ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสายไฟ  (อ่าน 2039 ครั้ง)

ออฟไลน์ taxiindy

• LCD TV member
  • **
ถามเรื่องสายไฟ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 02:32:16 pm »
พอดีมีสายลำโพงเหลือประมาณ10ม.เป็นของcanare 4s8
อยากสอบถามครับว่าเราสามารถเอามาทำเป็นสายไฟให้โปรเจ็คเตอร์ได้เปล่า และถ้าทำได้แนะนำหัว-ท้ายACให้ด้วยครับ
ใช้กับBanq 680 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ pongtawan

• **
Re: ถามเรื่องสายไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 02:47:34 pm »
สายลำโพงเหลือหรือสายไฟเหลือครับทาน

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 03:45:40 pm »
สายลำโพง  ทำหน้าที่ ส่งกระแสจากแอ็มป์ ไปขับลำโพง   ทำงานที่โวลท์  ไม่กี่สิบโวลท์

สายไฟบ้าน  แช่ตลอด  200-300VAC (กระชาก บางขณะ)  ยังมีเลยครับ.........โปรดพิจารณาครับ [ปาดเหงื่อ]

(สายลำโพงบางรุ่น/บางยี่ห้อ   อาจผลิตโดยมาตรฐานเดียวกัน  หรืออาจเหนือกว่า  สายไฟก็มีครับ  เป็นไปได้  แต่ไม่ใช่ทั้งหมด)

ออฟไลน์ taxiindy

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 04:13:24 pm »
สายลำโพง  ทำหน้าที่ ส่งกระแสจากแอ็มป์ ไปขับลำโพง   ทำงานที่โวลท์  ไม่กี่สิบโวลท์

สายไฟบ้าน  แช่ตลอด  200-300VAC (กระชาก บางขณะ)  ยังมีเลยครับ.........โปรดพิจารณาครับ [ปาดเหงื่อ]

(สายลำโพงบางรุ่น/บางยี่ห้อ   อาจผลิตโดยมาตรฐานเดียวกัน  หรืออาจเหนือกว่า  สายไฟก็มีครับ  เป็นไปได้  แต่ไม่ใช่ทั้งหมด)

เห็นว่าcanare 4s8 เส้นทองแดงใหญ่กว่่าสายแถมครับ งั้นเก็บไว้ใช้กับลำโพงดีกว่า ไม่กล้าเสี่ยง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 04:15:59 pm »

เห็นว่าcanare 4s8 เส้นทองแดงใหญ่กว่่าสายแถมครับ งั้นเก็บไว้ใช้กับลำโพงดีกว่า ไม่กล้าเสี่ยง ขอบคุณครับ

มันจะเป็นเรื่องของการออกแบบโครงสร้าง  วัสดุทำฉนวน   และคอนเส็ปฯโดยรวมครับ........เช่นการจัดการเรื่องสนามแม่เหล็กไฟฟ้า/การรบกวน 

ตามวัตถุประสงค์การนำสายไปใช้งาน

ออฟไลน์ paradorn19

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:41:45 pm »
ตามสเปคสายมันสามารถทนแรงดันไฟได้เกิน 220v แต่จะออกมาดีรึเปล่าอีกเรื่องนึง ผมว่าไปหาสายไฟที่เขาออกแบบมาโดนตรงดีกว่า

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:54:38 pm »
ตามสเป็คบอกได้
ถ้าเป็นผมก็ไม่เสี่ยงเหมือนกันครับ เอาyazakiดีกว่าครับ อุ่นใจกว่า