ผู้เขียน หัวข้อ: 65" 4k ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 6613 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
65" 4k ขอความเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 02:32:49 am »
ตามหัวข้อครับ 65" มีตัวเลือกในใจอยู่ 3 ตัว แต่มีตัวไหนแนะนำก้อได้คับ ตอนนี้ใช้ lg la7400 55" ครับ
1.samsung ks7500 อันนี้ไม่ต้องพูดถึง ชอบครับ แต่ราคาเกินงบ
2. Lg 850T  ไม่เคยดูตัวจิง ไม่ทราบว่าต่างจาก ks7500 มากไหมครับ
3. Sony s8500c เคยอ่านรีวิว แล้วประทับใจ จอโค้ง มี3D ตรงตามความต้องการเลย ใจเทไปตัวนี้คับ
4. Samsung ku6500 อันนี้ขอเปลี่ยน จาก ks7500 เป็นตัวนี้ จะดีไหมคับ ราคาไม่เกินงบ
ทุกตัวที่ผมเสนอ มี hdr หรือเปล่าคับ

ผมขอถามเพิ่มนะคับ มาตรฐานที่สูงกว่า uhd แต่ละแบรนด์ มีชื่อเรียกไม่เหมือนกัน samsung เเรียก suhd ,Lg เรียก supper uhd, sony เรียก triluminos
แล้วแต่ว่า ยี่ห้อไหน จะทำภาพออกมาไก้ดีกว่ากัน แต่มาตรฐาน คือ ดีกว่า uhd ปกติ อันนี้ผมเข้าใจถูกปะคับ

Hdr มารฐาน hdr เหมือนกันหรือเปล่าคับ เห็น samsung มี hdr1000, hdr10, hdr premium
ส่วน lg กับ sony ไม่รู้ มีกี่แบบ แต่มันคือ มาตรฐานเดียวกันปะคับ แล้วแต่ใครจะทำได้ดีกว่า

ปล.ผมดูหนัง จาก hd player ดูแค่ไฟล์ 10-20gb นานๆจะดูไฟล์ full  ดูฟรีวี เล่นเกมบ้าง วันนึงใช้งานไม่มากคับ หลังเลิกงานก้อเปิดดูไม่กี่ชั่วโมงคับ

ยังไงขอคำปรึกษาทีนะคับ ขอบคุณมากๆคับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: 65" 4k ขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:31:22 am »
1.samsung ks7500 อันนี้ไม่ต้องพูดถึง ชอบครับ แต่ราคาเกินงบ
ตอบ - ชอบเก็บเงินเพิ่มซื้อเลยครับ รุ่นนี้ถือว่าเป็นทีวีรุ่นรองท็อปเพียงเจ้าเดียว ที่เข้ามาตราฐาน Ultra Hd Premium  เทียบสเปค ราคาแล้ว คุ้มค่ามากๆ ภาพสู้รุ่นสูงกว่าได้สบาย

2. Lg 850T  ไม่เคยดูตัวจิง ไม่ทราบว่าต่างจาก ks7500 มากไหมครับ
ตอบ - ต่างมากครับ สู้มิได้เลย ในเรื่องภาพ 2d รุ่นนี้เป็นเพียงรุ่นกลางสูงของ lg รองรับทั้ง hdr 10 และ dolby vision ก็จริง แต่ไม่เข้ามาตราฐาน Ultra Hd Premium (รุ่นท็อปจริงๆของ lg ตอนนี้ไม่ใช่ led tv แล้วนะครับ แต่เป็น oled tv) ข้อดี รุ่น uh850t ถึงแม้จะเป็นรุ่นกลางสูงของ lg แต่ lg พี่แกก็จัดเต็มให้เหมือนกัน ทั้ง dolby vision ซึ่งมีเจ้าเดียวในตลาดในตอนนี้ มี 3d ด้วย และ smart tv web os 3.0 ก็ขึ้นชื่อเรื่องความลื่นไหล และเสถียรในการใช้งาน ถ้าได้ราคาราวๆ 4 หมื่นบวกนิดหน่อยถือว่าคุ้ม

3. Sony s8500c เคยอ่านรีวิว แล้วประทับใจ จอโค้ง มี3D ตรงตามความต้องการเลย ใจเทไปตัวนี้คับ
ตอบ - รุ่นนี้ถือว่าภาพดีใช้ได้ครับ แต่ภาพ สเปค ยังเป็นรอง ks7500

4. Samsung ku6500 อันนี้ขอเปลี่ยน จาก ks7500 เป็นตัวนี้ จะดีไหมคับ ราคาไม่เกินงบ
ตอบ- อย่าลดสเปคเลยครับ ku6500 เป็นทีวี 4k รุ่นกลาง สเปคห่างกับ ks7500 เยอะ ถ้าไปรุ่นสูงกว่านี้ได้ควรไปให้ถึง

ทุกตัวที่ผมเสนอ มี hdr หรือเปล่าคับ
- มีหมดครับ แต่ ks7500 สเปค hdr 1000 นั่นคือทีวี 4k samsung ที่ได้รับมาตราฐาน Ultra Hd Premium และเป็นทีวีที่รองรับ hdr จาก hardware แท้ๆ ในขณะที่รุ่นอื่นรองรับ hdr จาก software และไม่เข้ามาตราฐาน Ultra ฯ

ผมขอถามเพิ่มนะคับ มาตรฐานที่สูงกว่า uhd แต่ละแบรนด์ มีชื่อเรียกไม่เหมือนกัน
ตอบ--->
samsung เรียก hdr 1000 คือรุ่นที่ได้รับมาตราฐาน Ultraฯ รุ่นอื่นทีวีจะรองรับ hdr ทาง software เรียก hdr premium ส่วน suhd ซัมซุงใช้เรียกหน้าจอที่ใช้เทคโนโลยี Quamtum Dot ครับ

lg รุ่นที่รองรับ hdr 10 และ dolby vision จะเรียก super uhd tv มีรุ่น uh9xxt และ uh8xxt  และ uh770t และใช้หน้าจอเทคโนโลยี Quatum Dot (lg เรียกว่า Quatum Dot Display หรือ Color Prime) รุ่นต่ำกว่านี้เรียก hdr pro (จะรองรับแค่ hdr 10 ไม่รองรับ dolby vision ) , lg 4k tv ที่ได้รองรับมาตราฐาน Ultra Hd Premium ตอนนี้ lg มีเพียง oled tv เท่านั้น ยังไม่มี led 4k tv รุ่นไหนเข้ามาตราฐาน Ultraฯ เลย

sony เรียก hdr เฉยๆ แต่รุ่นที่รองรับ hdr จาก hardware แท้ๆ sony จะมีคำว่า X-tended Dynamic Range Pro  ซึ่งจะอยู่ในรุ่นท็อป รุ่นสูง  ส่วน  triluminos คือจอเทคโนโลยี Quatum Dot รุ่นต่ำกว่า sony ก็เรียก hdr เฉยๆ และจะรองรับ hdr ทาง software เท่านั้น

แล้วแต่ว่า ยี่ห้อไหน จะทำภาพออกมาไก้ดีกว่ากัน แต่มาตรฐาน คือ ดีกว่า uhd ปกติ อันนี้ผมเข้าใจถูกปะคับ
ตอบ- ต้องเทียบรุ่น ราคา ครับ แต่ถ้าเข้ามาตราฐาน Ultraฯ ถือว่าดีมาก

ปล.ผมดูหนัง จาก hd player ดูแค่ไฟล์ 10-20gb นานๆจะดูไฟล์ full  ดูฟรีวี เล่นเกมบ้าง วันนึงใช้งานไม่มากคับ หลังเลิกงานก้อเปิดดูไม่กี่ชั่วโมงคับ
ตอบ - ไฟล์ขนาดนี้ดูได้แจ่มแน่นอนสำหรับ 4k ทีวีที่ขายในปัจจุบัน แนะนำเอาไปลองเปิดทดสอบเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 10:35:32 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ komto

• *
Re: 65" 4k ขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:00:04 pm »
ข้อมูลแน่นมาก [เท่ห์]น้าSirota
ไว้มีตังซื้อทีวีใหม่จะมารบกวนมั้งนะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 12:53:46 pm »
ราคาที่ผมได้ เป็น ตัว 65" นะครับ
Ks7500 87,000ถามร้านดัง ย่านเกษตร
Lg 850t 73,000 ร้าน ตรงท่าเรือคลองเตย
S8500c  63,000 ร้าน ตรงท่าเรือ คลองเตย

Ks7500 คงไม่ไหวละครับ ราคาเกินงบมากๆ
ถ้าผมตัดตัวเลือก เหลือเป็น Lg กับ sony ผมควรเลือกตัวไหนดีคับ
ขอบคุณอีกครั้ง ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 02:30:19 pm »
s8500c ครับ แต่ลองถามร้านคลองเตยว่ามีรุ่น js8000 ปีที่แล้วด้วยมั้ย ถ้ามีราคาพอกับ sony ตัวนี้น่าเล่นกว่า ภาพ สเปค ดีกว่า s8500c ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 02:04:06 pm »
ขอบคุณครับ ตัดใจไม่เล่น 3D ละ สรุป ผมไปจัด ks7500 65"
งานดี สมคำร่ำลือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 05:53:30 pm โดย Airconner »