นี่...

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 11:56:33 am »
_ซับ อะไร [กระโดด]

ออฟไลน์ Home_cinema

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 12:10:58 pm »
ห้องผมก็เป็นครับ ด้านหน้าซับไม่มีเสียง เสียงไปเกิดที่ฝั่งตรงข้าม

ตอนนี้เลยหาซับคู่มาเล่น เสียงมาเต็มครับ