ผู้เขียน หัวข้อ: ถามใหม่ครับ  (อ่าน 1766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ถามใหม่ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 07:51:14 pm »
คือแบบนี้ครับผมใช้. ONKYO 838อยู่ครับอยากทราบว่าช่อง. HDMI. INPUT. ด้านหลังเครื่องมีความแรงของสัญญาณแต่ละช่องดังไม่เท่ากันเหรอครับมีช่องเดียวที่ดังปกติคือ(BD/DVD)นอกนั้นเสียงเบาหมดเลยครับอย่างเช่นผมมีเครื่องเล่นบลูเรย์หนึ่งเครื่องHDPLAYERหนึ่งเครื่องแต่ผมจะเสียบใช้ทั้งสองเครื่องทางHDMI. INPUT. ด้านหลังเครื่องแต่ลองเสียบสายแล้วครับปรากฏว่าช่อง(BD/DVD)ดังเป็นปกติครับแต่ลองเอาสายHDMIไปเสียบช่องอื่นๆเช่น(CBL/SAT),(GAM),(PC)เสียงจะเบากว่า(BD/DVD)ครับ(เบามากๆ)มันเป็นปกติของเครื่องหรือป่าวครับถ้าเป็นแบบนี้ผมก็เสียบสายHDMIไว้ทั้งสองเครื่องไม่ได้ใช่ไหมครับถ้าจะเล่นเครื่องไหนก็ต้องถอดสายมาเสียบ(BD/DVD) ช่องเดียวเลยใช่ไหมครับเพราะช่องนี้เสียงจะด้งปกติอ่ะครับถามยาวเลยครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับพี่ๆท่านใดใช้งานแบบสองเครื่องโดยไม่ต้องถอดสายช่วยแนะนำด้ายครับผมขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 11:04:09 am โดย Mio47 »

• **
Re: ถามใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 11:04:41 am »
 [ร้องไห้]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 03:57:24 pm »
ไม่แน่ใจว่า แต่ละช่อง เวลาเราเปลี่ยน Input หน้าจอ
มันจำค่า Profile ไว้หรือปล่าว ลองเช็คดูว่ามันเป็น โปรไฟล์เดียวกันหรือป่าวครับ
เช่น Music หรือ Movies (ซึ่งแต่ละอันก็จะมีเมนูย่อยอีกเช่น Direct,mono,stereo....)
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 05:00:12 pm »
ขอบคุณพี่. HD-luverครับผมเดี๋ยวลองเช็คดูอีกทีครับผม [ปลื่ม]มีท่านพอรู้อีกบ้างครับช่วยแนะนำด้วยครับไม่อยากถอดสายบ่อยๆครับกลัวกลัวเจ๊งอ่ะครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 09:05:05 pm »
ที่ Source setup ให้ดูค่าของ IntelliVolume ของแต่ละช่องสัญญาณครับ ว่าตั้งค่าไว้ที่เท่าไร

ออฟไลน์ jericho

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:49:42 am »
ตกลงได้แล้วครับเสียงดังเท่ากันทุก input ครับ ต้องรีเซทเครื่องใหม่ครับตั้งค่าเริ่มต้นจากโรงงานเลยครับขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับผม