ผู้เขียน หัวข้อ: TV รุ่นใดที่ได้ HDR premium และมีระบบ 3D ในตัวเดียวกับบ้างครับ  (อ่าน 10621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kay101

• Flat TV member
  • *
ผ่านไป 3 ปีก็ได้หวนกลับมาเพื่อรบกวนขอข้อมูลการเลือกซื้อ TV อีกครั้งครับ  [หื่น] [หื่น] [หื่น]

พอดีจะเปลี่ยน TV ใหม่ครับ ต้องการขนาด 65 นิ้ว

เท่าที่ลองไปดูมา ถูกใจมากๆกับ ks9000 ของ samsung แต่ติดตรงที่ไม่มี 3D คนขายเลยแนะให้ดู js9000 แต่ผมเห็นว่าภาพ ks9000 ดีกว่าแบบชัดเจนเลย

เลยจะขอคำแนะนำว่ามี TV รุ่นไหนบ้างที่ให้สีสรรสู้ ks9000 ได้แต่มี 3D ด้วย งบตั้งไว้ก็อยู่ในช่วงค่าตัวของ ks9000 ครับ

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
oled c6 ครับดีกว่า ss ks9000

• *
ราคา oled ตัวนีทะลุไปไกลจาก ks9000 เยอะไหมครับ  งบจำกัดอยู่ครับผม  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
HDR premium + 3D

sony X9300D
LG oled C6 E6
panasonic DX900

ออฟไลน์ koko00737

ราคา oled ตัวนีทะลุไปไกลจาก ks9000 เยอะไหมครับ  งบจำกัดอยู่ครับผม  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ไม่เยอะนะครับ

• *
ขอบคุณมากครับทั้งสองท่าน

เท่าที่ลองๆสืบค้น TV 3D ที่ได้รับรอง HDR premium มีอยู่ใน OLED ของ LG  ซึ่งเกินงบไปมาก

ตอนนี้ผมชักลังเล ก็เพราะอยากได้ภาพสวยเด้งกว่าเครื่องเก่าอายุ 3 ปี อยากเข้าสู่ยุค HDR บ้างแล้วน่ะ  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
ซึ่งตัวที่อยู่ในงบและถูกใจกับสีสรรก็ KS9000 แล้วก็ pana DX900T แต่มันไม่มี 3D ซึ่งไม่มี 3D นี่เวลาอยากดูแล้วไม่ได้ดูมันก็ fail ครับ

พอดีว่าเครื่องเก่า samsung F8000 มันดู 2D ได้ปกติแต่ 3D มันเจ๊ง ค่าซ่อมเปลี่ยนจอใหม่อยู่ที่ประมาณ 2 หมื่นปลายๆ หรือจะซ่อมดี

เฮ้อออ ถ้างบเราไม่จำกัดก็คงจะไม่ยากครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
ผมก้อคล้ายๆ จขกท นะครับ 65" มี 3D มี HDR แต่ผมไม่ซีเรื่อง ultra hd premium ก่อนหน้านี้ ผมเล็งตัว sony s8500c กับ lg uh850t
ก้อมาตั้งกระทู้ถาม ก้อมีท่านๆ แนะนำ ว่าจัด sony s8500c ดีก่า และมันดีก่าติงๆ จากที่ไปชองยืนเทียบดู ทั้ง 2 ตัว ทั้งเรื่อง มิติภาพ กับระดับสีดำ ตัว sony ซึ่งผมได้ราคามาแค่ 63,000 พอตอนสิ้นเดือนที่ผ่านมา ผมจะไปเอา แต่ของดันหมด ผมก้อตระเวณหาไปเรื่อยๆ จนล่าสุดได้เจอมีอยู่ร้านนึง ตรง คลองเตย ตลาดปีนัง
ไม่ใช่ร้านดัง ตรงสนามบอลท่าเรือ นะคับ แต่ราคา ปาไป 72,000 ผมคิดไปคิดมา ว่าจะไปเอา lg uh850t ดีไหม เลยตัดใจเก็บตังรอดีก่า เพราะผมไปถาม ราคา
Sony x9300D ได้ราคามา 87,000 ผมเลยตัดสินใจเก็บเงินรอไปเอาตัวท้อปดีก่า
แต่ประเด็นมันอยู่ ตรงที่ ผมไม่แน่ใจว่า sony รุ่น x9300D ผ่าน มารฐาน ultra hd premium หรือเปล่า แต่ sony ระดับตัวท้อป น่าจะผ่านนะ
แต่ sony ประกาศ ว่าจะไม่ใช้ logo ultra hd premuim
ปล.
Pana
Sony
Lg
รุ่นที่เจ๊หวี บอกมา มี 3D นะครับ จขกท
รอท่านอื่นทาอิธิบายอีกที จะได้กระจ่างครับ เพราะผมคงจัด คล้ายๆจขกท เลยมาจอความเห็นด้วยครับ

• *
อ้าวๆ sony x9300D มี 3D เหรอครับ ถ้าท่าน Airconner ไม่มาย้ำ ผมก็จะยังมองข้าม เพราะว่าเมื่อเสาร์ที่แล้วก็ไปขลุกอยู่ที่ shop ของ sony ซึ่งก็แจ้งโจทย์ที่อยากได้ ปรากฏว่าเซลล์บอก ปีนี้ sony ไม่ทำ 3D ถ้าจะเอา 3D ต้องไปเล่นรุ่น top ปีเก่า  top ปีนี้เน้น HDR ไม่เน้น 3D ผมเลยฝังใจว่าเหมือน ss ที่ปีนี้ไม่มี 3D

งั้นเดี๋ยวกลับไปที่ shop ดูอีกที

แต่ว่าท่านไปเจอที่ไหนมาในราคา 87000 รบกวนชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับ  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

เริมมีหวัง แต่ว่ารุ่น top sony ปีนี้ ผมว่ายังสู้ ks9000 ไม่ได้นา... ตัวนี้ออร่ากระแทกตามาก

• **
อ้าวๆ sony x9300D มี 3D เหรอครับ ถ้าท่าน Airconner ไม่มาย้ำ ผมก็จะยังมองข้าม เพราะว่าเมื่อเสาร์ที่แล้วก็ไปขลุกอยู่ที่ shop ของ sony ซึ่งก็แจ้งโจทย์ที่อยากได้ ปรากฏว่าเซลล์บอก ปีนี้ sony ไม่ทำ 3D ถ้าจะเอา 3D ต้องไปเล่นรุ่น top ปีเก่า  top ปีนี้เน้น HDR ไม่เน้น 3D ผมเลยฝังใจว่าเหมือน ss ที่ปีนี้ไม่มี 3D

งั้นเดี๋ยวกลับไปที่ shop ดูอีกที

แต่ว่าท่านไปเจอที่ไหนมาในราคา 87000 รบกวนชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับ  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

เริมมีหวัง แต่ว่ารุ่น top sony ปีนี้ ผมว่ายังสู้ ks9000 ไม่ได้นา... ตัวนี้ออร่ากระแทกตามาก
ผมดูใน สเปก ในหน้าเวปครับ มีเขียนอยู่ ว่า active และผมก้อถามร้านที่ผมไปดูมา ว่ารุ่นนี้มี 3D หรือเปล่า เค้าก้อแจ้งว่ามีครับ
ร้านผมไปดู ร้าน ตรงข้าม สนามบอลท่าเรือ ย่านคลองเตยครับ เพราะผมไปถามราคา ตัว s8500c แต่ของหมด
ถาม จจกท อีกทีครับ 3D active ดูแลเวเป็นไงบ้างครับ ไม่เคยลองเลย ปกติ ดู แต่ passive

• *
ผมเริ่มอุ่นใจแล้ว ลองไปดูใน web ของ sony และ pana ก็ระบุว่ามี 3D กัน  แบบนี้ไม่ต้องจำกัดแค่ samsung และ LG แล้ว

active 3D ผมชอบมากกว่า passive นะครับ เพราะว่าภาพเนียนไม่เสีย resolution ดี ถ้าดูบนจอใหญ่ก็ต้องสะดุ้งหลบกันเลยหละครับ ผมใช้ F8000 65 นิ้วของ samsung มา 3 ปี ดูจนจบ 2-3 ชม. ได้สบายๆครับ มิติลึกหรือพุ่งออก ก็ได้อารมรณ์สมจริงดีครับ cross talk มีบ้างแต่น้อย ก่อนหน้านี้ก็ใช้ LG LX9500 55 นิ้ว เป็น 3D ยุคแรกเริ่ม ตัวนี้ปวดตามากๆ cross talk แบบว่าจะเยอะไปไหน ใช้มาได้ 3 ปีก็เปลี่ยนไป F8000 แต่ว่า F8000 เจ๊งไปแล้วเล่น 3D ไม่ได้  แต่ Lx9500 ยังคงทนดีงาม

สรุปว่า 3D ถ้าจอใหญ่ๆ ไม่ต้องห่วงเรื่อง effect ครับ ห่วงเรื่องว่าดวงตาเราจะชอบ สบาย กับระบบไหน 

นึกได้อีกอย่าง active แพ้แสงสว่างนะครับ หมายถึง ถ้ามีแสงแยงแว่นตา ก็จะปวดตาได้ง่าย เหมาะกับดูในห้องมืดๆมากกว่าครับ

x9300d ราคานี้ต้องเงินสดด้วยป่ะครับ โปร 0% ได้ด้วยไหม

ผมเองใช้ทั้ง 3D active และ 3D passive

ถ้าเป็นสมัย full HD ผมชอบ แบบ active มากกว่า
เพราะ แบบ passive ความละเอียดจะน้อยกว่ามากและมักจะเห็นอาการภาพเป็นเส้นๆเหมือนซี่หวีตามแนวนอน

แต่ ณ ปัจจุบัน ยุค 4K ผมชอบแบบ passive มากกว่า
เนื่องจาก 3D passive 4K ดูในระยะ๒ เมตรขึ้นไปไม่เห็นภาพเส้นๆในแนวนอนแล้ว(แม้แต่นิดเดียว)
เปิดไฟล์ 3D ISO ที่ความละเอียด 1080p ทีวีก็จะอัพสเกลเป็น 4K ให้อัตโนมัติ
แม้ว่าตามทฤษฎีจะสูญเสียความละเอียดในเส้นแนวนอนไปเหมือนยุค full HD
แต่ในทางปฏิบัติความละเอียดนั้นดูละเอียดมากแทบไม่ต่างจาก active
ที่สำคัญ คือ ภาพไม่กระพริบ ดูในห้องสว่างก็ได้ ดูในห้องมืดก็ดี
และอาการ crosstalk เห็นได้น้อยกว่าแบบ activeมากๆ
จึงทำให้มิติของ passive ในความละเอียด 4K ทั้งลอยและลึกกว่า แบบ active 4k มากมาย

แนะนำให้ไปลอง 3D passive ของ oled C6 ดูก่อนครับ

• *
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะต้องลอง lg บ้างแล้ว

• **
ผมเองใช้ทั้ง 3D active และ 3D passive

ถ้าเป็นสมัย full HD ผมชอบ แบบ active มากกว่า
เพราะ แบบ passive ความละเอียดจะน้อยกว่ามากและมักจะเห็นอาการภาพเป็นเส้นๆเหมือนซี่หวีตามแนวนอน

แต่ ณ ปัจจุบัน ยุค 4K ผมชอบแบบ passive มากกว่า
เนื่องจาก 3D passive 4K ดูในระยะ๒ เมตรขึ้นไปไม่เห็นภาพเส้นๆในแนวนอนแล้ว(แม้แต่นิดเดียว)
เปิดไฟล์ 3D ISO ที่ความละเอียด 1080p ทีวีก็จะอัพสเกลเป็น 4K ให้อัตโนมัติ
แม้ว่าตามทฤษฎีจะสูญเสียความละเอียดในเส้นแนวนอนไปเหมือนยุค full HD
แต่ในทางปฏิบัติความละเอียดนั้นดูละเอียดมากแทบไม่ต่างจาก active
ที่สำคัญ คือ ภาพไม่กระพริบ ดูในห้องสว่างก็ได้ ดูในห้องมืดก็ดี
และอาการ crosstalk เห็นได้น้อยกว่าแบบ activeมากๆ
จึงทำให้มิติของ passive ในความละเอียด 4K ทั้งลอยและลึกกว่า แบบ active 4k มากมาย

แนะนำให้ไปลอง 3D passive ของ oled C6 ดูก่อนครับ
Oled ราคามันแรงคับ 555 ที่ถามมาได้ก้อ 129,000 ไม่แน่ใจ ว่า ตัว B หรือเปล่า
ถ้าไลน์อัพ ปี 2017 lg ออกมา แล้วได้ราคาดีๆ นี่ จะเป็นพระคุณมากคับ ถ้าตอนนี้ผมก้อคงไปโซนี่ ถ้าตามงบนะคับ

ออฟไลน์ filmman

Sony x9300d สเปกไม่ถึง hdr premium ครับ

Best led ปีนี้หลายสำนักยกให้ panasonic dx900

• *
Pana dx900 น่าสนใจมากครับ ไม่รู้ว่าทำราคาดีสู้ sony ได้ป่าว

Pana dx900 น่าสนใจมากครับ ไม่รู้ว่าทำราคาดีสู้ sony ได้ป่าว

65DX900 ราคาแพงกว่า LED ยี่ห้ออื่นครับ ราคาขายหนึ่งแสนหนึ่งหมื่นเศษๆ

ออฟไลน์ bunga

• **
65DX900 นี้แสดงสีดีสุดใน 4k ใช่หรือเปล่าครับ แต่มีปัญหาของพวก LED ที่ไม่ดำสนิท และ FireFox OS ไปแล้ว ราคาก็ไม่แรงเท่า OLED ของ LG รุ่นเทพๆๆ

ออฟไลน์ puccainbkk

ภาพดีสรสรรผมเห็นตัวจริง แล้วประทับใจมากครับ คือเทียบต้อง940D แต่บ้านเราไม่มีเข้า และ Z9D ที่เป็น FALD เข้ามาผมว่าราคาคงพอๆ กับ E6 ครับ เพราะ เป็น FALD ด้วย ผมว่าDX900แพงกว่า x930D ก็น่าจะคุ้ม อยู่ครับ

ยกเว้น issued
1 booming อาการรั่ว อันนี้จนใจครับLEDทั้งๆ  FALD ยังเยอะอยู่เลย
2 black response time ผ่านมาตั้งนานก็ยังไม่มีFW มาแก้ไขครับ ถ้ารับกันได้ก็น่าจัด  หรือออกมาแล้วแต่ล่าสุด2 อาทิตย์ ที่แล้ว ที่ผมตามคนที่ใช้ก็ไม่เห็นออกมา ว่ามีFW มาแก้ไข

อันนี้ คือissued ดูที่แว่นกันแดดของพระเอกเรานะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=zqycRrhSXkQ
https://www.youtube.com/watch?v=zqycRrhSXkQ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!