ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตั้งลำโพงหน้าเป็นLarge แต่แอมป์เล็ก จะเป็นไรมั้ย  (อ่าน 1271 ครั้ง)

ออฟไลน์ NazeNus

• Flat TV member
  • *
พอดีผมใช้YHT299มาเกือบปีได้ พอดีมีงบได้เปลี่ยนคู่หน้ากับเซ็นเตอร์เป็น Klipsch RF42 II กับ RC42 II (ห้องผมประมาณ4x4เมตร)

ปกติผมดูหนังเกือบ100%นะครับ

ผมอยากสอบถามดังนี้
1.เวลาตั้งค่า ถ้าคู่หน้าตั้งเป็นLarge จะเกินกำลังแอมป์ผมไปมั้ย(rxv-375) ผมก้อเปิดบ้างแล้วล่ะ มันก้อปกตินะ กระหึ่มดี .. แต่อ่านมาว่า ถ้าแอมป์เล็กไปไม่ควรตั้งเป็นLargeจะทำให้กินกำลังที่จะไปลำโพงอื่นๆแล้วเสียงจะไม่ดีหรือลำโพงพัง o_O" อันนี้เกี่ยวมั้ยครับ
ไม่งั้นผมจะตั้งเป็นSmallพอ แล้วรอเปลี่ยนซับกับแอมป์ใหม่ทีหลัง (ตอนAutoมันก้อตั้งเป็นlargeให้ผมนะ)

2.ทีนี้ถ้าข้างบนไม่มีปัญหา ผมตั้งคู่หน้าเป็นLargeแล้วตอนดูหนังพร้อมเปิดซับนี่มันกระหึ่มแบบโดนที่บ้านว่า(แต่ผมชอบนะ) ลองปรับวอลุ่มของซับ(ที่แถมมาในชุด)ลงไปเหลือที่ขีด1หรือขีด2 ทั้งไปปรับที่เลเวลแอมป์เหลือ-5 ถึงจะเบาลงหน่อย ไม่โดนด่า แบบนี้มันผิดปกติรึเปล่าครับหรือว่าผมควรจะปรับเป็นแบบอื่น

ทั้งนี้ผมตั้งคู่หน้าเป็นsmallก้อคงจบแล้วล่ะครับ เพียงแต่ผมลองฟังคู่หน้าแบบLargeแล้วชอบกว่ามากเลยตอนดูหนังรู้สึกดีน่ะครับ เลยมาสอบถาม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
การตั้งค่าเป็น Large ทำให้เสียงความถี่ต่ำมาออกที่ลำโพงคู่หน้าด้วย
จากข้อ 2 ที่มันดังกระหึ่ม เพราะว่าเบสมันมาจาก sub และคู่หน้า บวกกัน ถ้าตั้งค่าเป็น small ก็จะออกมาจาก sub อย่างเดียว
ส่วนข้อ 1 ถ้ามันเกินกำลังขับของ amp จะได้ยินเสียงแปลก เพี้ยนๆ จากลำโพง นะ
RF เป็นลำโพงที่ขับง่ายครับ

ออฟไลน์ NazeNus

• Flat TV member
  • *
โอ้ว์ .. ถ้าไม่มีเสียงแปลกๆที่ลำโพงก้อโอเคสินะครับ ขอบคุณครับ  [เท่ห์]