ผู้เขียน หัวข้อ: Bluray Pioneer / Soken รุ่นไหนพอฟังเพลงได้มั่งครับ  (อ่าน 2610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
งบจำกัดครับ กะหามือสองสัก 5,000

แนะนำ BDP  จะเอามาแทน CD ด้วยครับ

ผมพ่วงชุดฟังเพลงทาง Analog rca out / ดูหนังผ่าน AVR -HDMI  ครับ

ไม่ทราบว่าเสียงภาค CD  ของพวก Pioneer  ตระกูล 450,460,160

หรือพวก Sony380 , Soken BP 14,18  นี่เป็นไงบ้างครับ ( เข้าใจว่าเทียบกับ CD  ราคาเท่ากันไม่ได้แน่ )

แต่มีรุ่นไหน พอไหวบ้างครับ ระบบผมก้อไม่เท่าไร  แต่ตอนนี้ฟังจาก LG  แล้วมันแย่กว่า Cdp Pioneer  ร่นเก่า 1 bit   มากพอสมควร

( แต่ก้อไม่ได้ฟังจริงจังมาก แบบจับผิดเสียงหรอก เอาแบบพอได้ครับ )

ปล. ขอสอบถามอีกเรื่องรับว่า พวก BDp 24 bits ( รุ่นใหม่ๆ)  เทียบกับ CDP 1 bits ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: Bluray Pioneer / Soken รุ่นไหนพอฟังเพลงได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 12:11:46 am »
HD player ดีกว่าครับ โหลดหนัง โหลดเพลง จากเนตมีมากมาย เสียงไม่ต่างกัน

บลูเรย์รุ่นใหม่ๆ เล่นแผ่นผี ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: Bluray Pioneer / Soken รุ่นไหนพอฟังเพลงได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 07:39:24 am »
งบ 5000  ลองมองหา  Cengrand 5i-360 มือสองดูนะครับ

มันเล่นไฟล์  WAV  AIFF  ได้  และได้ทั้ง 16/44.1 - 24/192  เลยครับ
(เหมือนมีทั้งคอมพ์  วินโดว์ และแม็ค.....ปกติจึงจะล่นสองฟอร์แม็ทนี้ได้สบายๆ)

แต่มันเก่ง  ฟูลริบ  นะครับ   mkv หนังซีรี่ส์ทั้งหลาย ไฟล์เล็กก็อ่านเล่นได้ดี
MKV ไฟล์ใหญ่ที่ทำมาดีๆ  ก็ลื่นใช้ได้อยู่  SUB title แสดงปกติ

(แต่อาจต้องทำใจกับซับไทย....เพราะบางเจ้าที่ทำไว้  มันไม่เหมาะกับ ความเก่งของมาร์เวล คิวดีโอ [คิคิ])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 09:30:20 am โดย wat12 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 01:13:25 pm »
สงสัยจะโพสท์ไม่เข้าใจครับ

คือผมมี HD Player Dune  อยู่แล้วครับ

แต่เครื่อง CD Player  ผมพัง..และ Bluray LG  มันก็เริ่ม กุ๊กกู๋ แล้วครับ

เลยอยากได้เครื่อง BDP  ที่จะเะอาฟังเพลงจากแผ่นได้ด้วยครับ ......

ขออภัยท่าน bkav / Wat12 อีกครั้งนะครับ ...รบกวนมาใหม่อีกรอบครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 02:13:09 pm »
สงสัยจะโพสท์ไม่เข้าใจครับ

คือผมมี HD Player Dune  อยู่แล้วครับ

แต่เครื่อง CD Player  ผมพัง..และ Bluray LG  มันก็เริ่ม กุ๊กกู๋ แล้วครับ

เลยอยากได้เครื่อง BDP  ที่จะเะอาฟังเพลงจากแผ่นได้ด้วยครับ ......

ขออภัยท่าน bkav / Wat12 อีกครั้งนะครับ ...รบกวนมาใหม่อีกรอบครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
......ถ้ามีแผ่น CD เยอะ.........เครื่อง/ถาด ที่อ่าน และเล่นแผ่นออกมาแล้วเสียงดี....คือเครื่องเล่นซีดี......ซ่อมได้ไหมครับ(ประหยัด  และน่าจะดีกว่าด้วย)

......ถ้าจะซื้อBDP""""ประเด็นคือ  ไฟล์หรือแผ่น BD Concert  ท่านมีเยอะไหมครับ.......ถ้าใช่  เสียงHD Audio(ปิดจอ ฟังแต่เสียง)......เสียงดีฟังเพลิน  กว่า CD เยอะแน่ครับหากเป็นตัวเอง  เงื่อนไขแบบนี้(และซีดีพังจนซ่อมไม่ได้แล้ว)........อย่างนี้  ข้าน้อย คงจะหามือสอง Pioneer BD450  มาเล่น (เผลอๆ  เล่นไฟล์ได้ด้วย)

+++ ส่วนตัว...
..ใช้ HD Player  รุ่นสูงๆที่มันมี 5.1,7.1 DAC Audio Analog Out.......ถอด DTS HD ได้.......ชิบ AKM4420 บ้าง ,wolfson 8741 บ้าง.........หลังทำอะไรๆ แล้ว.......มันเสียงดีขึ้นเยอะเลย.......ข้าน้อยต้องเปลืองสายบ้าง สาย อานาล็อก อีก แปดเส้น  ต่อแอ็มป์  AVC รุ่นเก่า(หนัก 30 และ 34kgs ตามลำดับ).........เพื่อฟังเสียง คอนเสิร์ท(ชอบสะสมไฟล์ ฟูลริบ).....และเสียงดูหนัง(บ้าง)ครับ

ปล.  ที่มันไม่สามารถทดแทนการฟังเพลง 2CH ได้ เพราะมีDAC บ้าน/ระบบซอร์ส  อีกชุดต่างหากอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 02:23:16 pm โดย wat12 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 06:19:12 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] ขอบคุณน้า Wat  ครับ ..

เด๋วลองหา BD450 ดูครับ อยากลอง Oppo  ก็งบไม่ถึง   [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] ...