ผู้เขียน หัวข้อ: Sharp LC-32LE240M ภาพเหมือนเป็นเม็ดทรายครับ  (อ่าน 3779 ครั้ง)

ออฟไลน์ bb123

• Flat TV member
  • *
Sharp LC-32LE240M ภาพเหมือนเป็นเม็ดทรายครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 11:02:09 pm »
สวัสดีครับวันนี้มีเรื่องรบกวน Sharp LC-32LE240M ภาพจะเป็นเหมือนเม็ดทรายอะครับ

สมมุติในจอข้างหลังเป็นภูเขา แทนที่จะเห็นเป็นสีเขียวธรรมดา กลายเป็นสีเขียวเหมือนเม็ดทรายอะครับสีแจีดๆหน่อย

หรือเวลาเป็นคนจะมีเหมือนแสงและเงา ตรงโหนกแก้ม หรือแก้มอะครับ

ไม่ทราบว่าเสียหรือเป็นเราะการตั้งค่า พอดีผมลองเอามือถือถ่ายมันไม่ติดอะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: Sharp LC-32LE240M ภาพเหมือนเป็นเม็ดทรายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 11:10:38 pm »
สวัสดีครับวันนี้มีเรื่องรบกวน Sharp LC-32LE240M ภาพจะเป็นเหมือนเม็ดทรายอะครับ

สมมุติในจอข้างหลังเป็นภูเขา แทนที่จะเห็นเป็นสีเขียวธรรมดา กลายเป็นสีเขียวเหมือนเม็ดทรายอะครับสีแจีดๆหน่อย

หรือเวลาเป็นคนจะมีเหมือนแสงและเงา ตรงโหนกแก้ม หรือแก้มอะครับ

ไม่ทราบว่าเสียหรือเป็นเราะการตั้งค่า พอดีผมลองเอามือถือถ่ายมันไม่ติดอะครับ
ลองดูการตั้งค่าว่าปรับคอนทราสต์ (ความต่างสี) เยอะไปหรือไม่ ดูว่าปรับความคมชัดมากไปหรือไม่
ถ้ายังไม่หาย แนะนำให้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณก่อนนะครับ หรือลองเปลี่ยนปลั๊กรางก่อน
ถ้ายังเป็นอีก แสดงว่าทีวีผิดปกติ ต้องเรียกช่างมาดูแล้วล่ะครับ

• *
Re: Sharp LC-32LE240M ภาพเหมือนเป็นเม็ดทรายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 12:07:30 am »

ลองดูการตั้งค่าว่าปรับคอนทราสต์ (ความต่างสี) เยอะไปหรือไม่ ดูว่าปรับความคมชัดมากไปหรือไม่
ถ้ายังไม่หาย แนะนำให้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณก่อนนะครับ หรือลองเปลี่ยนปลั๊กรางก่อน
ถ้ายังเป็นอีก แสดงว่าทีวีผิดปกติ ต้องเรียกช่างมาดูแล้วล่ะครับ

ลองปรับ ความต่างสี และความคมชัดแล้วครับ ไม่หาย (ลองทุกโหมดเลย)
เหลือสายสัญญาณ (คือสายสามสีใช่มั้ยครับ)
ทีวีเสียบกับปลั๊กตรงเลยครับ แต่ว่ากล่องทรูนี่ใช้พ่วงกับปลั๊กราง ยังไงจะลองพรุ่งนี้ครับ แล้วจะกลับมาแจ้งครับ
ขอบคุณครับผม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 12:52:41 am »
อัพเดท อาการเป็นแล้วหายครับ ครั้งก่อนลองเป่าๆฝุ่นตามรูเสียบต่างๆ
และทำการเปลี่ยนสาย 3 สี แล้วหายสักพัก

มาวันนี้อยู่ๆกลับไปเป็นอีกแหะ ไม่ได้ใช้ปลั๊กพ่วงนะครับเสียบกับปลั๊กบ้านเลยทั้งทีวีและกล่องทรู (ตอนแรกเดาว่ากล่องจะเสียรึเปล่า)
จะลองเปิดช่องธรรมดาดูก็ไม่ได้อีกเพราะว่าช่องธรรมดาที่บ้านดูไม่ได้เลยเสาไม่ดีแล้วมั้ง

แบบนี้จะเป็นที่อะไรบ้างครับ หรือทีวีผมจะมีปัญหาสะแล้วว

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 06:36:30 am »

เป็นเม็ดๆคล้ายๆยีังงี้ป่าวครับ
เปิดแต่ละทีจะเป้นบ้างไม่เป้นบ้าง

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 07:29:19 am »
อัพเดท อาการเป็นแล้วหายครับ ครั้งก่อนลองเป่าๆฝุ่นตามรูเสียบต่างๆ
และทำการเปลี่ยนสาย 3 สี แล้วหายสักพัก

มาวันนี้อยู่ๆกลับไปเป็นอีกแหะ ไม่ได้ใช้ปลั๊กพ่วงนะครับเสียบกับปลั๊กบ้านเลยทั้งทีวีและกล่องทรู (ตอนแรกเดาว่ากล่องจะเสียรึเปล่า)
จะลองเปิดช่องธรรมดาดูก็ไม่ได้อีกเพราะว่าช่องธรรมดาที่บ้านดูไม่ได้เลยเสาไม่ดีแล้วมั้ง

แบบนี้จะเป็นที่อะไรบ้างครับ หรือทีวีผมจะมีปัญหาสะแล้วว
ลองหาเครื่องเล่นอื่นมาเสียบเล่นดูครับ ถ้ายังเป็นอีก --->
--->ผมว่าถ่ายรูปหรือวิดีโอไว้ แล้วโทรหาศูนย์ชาร์ปให้เค้าวิเคราะห์หรือเข้ามาดูดีกว่าครับ ทีวีอาจมีปัญหาแล้วล่ะ ยังอยู่ในประกันใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2014, 07:38:32 am โดย sirota »