ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกาษปัญหาทีวี TCL หน่อยครับ  (อ่าน 1692 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikkynaja

• Flat TV member
  • *
ขอปรึกาษปัญหาทีวี TCL หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 08:50:23 am »
เนื่องจากวันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ซื้อทีวีรุ่นใหม่ล่าสุดของ TCL รุ่น E5900 มา แต่ที่บ้านผมใช้ซาวบาร์ของ LG รุ่น 4540 ซึ่งตอนแรกก็คิดว่าเดี๋ยวต่อ HDMI ARC ออกน่าจะได้เสียงที่ดีกว่าต่อ แจ็ค 3.5 ธรรมดา

แต่เมื่อนำมาลองต่อที่บ้านกลับกลายเป็นเสียงไม่ออกครับ ทำยังไงก็ไม่ออก ตอนแรกนึกว่าเป้นที่สาย HDMI เลยเปลี่ยนมาใช้ตัว Hitman  ก็ยังใช้ไม่ได้

ผมจึงไปสอบถามทางเซล ได้คำตอบว่า ซาวบาร์ของ LG ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ แต่ใช้กับ ฟิลลิป ดันใช้ได้ อันนี้อยากถามว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับ ที่ซาวบาร์ของ LG ไม่สามารถรับเสียงจาก TCL ได้

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
Re: ขอปรึกาษปัญหาทีวี TCL หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 03:55:33 pm »
TCL มัน ARC ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
Re: ขอปรึกาษปัญหาทีวี TCL หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 04:00:30 pm »
เจอปัญหานี้เข้าไปถึงขั้นประกาศขายเลยทีเดียว
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=199968.0

ออฟไลน์ nikkynaja

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 05:15:57 pm »
5555

จริงๆ คือผมมีซาวบาร์ อยู่แล้วครับแต่เป็นของ LG ตอนซื้อก็ถามเซลดีแล้ว เค้าบอกใช้ได้หมดแหละๆ

พอกลับมาบ้านถึงกลับเครียด จะเปลี่ยนซาวด์บาร์ใหม่ก็ใช่ที่ เลยเปลี่ยนทีวีดีกว่า

จึงขอคืนกับทาง Power Buy เค้าก็ให้ครับเพราะอยู่ใน 7 วัน

สรุปจากที่ทางพนักงานบอกคือ เป็นเฉพาะซาวด์บาร์ของ LG ครับที่ ออก ARC ไม่ได้ แต่รุ่นอื่นดันได้ ผมก็งงว่าทำไมถึงแจ็คพอตมาออกพี่ผม 555

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ