ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับ จอใหญ่ๆขนาด 75"ขึ้น ตัวไหนน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 1172 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
คือ อาการทีวีตัวเก่าไม่ค่อยจะสู้ดี  [เศร้า] เลือจะเล่นสลับทีวีไล่แต่ละห้อง

มีตัวไหนรุ่นไหนครับ เอามาแทน Sony 55NX830 มั้ง
ปล
ระยะ นั่งดู 3.8-4.2เมตร
ห้องมีกระจก (เหมือนเดิมอีกละอีกละ)
ยังเอามาดู SD HD digital TV  เป็นหลักแต่อยากได้จอใหญ่ๆ
จากข้างบนต้อง ทำ upscale ได้ดีเท่าที่ดูไม่เห็นใครดีเท่าSOny x1
งบตั้งไว้ แค่ 3 แสนครับ
ไม่รอ OLED นะครับ เพราะ ยังไงก็ซื้อ แยกใช้อีกห้องต่างหาก
เดี๋ยวจะลงรูปจุดติดตั้งให้ดูอีกทีครับ กังวลอาจจะจบ 940c

ขอบคุณมากครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ filmman

[หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ถ้า HDR + BT 2020 ที่ใส่เข้ามาคือเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์จริงๆ แล้ว
ผมว่าก็น่าสนใจนะครับ เจ็บแต่จบ

แต่ผมล่ะกลัวมันจะยังไม่แบบนั้นสิครับ

[หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ถ้า HDR + BT 2020 ที่ใส่เข้ามาคือเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์จริงๆ แล้ว
ผมว่าก็น่าสนใจนะครับ เจ็บแต่จบ

แต่ผมล่ะกลัวมันจะยังไม่แบบนั้นสิครับ

คือมันคันอ่ะท่าน ถ้าอย่างที่ท่านว่าต้องรอให้UHD player ออกมาสัก 3 Gen ถึงจะซื้อเพราะ เท่าที่ทราบ
HDR HFR (อีกตัวที่จะมีในUHDแน่นอน มาตราฐานหลักอีกตัว)
ส่วน BT2020 ผมกลัวจริงๆ จะถูกยืดออกไปอาจจะเห็นจริงปลายยุค4k ด้วยซ้ำไป
แต่จริงิย่างท่านว่าเอาที่เดียวจบ แล้วยาวๆ เลย

ผมเองรอดูภาพอีกที่ตอนนี้เอาไปรักษาแล้ว ครับเจ้าตัวTVที่ป่วย
แต่แค่คันพยายามรอดูอยากเห็นUHD player จริงๆ ก่อนดีดว่ามั้งครับ
แต่ผมก็planB ถ้าไม่ก็อาจจะสอย แต่ตอนนี้ตัวที่เข้าตา คือ x940c เพราะ เทียบแล้วมันถูกกว่าJS9500

การที่จะเล่น FULL HDR วันนี้TV ต้องFALD อันนี้คำถามที่คาใจมากครับเพราะ การทำLocal diming มันไม่ได้เป็นไปอย่างที่คิดนะครับ

คิดว่าต้องรอบอกตัวเองทุกครั้งที่เข้าเวปครับ 5555555
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ filmman

ผมคิดว่า HFR คงจะเกิดยากครับ ตอนเล่นเกมผมชอบที่ 60 fps มากครับ แต่หนังที่เป็น 48 หรือ 60 fps ผมดูยังไงมันก็ประหลาดไม่คุ้นตาเอาเสียเว้น คือถ้าจะชอบหรืออยากดูนอกจากเกมอาจจะเป็นสารคดีที่เน้นความเป็น spectacle เช่นขายความงามธรรมชาติ หรือความวิจิตรของสถาปัตยกรรม

ส่วน HDR กว่าฮอลลีวู้ดจะพร้อมจริงๆ อย่างน้อยต้อง 2 ปีขึ้นไปครับ และช่วงแรกคงมีแต่หนังใหญ่ๆ ที่ material พร้อมตั้งแต่การทำ pre ยัน post production ขนาดแค่เสียง dolby atmos ที่ต้นทุนการทำต่ำกว่าจนบัดนี้ก็ยังมีไม่กี่เรื่องเองครับ

ฟากผู้ผลิต hardware หรือ software คงต้องเร่งกดดันสตูดิโอ ยิ่งอุตสหกรรม streaming เจ้าดังอย่าง netflix ก็คงต้องเร่งทำแต้มในส่วน HDR อยู่ล่ะครับ ถ้าจะพลาดก็น่าจะมาจากการที่ผู้ผลิต hardware tv/pc monitor ดันไปกระจุก HDR ไว้แต่บนทีวี hi-end ถ้างี้ก็คงเกิดยากหน่อย

ขอบคุณครับ ท่าน Flimman ที่แชร์ความรู้ ครงนี้ ผมว่าต้องรอดูกันละครับผม ตอนนี้รอ ดู OLED pana ครับมาจริงคงได้เก็บตังสอยถ้าราคาไม่บ้าเลือด