ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เวลาไปเดินดู TV ตามห้าง TV มันเป็นภาพซ้อน ไม่smooth เพราะอะไร  (อ่าน 1438 ครั้ง)

ออฟไลน์ WaterBoy

• *
มือใหม่นะครับ

ผมกำลังจะซื้อทีวีใหม่ เพราะทีวีเก่าจอแก้ว เพิ่งจะไหม้ ไฟแลบเลยครับ ของ Samsung ใช้มาหลายปีแล้ว
ผมไม่เคยใช้ LED TV เลยครับ ไปเดินดูตามห้าง ส่วนใหญ่เขาจะเปิดพวก คอนเทนต์ที่เป็นการ์ตูน หรือ คอนเทนต์ของแต่ละยี่ห้อ

ทุกยี่ห้อ ที่ไปยืนสังเกตดู ไม่ว่าจะเป็น Sony, LG, Samsung
ผมว่า ภาพมันไม่ smooth น่ะครับ ผมไม่รู้ว่าแบบนี้เรียกว่าอะไร  ไม่ลื่นไหลรึเปล่า
แต่เวลามีการเคลื่อนไหว บางครั้งภาพมันจะดูแล้วเหมือนเป็นภาพซ้อนอยู่แวบนึง
อย่างเวลาคนขยับแขน บางครั้งจะเห็นเป็นภาพ ส่วนของแขนเป็นภาพซ้อนนิดๆ หรือ เป็นเงาๆครับ บางครั้งก็ไม่เป็น

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ไปยืนดูนะครับ

Sony 43W800C
พนักงานเปิดคอนเทนต์ของ Sony  เห็นบางฉากครับ มันเป็นภาพซ้อนๆนิด ในส่วนที่มีการขยับ เช่น แขน
ให้พนักงานลองเปิด ช่อง PPTV เปิดไปเจอแข่งเทนนิสพอดีครับ เห็นลูกเทนนิสวิ่งเป็นเส้นๆครับ แต่ตัวนักเทนนิสวิ่ง กลับดูปกติ

Sony 55X8000D
อันนี้เดินผ่านระยะสัก 5 เมตรได้ เห็นเปิดมิวสิควีดีโอของโจอี้บอย น่าจะเปิดจากยูทูป หรือ ดิจิทอลทีวี ภาพไม่ชัดเท่าไหร่ แต่เห็นภาพซ้อนช่วงแขน เวลาเต้น

LG 43UH610T
เห็นภาพซ้อนๆในบางฉากครับ คอนเทนต์ของ LG ฉากเล่นสกี

LG OLED ไม่ได้จำชื่อรุ่นมา ต้องขออภัย แต่ขนาดน่าจะใหญ่กว่า 65
ตัวนี้พนักงานเปิดดูหนังอยู่ เป็นหนังแนวแฟนตาซี เป็นฉากที่ใช้ CG ผสมกับคน ก็เห็นภาพซ้อนๆ ในบางส่วนของคนเวลาขยับ

Samsung UA40KU6000K
พนักงานเชียร์ตัวนี้บอกว่าภาพคมชัดมาก เป็น 4K 800Hz (เขาว่างั้น) เปิดมิวสิควีดีโอของลาบานูนจากยูทูป ภาพแค่2/3ของจอไม่ได้ขยายเต็มจอ
ก็เห็นภาพซ้อนๆ บางส่วน พอขยายเต็มจอ ก็เห็นเหมือนเดิม แต่มันไม่ได้เป็นทุกฉากนะครับ
ตอนแรกพนักงานก็บอกว่าภาพชัด ไหลลื่นครับ ตัวนี้ 800Hz ยิ่งHz สูงๆยิ่งลื่นไม่มีกระตุก
แต่พอผมถามว่า ทำไมมันเป็นภาพซ้อนๆล่ะครับ ต้องเซ็ตอะไรหรือเปล่า เขาก็ตอบไม่ได้ครับ

เลยอยากถามครับว่า
1. ที่เห็นภาพซ้อนๆบางส่วน บางฉากแบบนี้  เรียกว่าอะไรครับ
เป็นที่ สัญญาณทีวี สัญญาณอินเตอร์เน็ต หรือ เครื่องเล่น รึเปล่า หรือว่า เป็นที่ตัวทีวี ครับ

2. อยากได้ทีวีไว้ดูกล่อง andriod / iptv เห็นบอร์ดนี้ แนะนำ Sony W800C ว่าเหมาะสำหรับคอนเทนต์แบบนี้
ถ้าเป็นตัว 4K เช่น Samsung UA40KU6000K หรือ LG 43UH610T เวลาเปิด ดูกล่อง andriod / iptv ภาพจะไม่ชัดเท่า w800C เหรอครับ
ใครพอจะมีภาพเปรียบเทียบให้ดูมั่งไหมครับ

3. Sony/ LG /Samsung / Panasonic ยี่ห้อไหน ทน และภาพชัดครับ อัตราการเคลมน้อย ในราคาประมาณ 14,000 - 20,000
เพื่อนที่ออฟฟิศบอกว่าอย่าซื้อ Samsung ให้ซื้อ LG เพราะเคยเจอเครื่อง Samsung ใช้ไปไม่นาน ลำโพงแตก จอเสีย
แล้วเขาเปลี่ยนไปใช้ LG แล้วไม่มีปัญหา
ผมอยากได้ที่ใช้ได้ สัก 5 ปีน่ะครับ

ขอโทษที่คำถามยาวไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
1 ทุกยี่ห้อในรุ่นกลางๆขึ้นไปจะมีระบบแทรกเฟรมภาพ ใช้ชื่อต่างกันออกไป
อาการดังกล่าวเป็นเพราะ โหมดภาพโรงงานตั้งค่าเปิดระบบแทรกเฟรมภาพให้ภาพดูลื่นไหลครับ แต่ข้อเสียก็อย่างที่เห็นคือจะเจอวุ้นตามวัตถุที่เคลื่อนไหว
ถ้าจะให้วุ้นหายก็ต้องปิดระบบแทรกเฟรมภาพซะ ภาพเคลื่อนไหวจะเป็นธรรมชาติ
แต่ก็จะมีอาการสั่นกว่าตอนเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ

2 w800c ดูภาพสัญญาณความละเอียดต่ำดีกว่า เพราะหน้าจอมีความละเอียดน้อยกว่า สมมุติดูรายการที่ความละเอียดส่งมาเป็น 480p = 345,600 pixel
W800c หน้าจอละเอียด 1080p  = 2ล้าน pixel ความละเอียดต่างกัน 5.5 เท่า
ก็พอดูได้อาจจะมีแตกๆบ้าง
แต่พวกจอ 4k ความละเอียด = 8ล้าน pixel ความละเอียดจอมันสูงกว่าสัญญาณต้นฉบับ ถึง 24 เท่า ก็เหมือนเปิดไฟล์ jpeg บนโปรแกรมภาพแล้วขยาย 2400%
แล้วจะไม่ให้ภาพมันเน่าได้เยี่ยงไร?  ต่อให้มี processer ระดับเทพแค่ไหนก็เอาไม่อยู่
เพราะภาพต้นฉบับมันได้แค่นั้น นอกเสียจาก จะเป็นรุ่นสูงๆที่ processor ดีๆ
เช่น sony รุ่นที่ใช้ชิป x1 รุ่นพวกนี้สามารถอัพสเกลได้ดี ดูไฟล์ 480p 720p 1080p
ได้ดีเทียบเท่าจอ full hd ถ้าอยากว่าภาพต่างกันยังไง ไปขอที่ร้านลองได้เลยครับ

3 แล่วแต่ดวงครับ samsung ยอดขายเป็นอันดับ1ของโลกย่อมต้องมีอัตราส่วนการเสียมากกว่ายี่ห้ออื่นเป็นธรรมดา ไม่มียี่ห้อไหนไม่พัง ถ้าเราดวงซวยซื้อได้เครื่องที่หลุดqc มันก็ไปไว
W800c ของน้าใช้ได้7เดือนจอเสียเปลี่ยนจอใหม่
Ku6000 ku6300 ก็มีปัญหาหลายคนบอร์ดพัง อะไหล่ก็ไม่มีอีก
Sony 4k รองท๊อปใช้เดือนเดียวบอร์ดพังคามือผม
Panasonic ใช้สามปีกว่าพังคามือแม่ อะไหล่ไม่มี
ญาติผมใช้ sony ทั้งบ้าน5เครื่องพังไปสามเครื่อง
แต่เพื่อนบางคนใช้ samsung ทั้งบ้านหลายเครื่องไม่พังเลยก็มี
ต่อให้เราใช้อุปกรณ์ช่วยsaveพวกเครื่องกรองไฟ หรือ ups ตัวแพงๆ
ถ้ามันจะพังยังไงมันก็พังอยู่ดีครับ
ฉะนั้นเลือกที่การใช้งานและแนวภาพที่เราชอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ WaterBoy

• *
ขอบคุณครับ

ผมว่า ระบบแทรกเฟรมภาพ ได้ภาพแบบนี้ ไม่ค่อยน่าใช้

เครื่องรุ่นใหม่ เทคโนโลยีเยอะ เสียง่ายจริงๆ สู้จอแก้วไม่ได้ ใช้งานแต่ละเครื่องเป็น 10ปี แทบไม่ต้องซ่อม
ที่บ้านมีอีกเครื่อง Philips 10 ปีแล้ว ไม่เคยงอแง