ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ amp ขยาย 2 ชาแนล ต่อพ่วงจาก pre out avr หน่อยครับ  (อ่าน 2029 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoh1977

• Flat TV member
  • *
รบกวนแนะนำ amp ขยาย 2 ชาแนล  ต่อพ่วงจาก pre out  avr หน่อยครับ

ยัง งงๆ ว่าต้องใช้ power amp  หรือ  intergrate amp  กันแน่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kaizerboy

• Flat TV member
  • *
ใช้ power amp ครับ เราต้องการภาคขยายจาก power amp มาช่วยในการขับลำโพง จากช่อง pre out

แต่ถ้าจะใช้ intregated amp มาใช้ในระบบ ht แอมป์ต้องมีระบบ ht bypass ครับ ไม่งั้นเราจะปรับความดังของเสียง ht ที่ avr ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

สามารถใช้ได้ทั้ง ext. power amp และ int amp
ระบบ ht bypass เป็นฟังก์ชั่นที่เพิ่มความสะดวก มีก็ดี แต่ไม่มีก็ได้
ระบบที่ผมใช้ onkyo 876 ==> Pre amp ==> Power amp ซึ่งตัว Pre ไม่มี ht bypass
การปรับเพิ่ม-ลด เสียง ก็ปรับที่ตัว avr เหมือนปรกติ ที่ปรีเปิดไว้คริ่ง

สำหรับการดูหนัง ถ้าจะเพิ่ม power amp ก็น่าจะเป็น 3ch เพราะสิ่งที่ควรเสริมเป็นอันดับต้นๆ ก็คือเสียงจากลำโพงเซนเตอร์ มากกว่าจะเป็นลำโพงคู่หน้า

สำหรับการฟังเพลงที่จริงจังสักหน่อย ก็ควรจะใช้ int เพราะสามารถต่อยอดด้วยการเพิ่ม DAC หรือ เครื่องเล่นแผ่นดีๆ ได้
มิใช่ว่าภาคปรีของ avr ไม่ดี แต่อาจจะไม่เหมาะสำหรับการฟังแบบจริงจัง...

เนื่องจากไม่ได้บอกว่าใช้ avr รุ่นอะไร ลำโพงขับยากขนาดไหน และงบประมาณเท่าใด
ก็ขึ้นอยู่กับท่านเลยครับว่าจะใช้ตัวไหน อย่างไร มีตัวเลือกเยอะมาก
ถ้าจะให้แนะนำก็คือ ขอให้ลองให้แน่ใจ แล้วค่อยซื้อนะครับ