ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung SUHD TV สีมันสดเกินไปไหม จนไม่เห็นรายละเอียด  (อ่าน 3503 ครั้ง)

ออฟไลน์ noppapat

• Flat TV member
  • *
กำลังจะซื้อรุ่นนี้ แต่ไปเดินดูที่ห้าง The mall บางกะปิ แบบว่าสีมันสดมาก จนไม่ค่อยเห็นรายละเอียดเลย โดยเฉพาะภาพมะเขือเทศ
ไม่ทราบว่ามันจะสามารถปรับให้ดูดี ๆ ได้หรือเปล่าครับ ไม่เช่นนั้น ต้องซื้อรุ่นอื่น
แต่ไม่กล้าไปถามเซลล์เขาน่ะครับ แค่เดินดู
อยากได้รุ่นนี้เพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่
ใครใช้อยูบ้างครับ ช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อย
หาอ่านรีวิว ก็ไม่ค่อยมี
สนใจรุ่น JS8000
 [ม่ายยย]
55 นิ้วครับ
และรุ่นนี้เล่นภาพ 3 มิติได้ ใช่ไหมครับ
ถ้าใครมีพิกัดร้านไหนขายราคาถูก ๆ รบกวนแจ้งด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: Samsung SUHD TV สีมันสดเกินไปไหม จนไม่เห็นรายละเอียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:45:21 am »
ผมใช้ อยู่ครับ  ปรับได้ครับ    ปรับได้เยอะมาก    ส่วนใหญ่ ที่เห็นโชว์ เป็น โหมดโชว์ในร้านค้า  เป็นโหมดภาพไดนามิกครับ

จริงๆ ทีวี รุ่น สูงๆ   มันมีมาเพื่อปรับ ครับ [คิคิ]  สนุกดีครับ   แล้วอย่าลืมปรับ ภาพ ที่เครื่อง เล่นด้วยนะครับ [โย่ว]

ตอนนี้ เท่าที่รู้ข่าว  ราคา ดีๆ นั้น ไม่มีแล้วครับ ตอนนี้  ราคา ดูจากในอิเตอร์เน็ตได้เลยครับ  จะได้ราคา ถูกกว่า ในห้าง

แน่นอน [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: Samsung SUHD TV สีมันสดเกินไปไหม จนไม่เห็นรายละเอียด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 11:07:46 am »
ลองขอพนักงานปรับภาพเป็นโหมด "ภาพยนตร์" ดูครับ

โหมดนี้จะให้อุณหภูมิสีขาวที่ใกล้เคียง 6500 องศาเควินมากที่สุด

ภาพจะดูเป็นธรมชาติ แบบฟิล์มภาพยนตร์ รายละเอียดในที่มืดจะถูกขับออกมาให้เห็น

สีโทนสีจะออกติด อมเหลืองครับ อาจไม่ถูกฉโลกกับคนที่ชอบสีสดๆ

ผมใช้โหมด "ภาพยนตร์" สลับดูโหมดกับ "ธรรมชาติ"ครับ แล้วแต่ความเหมาะสมของcontent
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 11:08:46 am โดย แมวเหมียว »

ออฟไลน์ puccainbkk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:05:48 pm »
ลองดู ลองดู ครับ อย่างที่คุณแมวเหมียวแนะนำ 
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ InwAdonis

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:38:22 pm »
ซื้อมาแล้วครับ โหมด dynamic ดูไม่ได้เลยปวดตา สว่างเกิน สดเกิน ดูแล้วตาล้าไวมาก
ต้องปรับเองเลยครับ ราคาที่เคยถูกสุดที่ผมเห็นคือ 43000 บาทนะคึรับ bkndigital ตอนนี้ของหมดแล้ว
ก็มีอีกร้าน 49490 บาทครับ ในเนตจะมีสองร้าน จริงๆก็คือที่เดียวกันนั่นแหละครับ
แต่แนะนำไปเลือกที่ร้านเองครับ ไม่ต้องไปเกรงใจนะครับ ไปลองหากไม่พอใจ กำเงินกลับบ้านเลยครับ
เงินเกือบครึ่งแสน ค่อยๆเลือกนะครับ ^^"

รุ่นนี้ก็โออยู่นะครับ ชัดดี ไวดี แต่ปรับหนังบางเรื่องไม่เต็มจอแฮะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:58:55 pm »
เวลาเค้าโชว์ทีวีขายตามห้างหรือร้านเค้าจะปรับโหมดร้านค้าหรือโหมดไดนามิกสูงสุด เพื่อดึงดูดลูกค้าครับ (ถ้าภาพจืดลูกค้าหายหมด) เท่าที่สังเกตทีวีที่ใช้เทคโลโลยี Qdot ภาพจะดำจมครับ น่าจะเป็นการเร่งค่าภาพจากโรงงานมา (แต่จริงๆ ss ต่อให้ไม่ใช่ Qdot ภาพก็ดำจมอยู่และ)
แก้ได้คือทำตามที่ท่านแมวเหมียวบอก หรือปิดพวกฟังก์ชั่นขั้นสูงที่ไม่จำเป็น ประเภทเร่งสี เร่งคอนทราสต์ เพิ่มระดับสีดำ จะช่วยได้เยอะ และภาพสีจะไม่โอเว่อร์จนสีเพี้ยนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:08:11 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:10:17 pm »
ไปเจอคนขายบางคนบอกราคา 43000 น่าจะตัวโชว์ในงาน  แต่เท่าที่ดูสภาพกล่องควรจะเป็นตัวใหม่
ปัจจุบันดู โหมดมาตรฐาน ปรับ (11-14)   92 42 40 60  โหมดขั้นสูง ต่ำ ดำ    โหมดภาพ มาตรฐาน   dimming  มาตรฐาน   มันไม่สว่างเกิน ดูได้ทั้งกลางวันกลางคืน
เวลาดูหนังปรับไป โหมดภาพยนต์  ใช้การปรับภาพคล้ายๆ โหมดมาตรฐาน  โหมดขั้นสูง ต่ำ ดำ    โหมดภาพ อบอุ่น1   dimming  มาตรฐาน

เซ็งมากๆ อย่างเดียวที่ช่องที่ส่ง 4:3  SD ทั้งหลายมันปรับพอดีกับจอไม่ได้

ออฟไลน์ ืnachapop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:06:14 am »
ขอนอกเรื่อง นิด นะครับ  ถ้า ยังไม่ รีบชื้อ อยากให้ลอง พิจารณา จอโค้งดูครับ พอดีผมได้ ตัว 55Ju6600 มา เป็นจอโค้ง

มิติภาพดูหน้าสนใจกว่าจอ flat ครับ  พอดีที่บ้านมีจอ flat หลายตัว (รุ่นสูงกว่านี้ครับ)  เทียบแล้วชอบมิติภาพจอโค้งครับ มันดีจริงๆ มองได้หลายมุม

ไม่ใช่ว่าจำเป็นต้องจุดรับชมต้องจุดเดียวอย่างที่เข้าใจครับ เมื่อก่อนเกียจมากเลยจอโค้ง อาจเป็นเพราะจอโค้งปีที่แล้วภาพยังไม่ดีเท่าปีนี้ครับ

อีกอย่างที่สังเกตุได้ คือ รุ่นต่ำๆ เหมือนไม่ต้องปรับภาพเยอะครับ คือปรับนิดๆ หน่อยๆ ภาพก็ลงตัวแล้ว แต่ถ้าเป็นรุ่น สูงๆ เนี่ย เหมือนมันเพิ่มโน้น นี่มาเยอะทำให้เราต้องลดระดับลง

มาเยอะ   ผมว่าปีนี้ ซัมซุงทำภาพจอโค้ง ได้ดี เลยละครับ ผมยังรู้สึกว่า อยากขยับไปซัก 65 นิ้ว      จริงๆจอโค้ง 55นิ้วมัน ก็โอเคแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:52:48 am »
คุณ mew หากไม่รบกวนจนเกินไปขอ list ที่ปรับหน่อยได้ไหมครับ
เผื่อจะนำมาเปรียบเทียบกับที่ผมปรับ
ที่เซ็งอีกอย่างคือ ไม่มี viki มาให้ดูด้วยอะ ชอบดู series  ระบบ OS Tizen ไม่มี app นี้ T_T

ไปเจอคนขายบางคนบอกราคา 43000 น่าจะตัวโชว์ในงาน  แต่เท่าที่ดูสภาพกล่องควรจะเป็นตัวใหม่
ปัจจุบันดู โหมดมาตรฐาน ปรับ (11-14)   92 42 40 60  โหมดขั้นสูง ต่ำ ดำ    โหมดภาพ มาตรฐาน   dimming  มาตรฐาน   มันไม่สว่างเกิน ดูได้ทั้งกลางวันกลางคืน
เวลาดูหนังปรับไป โหมดภาพยนต์  ใช้การปรับภาพคล้ายๆ โหมดมาตรฐาน  โหมดขั้นสูง ต่ำ ดำ    โหมดภาพ อบอุ่น1   dimming  มาตรฐาน

เซ็งมากๆ อย่างเดียวที่ช่องที่ส่ง 4:3  SD ทั้งหลายมันปรับพอดีกับจอไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:56:14 am »
ส่วนตัวโชว์ผมไม่ซีเรียสนะครับ หากไม่มี dead/bright หรือแสงรั่ว
จริงๆผมชอบตัวโชว์นะครับเพราะ จอมันเล่นมาสักระยะแล้ว หากมี dead/bright ก็น่าจะเกิดแล้ว
หากไม่เกิดภายในช่วงแรก มันก็จะไม่ค่อยขึ้นแล้วล่ะครับ

แสงรั่วนี่ดูยากมากๆเลยครับ กลับบ้านถึงจะดูออก
มีแบบนี้ด้วยนะครับ ตอนแรกซื้อมาไม่รั่ว ใช้ไปสองวัน ทำไมมันรั่วกลางจอเป็นดวงๆเลย แบบแสงขาวลอดออกมาได้ไม่ดำสนิท
แถมรั่วจากมุมล่างซ้ายด้วย
แต่ก็ดีครับที่ ss  เปลี่ยน panel ให้ หายเลย ดำสนิทปึ้ด ไม่รั่วทั้งมุมทั้ง กลางจอเลยครับ

พอดีชอบดูหนังในห้องมืดๆหนะครับ ^^"

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:10:49 pm »
โหมดภาพมาตรฐาน (หรือโหมดภาพยนต์  หรือโหมดธรรมชาติใช้การปรับราวๆนั้)
ไฟด้านหลัง   11 (10-15)
เข้ม  92  (88-95)
สว่าง  42 (40-45)
คมชัด 40 (35-45)
สี  60    ชอบสีสัน
สมดุล 50/50

การตั้งค่าขั้นสูง
ความเข้มแบบไดนามิค   ต่ำ
ปรับสีดำ  ดำ (ดำมาก สีดำสวยขึ้นแต่มันมืด)
ปรับเฉพาะสี  ค่าพื้นฐาน (ลองไปปรับตามเวปนอกหลายรายมาก ตอนหลังเอาออกใช้ค่านี้)

ตัวเลือกภาพ  มารตฐาน(/อบอุ่น1)
auto motion plus   ชัดเจน (/กำหนดเอง 7/4)
smart led มาตรฐาน (ตัวนี้น่าจะเป็น local dimming)

สมดุลที่ขาว 2  ปรับนิดหน่อย ตามเวปนอก
สมดุลขาว 10  ไอ้ที่มี 10%-100% เคยไปปรับหลายแบบตามเวปนอก ไม่โดนใจ ลบออกหมด

ปล ความชอบสีสันอาจต่างกันไป ผมชอบโทนสว่างหน่อย สีสันเข้ม 

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:46:17 pm »
ขอบคุณมากครับ ^^"

โหมดภาพมาตรฐาน (หรือโหมดภาพยนต์  หรือโหมดธรรมชาติใช้การปรับราวๆนั้)
ไฟด้านหลัง   11 (10-15)
เข้ม  92  (88-95)
สว่าง  42 (40-45)
คมชัด 40 (35-45)
สี  60    ชอบสีสัน
สมดุล 50/50

การตั้งค่าขั้นสูง
ความเข้มแบบไดนามิค   ต่ำ
ปรับสีดำ  ดำ (ดำมาก สีดำสวยขึ้นแต่มันมืด)
ปรับเฉพาะสี  ค่าพื้นฐาน (ลองไปปรับตามเวปนอกหลายรายมาก ตอนหลังเอาออกใช้ค่านี้)

ตัวเลือกภาพ  มารตฐาน(/อบอุ่น1)
auto motion plus   ชัดเจน (/กำหนดเอง 7/4)
smart led มาตรฐาน (ตัวนี้น่าจะเป็น local dimming)

สมดุลที่ขาว 2  ปรับนิดหน่อย ตามเวปนอก
สมดุลขาว 10  ไอ้ที่มี 10%-100% เคยไปปรับหลายแบบตามเวปนอก ไม่โดนใจ ลบออกหมด

ปล ความชอบสีสันอาจต่างกันไป ผมชอบโทนสว่างหน่อย สีสันเข้ม