ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการต่อเติมห้องดูหนัง ฟังเพลงครับ  (อ่าน 3798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ตอนนี้มีดำริ จะต่อห้องในโรงจอดรถขนาดประมาณ 4*5 เมตรครับ เลยอยากปรึษา 2-3 เรื่องครับ

ของผมเอาแบบธรรมดานะครับ เครื่องเสียงไม่ได้เทพอะไร... แต่แยกสัดส่วนออกมาเท่านั้นเอง แต่ก็อยากให้ดีนิดนึง  

1. หน้าต่างห้อง ( ตามแบบแปลน สถาปนึกอย่างผม) เมียจะให้มีหน้าต่างทั้งด้านหน้า ( ทางเข้า ) และด้านข้าง ( ทางขวา )

แต่ผมอยากให่มีแค่ด้านหน้าอย่างเดียว( ติดผ้าม่านกันสะท้อน TV )  หรือด้านข้างอย่างเดียว จะอึดอัดไปไหม เพราะข้างซ้าย ติดกับห้องในบ้านอยู่แล้ว

สวนด้านหลังจะรื้อหน้าต่างเดิมออก และปิดทึบ ติด TV

2. พื้นผมจะปูพรม เราจะเทพื้นเป็นอะไรดีครับ กระเบื้องธรรมดา หรือ แกนิโต้ดีครับ ( ในบ้านเป็นแกรนิโต้ เป็นรอยง่าย ทำความสะอาดยาก ที่รู้เพราะผมเป็นคนถูเองครับ555 )

3. ระบบไฟ จะเดินสายเบอร์ 4 yazaki  อะไรดี ( จากสายเมน ) มาที่เบรคเกอร์ตัวใหม่ ( ใช้อะไรดี/ ไม่แพง )

แล้วใช้สายเบอร์ 4 ( ช่างบอก 2.5 ก้อพอ ) มาแต่ละจุด ที่คิดไว้มี 4-5 จุดคือ
- แอร์ ,ไฟฟ้าส่องสว่าง
- เครื่องเสียง
- TV+HDP+BDP
- แอมป์กีตาร์/เครื่องดนตรี( เพราะเอาไว้ด้านซ้าย)
- สำรอง

ทุกวันนี้ดูหนังฟ้องโถง เปิดหนังดังก้อโดนบ่น เปิดเพลงลูกก้อบอกว่า มีแต่เพลงจีน พ่อฟังรู้เรื่องเหรอ 555

แปลนไว้รอโบนัสครับ  5555    [จิ้ม] [จิ้ม] [จิ้ม]

มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติม รบกวนชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 09:50:50 am โดย Lekjang »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ปรึกษาเรื่องการต่อเติมห้องดูหนัง ฟังเพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:15:51 am »
ถ้าจะทำฝั่งขวา  ที่บอกว่าผ่าม่าน.....เป็นผนังทึบ   แล้วทีวีอยู่ฝั่นขวาแทน

นั่งฝั่งซ้าย  มองไปขวา

ส่วนด่นหน้า ก็เป็นประตู  หน้าต่าง(บานใหญ่ทั้งแถบ ยังไหว)........เพื่อสร้างความโปร่ง  และมองมาหน้าบ้านได้ด้วย....จะเป็นไปได้ไหม  สร้างความพึงใจแค่คุณเมรีย มากกว่าไหมครับทั่น 
(ผิดกฏ ดัชนี WAF อันตราย  [คิคิ])

ออฟไลน์ Jin

Re: ปรึกษาเรื่องการต่อเติมห้องดูหนัง ฟังเพลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:44:39 am »
เด๋วรอโปรเจตห้องผมเสร็จจะเอาไปนำเสนอนะครับ ใกล้ละครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:48:14 am »
ถ้าจะทำฝั่งขวา  ที่บอกว่าผ่าม่าน.....เป็นผนังทึบ   แล้วทีวีอยู่ฝั่นขวาแทน

นั่งฝั่งซ้าย  มองไปขวา

ส่วนด่นหน้า ก็เป็นประตู  หน้าต่าง(บานใหญ่ทั้งแถบ ยังไหว)........เพื่อสร้างความโปร่ง  และมองมาหน้าบ้านได้ด้วย....จะเป็นไปได้ไหม  สร้างความพึงใจแค่คุณเมรีย มากกว่าไหมครับทั่น  
(ผิดกฏ ดัชนี WAF อันตราย  [คิคิ])

เยี่ยมเลยพี่  ผนังด้านขวาก้อไม่ต้องกลัว ขโมยด้วย ... [หื่น] [หื่น]

แต่กระจกหน้าทั้งบาน นี่ งบน่าจะบานไปอีกนะ 555

ทฤษฎี WAF  ของพี่นี่  จริงเลย ผมยกเลิกจะทำไป 2 รอบเพราะ ทะเลาะกับ WAF  นี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 11:49:34 am โดย Lekjang »

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 12:10:56 pm »
ถ้าจะทำฝั่งขวา  ที่บอกว่าผ่าม่าน.....เป็นผนังทึบ   แล้วทีวีอยู่ฝั่นขวาแทน

นั่งฝั่งซ้าย  มองไปขวา

ส่วนด่นหน้า ก็เป็นประตู  หน้าต่าง(บานใหญ่ทั้งแถบ ยังไหว)........เพื่อสร้างความโปร่ง  และมองมาหน้าบ้านได้ด้วย....จะเป็นไปได้ไหม  สร้างความพึงใจแค่คุณเมรีย มากกว่าไหมครับทั่น  
(ผิดกฏ ดัชนี WAF อันตราย  [คิคิ])

เยี่ยมเลยพี่  ผนังด้านขวาก้อไม่ต้องกลัว ขโมยด้วย ... [หื่น] [หื่น]

แต่กระจกหน้าทั้งบาน นี่ งบน่าจะบานไปอีกนะ 555

ทฤษฎี WAF  ของพี่นี่  จริงเลย ผมยกเลิกจะทำไป 2 รอบเพราะ ทะเลาะกับ WAF  นี่แหละครับ
แนะนำว่า  คิดให้รอบคอบ  จัดห้องให้อยู่สบาย  เพลินกันทั้งบ้านครับ.......หน้าต่างเดิม  ผนังเดิม  ทั้งสองส่วนคงไว้เดิมๆ  เหมาะอยู่แล้ว
ปรับพฤติกรรม  การใช้ของเราเอง........WAF ผ่านง่ายกว่าจร้า

ฝั่งหน้าทั้งแถบ  ไม่แพงหรอก  หารือร้านกระจกใกล้บ้านโดยตรงครับ
.....จัดแบบ หนา 15mm ทำผนังทึบ  เผื่อการยืดหด ให้ดีก็ไร้ปัญหากระจกเครียด    จบเลยจร้า.
....กระจกใส  ไม่แพง   แล้วให้ WAF & Baby  ทั้ง ญ ช  มีส่วนช่วยกันติดซาติ๊กเกอร์...ได้ดูดีกันทั้งบ้าน  สนุกสนานกันไปอีก  ....อิอิ

ส่วนทางขวา  หรือฝั่งทีวีที่ว่านั่น   ลองเทียบงบดูว่า   Viva board 18mm x 2 ชั้น  ยัดไส้กลางด้วย  แผ่นซับอคูสติคมาตรฐานการก่อสร้าง 
กับการจัดกระจกหนา  ทั้งแถบ  ลงผ้าม่าน ก็ทำให้ห้องโปร่งตา  บ้านไม่แคบ......แต่เปลืองตังค์ค่าผ้าม่านสองชั้น แน่ๆ  ๕๕๕

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 12:17:35 pm »
ทีวี  หรือจอ  อยู่ฝั่งขวา   ตัดปัญหาเรื่องแสงสะท้อน  ชงัดแน่ๆ

อ้อ.............มีอีกอย่าง...........อยากให้พิจารณา  จอ 16:9   100"   ที่ฝั่งขวา  แทนทีวีจร้า

ส่วนฝั่งซ้าย  ระหว่างจุดแขวนกีตาร์สองตัว  ตรงกลางทำหิ้งพระ เอ๊ย......หิ้ง W1500   ฉายระยะ  สามเมตรกว่า  พอดีๆเลย  ๕๕๕

เพราะทีวีจอแบน  ช่วงนี้  นอกจาก 55" LG (หย่อนสี่หมื่น)แล้ว   จอแบนทั้งหลาย  ไม่น่าคงหาเอาเสียเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 12:25:01 pm »
ทีวี  หรือจอ  อยู่ฝั่งขวา   ตัดปัญหาเรื่องแสงสะท้อน  ชงัดแน่ๆ

อ้อ.............มีอีกอย่าง...........อยากให้พิจารณา  จอ 16:9   100"   ที่ฝั่งขวา  แทนทีวีจร้า

ส่วนฝั่งซ้าย  ระหว่างจุดแขวนกีตาร์สองตัว  ตรงกลางทำหิ้งพระ เอ๊ย......หิ้ง W1500   ฉายระยะ  สามเมตรกว่า  พอดีๆเลย  ๕๕๕

เพราะทีวีจอแบน  ช่วงนี้  นอกจาก 55" LG (หย่อนสี่หมื่น)แล้ว   จอแบนทั้งหลาย  ไม่น่าคงหาเอาเสียเลย

555...ผมว่าน้า WAT  ชักจะพาผมบานใหญ่เลย

ไม่มีความรู้เรื่อง Projector  เลยครับ

ออฟไลน์ nid52

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 01:34:20 pm »
ผมก้อใช้โรงรถบาทำเป็นห้องดูหนังโดยเฉพาะ...แต่ไม่ได้คิดก่อนเลย...10ปีมาแล้วคับ...
....หน้าต้างควรน้อยที่สุดจะได้ไม่มีปัญหากับโปรเจอเตอร์ครับ(ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหากับการติดตั้งจอ)...ของผมมีทุกด้านเลย555...
....ม่านควรใช่แบบblack outนะคับ...ด้วยความไม่รู้เปลี่ยนมา2รอบละ(เสียดายตังจุง...ใช้pasayaด้วยนะ)
....พื้นแกรนิโต้แหละดีสุดและ(คหสต.)ไม่ต้องเล่นลายนะเปลืองตังสุดท้ายแล้วก็เอาขนแกะมาปูทับ555..

....ระบบไฟทำไปเลยคับอย่าเหนียวเล่นของดีๆๆไปเลย(ดีของผมไม่ใช่แบบมียี่ห้อแพงๆๆนะ)
...เท่านี้แหละ...โดยผมเสียเงินไปหลายแระด้วยความไม่รอบคอบ...ตอนทำไม่ได้คิดก่อนเรย....

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 01:40:22 pm »
ทีวี  หรือจอ  อยู่ฝั่งขวา   ตัดปัญหาเรื่องแสงสะท้อน  ชงัดแน่ๆ

อ้อ.............มีอีกอย่าง...........อยากให้พิจารณา  จอ 16:9   100"   ที่ฝั่งขวา  แทนทีวีจร้า

ส่วนฝั่งซ้าย  ระหว่างจุดแขวนกีตาร์สองตัว  ตรงกลางทำหิ้งพระ เอ๊ย......หิ้ง W1500   ฉายระยะ  สามเมตรกว่า  พอดีๆเลย  ๕๕๕

เพราะทีวีจอแบน  ช่วงนี้  นอกจาก 55" LG (หย่อนสี่หมื่น)แล้ว   จอแบนทั้งหลาย  ไม่น่าคงหาเอาเสียเลย

555...ผมว่าน้า WAT  ชักจะพาผมบานใหญ่เลย

ไม่มีความรู้เรื่อง Projector  เลยครับ

ไม่หรอก  ...... เบ่งบาน วันนี้ อัตราWAFดีและผ่าน.........สุขสำราญ  แสนนาน

ยิ่งได้ข้อคิด  จากทั่นNID52 ช่วยประกันไว้ด้วย "คิดก่อนทำ"   ย่อมนำมาซึ่งความสุขท้งครอบครัวจร้า   ที่สำคัญกว่านั้น ทั่นนิด ไม่เอ่ยถึงทีวีเลยนะทั่น  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 01:44:17 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 03:13:06 pm »
อ้างอิง; แล้วใช้สายเบอร์ 4 ( ช่างบอก 2.5 ก้อพอ ) มาแต่ละจุด ที่คิดไว้มี 4-5 จุดคือ
- แอร์ ,ไฟฟ้าส่องสว่าง
- เครื่องเสียง
- TV+HDP+BDP
- แอมป์กีตาร์/เครื่องดนตรี( เพราะเอาไว้ด้านซ้าย)

ตอบครับ.. เบรคเกอร์ใหม่ใช้เฉพาะเครื่องเสียง ไฟ แอร์ อ่นใช้จากตู้เมนเดิมครับ + เบรคเกอร์ใหม่แท่งกราวน์ต้องแยกเพิ่มใหม่อีก1แท่งครับ ไม่งั้นก็ไม่มีประโยชน์+ สายเบอร์4 เห็นภาพคุณ 7.1 channel ต้องเบอร์6 เข้าปลั้กผนังพวก audio ถึงดีครับ+ ไม่ได้เล่นแบบเทพ ความเห็นส่วนตัวแรกๆก็คิดแบบนี้ครับ. แต่ถ้าคุณได้ก้าวเข้ามาในยุทธจักรนี้แล้วมีแต่จะอัพระบบในอนาคตกันทุกคนครับ. 555

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 06:10:50 pm »
สวัสดีครับ

เพดานสูงดีครับ จากรูปเกือบ 3 เมตรละมั้ง ไม่รู้ว่าทำห้องใหม่จะเทพื้นยกสูงหรือเปล่า อย่าสูงมากละกัน ให้เพดานสูงๆ ไว้ดี

วางทีวีไว้ด้าน 4 เมตรเลยครับ สำหรับฟังเพลง คู่หน้าตั้งพื้น เวลาปรับตำแหน่ง ระยะห่างผนังหลังก็เกือบเมตรแล้วครับ

surround ซ้าย ขวา ใช้ตั้งพื้นนั้นดีครับ แต่ sur back ใช้วางหิ้งก็พอ แต่ก็แล้วแต่ท่านละครับ

เรื่องหน้าต่าง ห้องตอนดูหนังนั้นต้องการความมืด แต่ตอนไม่ได้ดูหนังถ้ามืดไปนั้นไม่ดี งั้นมีหน้าต่างทางด้านขวาจะดีกว่า
ลองดูพวกไม้บานทึบสิครับ ได้ทั้งมืดและสว่าง เสียงก้องก็น้อยกว่ากระจกด้วย

เรื่องพื้นจะปูอะไร นั้นแล้วแต่ท่านเลยครับ

เรื่องไฟฟ้า
สำหรับสายเมนเส้นใหม่ก็ต้องดูว่าห้องนี้ใช้ไฟรวมๆ ประมาณเท่าไร ขนาดเบรกเกอร์ก็ต้องตามนั้น ส่วนสายก็ควรใหญ่กว่าเบรกเกอร์ครับ
แนะนำเป็น THW สำหรับเดินในท่อร้อยสาย หรือ VAF สำหรับตีกิ๊ป
ในห้องใหม่ท่านคงจะตั้งตู้ consumer ใหม่ แนะนำเป็น square D ครับ ติดตั้งง่ายดี ถ้ามีสายไฟเข้าเยอะ แนะนำให้เพิ่มตู้พักสายไว้กับตู้ไฟด้วยซะเลยครับ
จำนวนเบรกเกอร์ลูกย่อยก็แล้วแต่ท่านละครับว่าจะแยกไปกี่จุด อย่างไร
เบรกเกอร์ตัวแรกสำหรับเครื่องเสียง ตัวหลังๆ สำหรับแอร์
ไม่เกิน 16 แอมป์ ใช้สาย 2.5 ก็พอ แต่จะใช้สายใหญ่กว่านั้น(สำหรับเครื่องเสียง)ก็ได้ ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด สายไฟอย่าเล็กกว่าเบรกเกอร์ครับ ย้ำ...
เหมือนเดิมครับ ร้อยท่อใช้ THW ตีกิ๊ปก็ VAF หรือถ้าชอบสายฝอยก็ VCT ครับ สายไฟสำหรับปลั๊กเครื่องเสียง+ทีวี ลองดู JPS in wall ครับ
สายไฟเส้นหนึ่งๆ จะใช้ 2 หรือ 4 เต้ารับขึ้นไปก็ได้ครับ แค่แอมป์อย่าเกินก็พอ
ถ้าเน้นราคาถูกก็ต้อง VAF ละครับ 2x4/2.5 หรือ 2x2.5/1.5 ลองถามช่างดูละกันครับว่าค่าตีกิ๊ป กับค่าท่อร้อยสายอันไหนราคาเท่าใด

เรื่อง ground ควรติดตั้งให้ถูกต้องนะครับ ถ้าเป็นไปได้ช่างควรมีเครื่องมีเช็คความต้านทานสำหรับ ground ด้วยจะดีมากๆ เลย
ไหนๆ ก็มีสายดินแล้ว ก็ควรติดให้ครบทุกปลั๊กนะครับ อาจรวมถึงในตัวบ้านด้วย ความปลอดภัยสำคัญที่สุดนะ
จะแยกสำหรับเครื่องเสียงอย่างเดียว หรือไม่ นั้นก็ขึ้นอยู่กับท่าน แต่ต้องติดตั้งให้ถูกต้อง และท่านควรใช้พวกเครื่องกรองไฟ ต่างๆ ด้วย
ถึงจะได้ใช้ประโยชน์จากกราวเน้นๆ เพราะในชุดเครื่องเสียง ไม่ใช่ว่าอุปกรณ์ทุกตัวจะต้องการสายกราวนะครับ อย่าง HDplayer, AVR 876(ของผม) หรือทีวีบางตัว เป็นต้น

สุดท้ายขอแนะนำให้ติด surge ที่ตู้ sq D ครับ ไว้ป้องกันแรงดันสูงๆ เช่นจากหม้อแปลงระเบิด ครับ