ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการอัพระบบครับ  (อ่าน 4082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sir.Tod

• *
ขอคำแนะนำในการอัพระบบครับ
« เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 01:10:51 pm »
ตอนนี้ระบบผมประกอบด้วย
1.AVR Yamaya A2020
2.RF52-II
3.RC52-II
4.RB51-II
5.SVS PB2000
ขนาดห้อง 3 x 4 m เน้นดูหนัง 100%
เพื่อนคิดว่าควรจะอัพระบบอะไรต่อดีครับ?

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำในการอัพระบบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 02:56:43 pm »
ยังไม่อัพครับ จ้ามืออาชีพมาเซ็ตเสียง ก่อนเลย ครับ เผื่อ จบ แบบ ต้องอัพ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 03:26:51 pm »
เซตไปตั้งแต่ เบิร์นsub เกิน 200 ชม. แล้วครับ. เลยอยากได้ความเห็นจากคนที่เคยอัพจากระบบใกล้เคียงกัน ห้องเท่ากัน แล้วเน้นดูหนักเป็นหลักนะครับ ผมเข้าใจว่าถ้าจะอัพขึ้นจากนี้คงจะหลายเงินเลย อยากได้คำแนะนำ คนเน้นดูหนังให้มั่นใจก่อนอัพครับ

ออฟไลน์ letallec27

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 05:12:46 pm »
เพิ่มซัพอีกตัวครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 05:42:34 pm »
เพิ่มซัพอีกตัวครับ
. จริงๆ แล้วผมเองก็มี sub อยู่ 2 ตัวอยู่แล้วแต่ส่วนมากจะเปิดแค่ PB2000 ครับ เพราะว่าด้วยขนาดห้องมีขนาดเล็ก แล้วก็ซับอีกตัวขนาดเล็กกว่าแถมต่างยี่ห้อกัน เวลาเซตให้เข้ากับคู่หน้าและSVS แล้วมันจะ Matching กันอยู่แค่แนวนั้น พอเปลี่ยนแนวหนังหรือแนวเพลวใหม่ก็ต้องปรับอีก มันลงลึกและให้รายละเอียดสู้ svs ไม่ได้  ตามที่แนะนำให้เพิ่มซับ เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเพิ่ม sub svs อีกตัวเท่ากันหรือรุ่นสูงกว่า มันจะคุ้มกับเงินที่ลงเพิ่มเปล่า ด้วยห้องที่มีขนาดเล็ก

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:34:10 pm »
สวัสดีครับ

ท่านอยากเพิ่มอะไรบ้างล่ะครับ
อย่างพวกระบบไฟ ปรับสภาพอะคูสติกห้อง เป็นอย่างไร ของเล่นอื่นๆ ก็มีให้ลองอีกเยอะเลย
ยิ่งถ้าเป็นห้องสำหรับดูหนังโดยเฉพาะ การปรับอะคูสติกห้องเป็นอะไรที่น่าทำมากๆ

ดูจากระบบของท่าน ถ้าจะอัพ ก็ต้องเป็นตัว avr ครับ
ให้ได้รายละเอียด และขับลำโพงได้เนียนกว่านี้ ซึ่งถ้าจะให้ต่างจากเดิม ก็ต้องเล่นรุ่นที่สูงกว่า 30xx เลย
หรือจะลองเปลี่ยนสายไฟ ac ก็ช่วยได้ครับ

ตัวลำโพงนั้นเสียงดี และยังไปได้ไกลกว่านี้ครับ (ท่านต้องลองฟังกับชุดฟังเพลง ใช้ int ขับ)
ตัว RF52 นั้น แม้ว่าเบสจะลงได้ไม่ต่ำเท่าลำโพงซับ แต่ความสะอาด ความคมและแรงประทะ นั้นไม่ธรรมดาเลย
ยกเว้นว่าท่านไม่ชอบแนวเสียง klipsch ก็ต้องเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่น

สำหรับซับ ถ้าท่านชอบเสียงตึบๆ แน่นๆ ก็ต้องเล่นซับสองตัวเลยครับ
ห้องเล็กก็เล่นได้อยู่ที่การปรับตั้งมากกว่า ถึงจะใช้ซับสองตัวก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะต้องดังนี่ครับ
อันที่จริงท่านก็มีซับอีกตัวอยู่แล้ว ซึ่งปัญหาที่พบก็คือ ปรับให้เข้ากันลำบาก
ท่านจะอัพซับหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง ว่าต้องการแบบใด ถ้าอยากได้รายละเอียดเพิ่ม ก็ต้องอัพไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้น
อย่างตัวผมเองก็พอใจกับการใช้ซับตัวเดียว (จริงๆ ไม่ค่อยได้เปิดด้วย)
หรือจะลองของเล่นอย่าง subdude ดู
เห็นท่านมีซับอีกตัว ไม่ลองเอาไปพ่วงเสริมกับลำโพงเซ็นเตอร์ดูละครับ

ท่านอยากได้เสียงแบบไหน อยากได้อะไรเพิ่มล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:58:17 am »
สวัสดีครับ

ท่านอยากเพิ่มอะไรบ้างล่ะครับ
อย่างพวกระบบไฟ ปรับสภาพอะคูสติกห้อง เป็นอย่างไร ของเล่นอื่นๆ ก็มีให้ลองอีกเยอะเลย
ยิ่งถ้าเป็นห้องสำหรับดูหนังโดยเฉพาะ การปรับอะคูสติกห้องเป็นอะไรที่น่าทำมากๆ

ดูจากระบบของท่าน ถ้าจะอัพ ก็ต้องเป็นตัว avr ครับ
ให้ได้รายละเอียด และขับลำโพงได้เนียนกว่านี้ ซึ่งถ้าจะให้ต่างจากเดิม ก็ต้องเล่นรุ่นที่สูงกว่า 30xx เลย
หรือจะลองเปลี่ยนสายไฟ ac ก็ช่วยได้ครับ

ตัวลำโพงนั้นเสียงดี และยังไปได้ไกลกว่านี้ครับ (ท่านต้องลองฟังกับชุดฟังเพลง ใช้ int ขับ)
ตัว RF52 นั้น แม้ว่าเบสจะลงได้ไม่ต่ำเท่าลำโพงซับ แต่ความสะอาด ความคมและแรงประทะ นั้นไม่ธรรมดาเลย
ยกเว้นว่าท่านไม่ชอบแนวเสียง klipsch ก็ต้องเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่น

สำหรับซับ ถ้าท่านชอบเสียงตึบๆ แน่นๆ ก็ต้องเล่นซับสองตัวเลยครับ
ห้องเล็กก็เล่นได้อยู่ที่การปรับตั้งมากกว่า ถึงจะใช้ซับสองตัวก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะต้องดังนี่ครับ
อันที่จริงท่านก็มีซับอีกตัวอยู่แล้ว ซึ่งปัญหาที่พบก็คือ ปรับให้เข้ากันลำบาก
ท่านจะอัพซับหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง ว่าต้องการแบบใด ถ้าอยากได้รายละเอียดเพิ่ม ก็ต้องอัพไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้น
อย่างตัวผมเองก็พอใจกับการใช้ซับตัวเดียว (จริงๆ ไม่ค่อยได้เปิดด้วย)
หรือจะลองของเล่นอย่าง subdude ดู
เห็นท่านมีซับอีกตัว ไม่ลองเอาไปพ่วงเสริมกับลำโพงเซ็นเตอร์ดูละครับ

ท่านอยากได้เสียงแบบไหน อยากได้อะไรเพิ่มล่ะครับ

*ปรับสภาพอะคูสติกห้อง : ในส่่วนของห้องคงทำอะไรมากไม่ได้ครับ ต้องใช้เป็นห้องรับแขกในตัวด้วย ซึ่งในช่วงแรก
ที่เซตระบบโดยใช้ AVR เป็นตัวออโต้เซต เสียงก็อย่างที่ได้พวกเราทราบกันดีตามแบบของ Yam+Kilspch
ทั้งแหลมทั้งสดพุ่ง +เบสบาง แต่่หลังจากเซตแก้ไข EQ+เซต Sub แล้ว Range ของเสียงความครบสูงกลางต่ำ
 มาครบ ไม่บาดหู เลยทีนี้ บวกกับเสียงโอบล้อมของ Yam ที่เยี่ยมอยู่แล้ว ผมก็ไม่เคยเปิด DSPอีกเลย เป็นรู้ท่านอื่น
เป็นหรือชอบแบบผมบ้างเปล่าครับ

*เล่น AVR รุ่นสูงขึ้น : ตอนนี้ A2020ที่ใช้อยู่ 8 โอมห์ มัน 140 วัตต์/ช่อง ถ้าอัพเป็นรุ่่นสูงขึ้น 30xx มันได้กำลังเพิ่มขึ้น
เป็น 10 วัตต์ เป็น 150 วัตต/ช่อง นะครับ ไม่แน่ใจว่าจะคุ้มค่าหรือเปล่าเนื่องจากผมจับกับลำโพงซึ่งขับง่ายอยู่แล้ว แต่จริงๆ
ผมก็อยากอัพไป Anthem เลย แต่ราคานี่สิ......

*เพิ่ม Int. Amp : ผมเน้นดูหนังนะครับ เปิดเพลง คอนเสิร์ต ร็อคบ้าง ตึบๆ ก็ Bi-Amp คู่หน้าเอาครับ
คงไม่เพิ่ม Int. Amp ครับ

*ส่่วนเพิ่ม Sub 2 ตัว : ผมกลัวว่า ถ้าเพิ่มเป็น PB2000 สองหรือรู่นใหญ่กว่า กลัวว่าจะเปิด Vol.Sub
ได้ไม่เต็มที่นะครับ ตอนนี้ตัวเดี่ยวก็เป็ดที่ 12 นาฬิกาอยู่ กลัวเพิ่มแล้วต้องลด Vol.ลง จนมันจะหลุดช่วงที่ subยัง
ทำงานได้เต็มที่นะครับ

*เพิ่มซับที่ center: ผมสนใจข้อนีมากเลย ใครมีวิธีการทำบ้างครับ หรือท่านใดเคยลองมาแล้วหรือใช้อยู่ ขอคำแนะนำ
ที่ครับ  ก่อนหน้านี้ผมรู้แต่การเพิ่ม Amp มาขับ center นะครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 04:13:05 pm »
เสียงในห้องของท่านได้ครบๆ นี่เยี่ยมไปเลยครับ
ของผมอยู่ในห้องนอน ไม่เหมาะกับการใส่แผ่นอะคูสติกอย่างยิ่ง ปัญหาจะชัดตอนเปิดดังมากๆ เสียงมันฟุ้งตีกัน
แต่ในระดับฟังปรกติ ก็ยังโอเคอยู่

เรื่องลำโพง avr int. ความหมายผมคือ ท่านเคยได้ฟังเสียงของ RF-52 จริงๆ ไหมครับ
ผมเคยได้ฟัง จึงแนะนำให้อัพ avr ถ้าอยากได้เสียงที่เนียนยิ่งขึ้น
ถ้าอยากรู้ว่าลำโพงขับเสียงได้ถึงขั้นไหน ต้องลองฟังกับชุดฟังเพลง ต้องลองใช้ int ขับ ซึ่งผมไม่ได้แนะนำให้ท่านซื้อ int นะครับ

แม้วว่า RF จะเป็นลำโพงที่ขับง่าย แต่เรื่องจะให้เสียงดี กับกำลังขับของ avr นั้นอย่าเอามารวมกับเลย
ที่ท่านถามว่า การอัพไปใช้ 150วัตต์/ch นั้นจะคู้มหรือเปล่า
คำตอบคือ ที่เราต้องการไม่ใช้ 150วัตต์ ที่ให้เพิ่มขึ้นมา แต่เป็นความเนียนของเสียงที่เพิ่มขึ้นต่างหากที่เราต้องการจริงๆ
เพราะ avr ตัวเล็กให้เสียงได้ไม่เท่าตัวใหญ่ ลองให้รายละเอียดเสียงเท่าๆ กัน แม้ว่าวัตต์จะต่ำกว่าดูสิ.... แอมป์รุ่นใหญ่คงปล่อยยาก

เรื่องการต่อ bi-amp ส่วนตัวแล้ว ผมไม่แนะนำครับ สำหรับคนที่มีงบจำกัด
ถ้าต้องใช้สายลำโพงที่มีราคา สองชุด แนะว่า รวมงบแล้วไปเล่นสายรุ่นที่สูงขึ้นจะให้รายละเอียดที่มากกว่า...

เรื่องซับ ผมไม่เคยฟัง svs เลย แต่คิดว่า ลักษณะอาการที่ ถ้าไม่เร่งโวลุ่ม แล้วได้รายละเอียดไม่ครบ นั้นไม่น่า...
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่าจริง ลองมองดูซับยี่ห้ออื่นไหมครับ

การต่อซับกับเซ็นเตอร์ นั้นตัวเซ็นเตอร์ก็ยังต่อกับ avr ตามปรกติ
ถ้า avr ท่านมีช่องปรีเอ้าท์ไว้ต่อ power amp ได้ ก็ต่อสาย rca จากปรีไปเข้าที่ชอง low level ของซับ
หรืออีกวิธีก็พ่วงสายลำโพงเพิ่ม จากเซ็นเตอร์มายังช่อง high level ของซับ (ถ้ามี)
ลองเล่นดูได้ครับ

แล้วอุปกรณ์เสริมอื่นๆ ลองเล่นดูบ้างไหมครับ พวกฟิวส์ สไปค์+จานรอง และอื่นๆ มันช่วยเสริมได้อยู่นะ

การอัพไป anthem จะคุ้มไหม?? ถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่จ่าย นั้นไม่คุ้มอย่างยิ่ง
เพราะระดับของเสียงที่ดีขึ้น นั้นไม่ได้แปรตามเงินที่จ่ายไปแม้แต่น้อย
ใช้ anthem แล้วเสียงจะดีขึ้นสองเท่าไหม ไม่แน่นอน ดีขึ้นนิดๆ หน่อยๆ
แต่เป็นที่แน่ใจได้ว่า ถ้าไม่ใช้ anthem รุ่นนี้ ก็จะไม่ได้ยินเสียงแบบนี้...

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 05:34:47 pm »
เสียงในห้องของท่านได้ครบๆ นี่เยี่ยมไปเลยครับ
ของผมอยู่ในห้องนอน ไม่เหมาะกับการใส่แผ่นอะคูสติกอย่างยิ่ง ปัญหาจะชัดตอนเปิดดังมากๆ เสียงมันฟุ้งตีกัน
แต่ในระดับฟังปรกติ ก็ยังโอเคอยู่

เรื่องลำโพง avr int. ความหมายผมคือ ท่านเคยได้ฟังเสียงของ RF-52 จริงๆ ไหมครับ
ผมเคยได้ฟัง จึงแนะนำให้อัพ avr ถ้าอยากได้เสียงที่เนียนยิ่งขึ้น
ถ้าอยากรู้ว่าลำโพงขับเสียงได้ถึงขั้นไหน ต้องลองฟังกับชุดฟังเพลง ต้องลองใช้ int ขับ ซึ่งผมไม่ได้แนะนำให้ท่านซื้อ int นะครับ

แม้วว่า RF จะเป็นลำโพงที่ขับง่าย แต่เรื่องจะให้เสียงดี กับกำลังขับของ avr นั้นอย่าเอามารวมกับเลย
ที่ท่านถามว่า การอัพไปใช้ 150วัตต์/ch นั้นจะคู้มหรือเปล่า
คำตอบคือ ที่เราต้องการไม่ใช้ 150วัตต์ ที่ให้เพิ่มขึ้นมา แต่เป็นความเนียนของเสียงที่เพิ่มขึ้นต่างหากที่เราต้องการจริงๆ
เพราะ avr ตัวเล็กให้เสียงได้ไม่เท่าตัวใหญ่ ลองให้รายละเอียดเสียงเท่าๆ กัน แม้ว่าวัตต์จะต่ำกว่าดูสิ.... แอมป์รุ่นใหญ่คงปล่อยยาก

เรื่องการต่อ bi-amp ส่วนตัวแล้ว ผมไม่แนะนำครับ สำหรับคนที่มีงบจำกัด
ถ้าต้องใช้สายลำโพงที่มีราคา สองชุด แนะว่า รวมงบแล้วไปเล่นสายรุ่นที่สูงขึ้นจะให้รายละเอียดที่มากกว่า...

เรื่องซับ ผมไม่เคยฟัง svs เลย แต่คิดว่า ลักษณะอาการที่ ถ้าไม่เร่งโวลุ่ม แล้วได้รายละเอียดไม่ครบ นั้นไม่น่า...
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่าจริง ลองมองดูซับยี่ห้ออื่นไหมครับ

การต่อซับกับเซ็นเตอร์ นั้นตัวเซ็นเตอร์ก็ยังต่อกับ avr ตามปรกติ
ถ้า avr ท่านมีช่องปรีเอ้าท์ไว้ต่อ power amp ได้ ก็ต่อสาย rca จากปรีไปเข้าที่ชอง low level ของซับ
หรืออีกวิธีก็พ่วงสายลำโพงเพิ่ม จากเซ็นเตอร์มายังช่อง high level ของซับ (ถ้ามี)
ลองเล่นดูได้ครับ

แล้วอุปกรณ์เสริมอื่นๆ ลองเล่นดูบ้างไหมครับ พวกฟิวส์ สไปค์+จานรอง และอื่นๆ มันช่วยเสริมได้อยู่นะ

การอัพไป anthem จะคุ้มไหม?? ถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่จ่าย นั้นไม่คุ้มอย่างยิ่ง
เพราะระดับของเสียงที่ดีขึ้น นั้นไม่ได้แปรตามเงินที่จ่ายไปแม้แต่น้อย
ใช้ anthem แล้วเสียงจะดีขึ้นสองเท่าไหม ไม่แน่นอน ดีขึ้นนิดๆ หน่อยๆ
แต่เป็นที่แน่ใจได้ว่า ถ้าไม่ใช้ anthem รุ่นนี้ ก็จะไม่ได้ยินเสียงแบบนี้...
. Thank you.

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 05:40:33 pm »
มีท่านใดต่อ sub กับ center บ้างครับ ผมอยากรู้เกี่ยวกับ เสียงของซับที่ต่อ มันเข้ากลมกลืนกับจังหวะของเบส เซนเตอร์ คู่หน้า แล้วก็ sub ตัวหลักเปล่าครับ ในเวลาที่ส่งเสียงพร้อมกัน ถ้าไม่พร้อมกันมีวิธีการปรับแต่งอย่างไรบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:34:25 pm »
ผมทดลองพ่วง sub กับ center มาแล้วครับ ลองดูหนังแอคชั่นจบไปเรื่อง หูอื้อ ไปเลยครับ เบสมาจริงครับ แต่หัวเบสมันไม่คมครับ อาจเพราะ sub 10 นิ้วกับเป็นตู้เปิดด้วย ยิ่งช่วงยิงกันปังๆอย่างต่อเนื่องนี้ชัดเจนเลย ซับเก็บตัวไม่ทันเลย ถ้าเป็นตู้ปิดเบสคมๆ อาจจะดีก็ได้ครับ ส่วนผมดูหนังจบเรื่องแล้วมึนเลยครับ ขอกลับไปแบบเดิมดีกว่า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ letallec27

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:37:20 pm »
ตอนที่หาคนมาเซ็ท ได้เซ็ทซัพสองตัวด้วยไหมครับ ท่านใดมาเซ็ทให้ครับ pm ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:30:04 am »
ลองเซ็ตเสียงซับกับเซ็นเตอร์ใหม่ดูครับ  มีของอยุ่แล้ว  ค่อยๆ ปรับไปครับ