ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 2033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rachat

• LCD TV member
  • **
ขอสอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 10:56:29 pm »
ผมใช้จานทรู ดูกล่องgmmzเอสดีไลท์ ปัญหาคือ ตอนนี้มันดูไม่ได้ เมื่อก่อนดูได้ปกติ ตอนนี้ กลางวันช่วงเช้าดูได้ครับ แต่หลังบ่ายไปถึงกลางคืนมันดูไม่ได้ ขึ้น ว่าไม่มีสัญญานตลอดเลย เซ็งมาก

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 03:20:21 am »
ตอนช่วงเช้า สามารถดูได้ครบทุกช่องรึเปล่าครับ..?
อาการนี้เกิดได้จากหลายสาเหตุ..
-ขั้วต่อ อาจจะหลวม
-หน้าจาน อาจจะเคลื่อน
ฯลฯ ครับ..

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:48:00 pm »
ผมลองเช็คแล้ว ขั้วปกติ หน้าจานไม่เคลื่อนแต่ก็ยังดูไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:51:56 am »
จานทรูใส่หัวกี่ขั้ว ดูกี่จุด ตอนดูไม่ได้ ดูไม่ได้ทั้งหมดหรือบางช่อง ตอนดูได้ ดูได้ครบทุกช่องมั๊ย (ตามแพคเกจที่คุณเปิด) มีเครื่องรับตัวอื่นอีกมั๊ย ถ้ามีลองเอามาต่อดูช่วงบ่าย ถ้าจะให้ดีวิเคราะห์ปัญหาง่าย น่าจะถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยครับ ที่สำคัญ ช่วงดูได้และดูไม่ได้ ถ่ายตรงหน้าความถี่ที่มีทั้งหมดในเครื่องแกรมมี่ (รู้สึกว่าจะใส่ไว้ ๒๐ กว่าความถี่) เช่น 12272 H 30000 , 12272 V 30000....12720 H 45000 คุณเลื่อนไปดูบรรทัดใด ก็จะมีแถบแสดงความเข้ม (แรง) ของสัญญาณ กับแถบ แสดงคุณภาพของสัญญาณ ขึ้นมาให้เห็น มาก น้อยขึ้นกับการส่งลงมาของดาวเทียม และ การติดตั้งหน้าจานเป็นสำคัญ มากสุดของแกรมมี่ (ถ้าจำไม่ผิด) คุณภาพจะได้ 86% น้อยสุดอยูที่มากกว่า 60% คุณก็จะดูได้ครบหมดทุกช่อง

เฮ้อ !! เหนื่อยกว่าจะจิ้มจนครบ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 06:54:18 pm »
ขอบคุณครับ ตอนดูได้ปกติ ดูได้ครบครับ แต่ตอนนี้ดูไม่ได้สักช่องเอลยครับ การต่อ ผมไม่มีจุดแยกครับ จานเดียวกล่องเดียวสัญญานรับที่ 46 เปอร์เซ็น ตอนนี้ ต้องกลับไปดูกับสายหนวดกุ้งเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 11:02:45 pm »
มี ๒ สาเหตุหลักคือ หน้าจานเคลื่อน กับ หัวรับฯเสียครับ ตรงนี้ต้องเรียกช่างตรวจเช็คครับ ถ้าจะตรวจเองเบื้องต้นให้ดูที่ความถี่ 12562 H 25776 , 12604 H 30000 ดูแถบสัญญาณ "คุณภาพ" ต้องได้ 99% (เทียบกับหน้าจาน 60 cm. พึ่งทำมาเมื่อเย็นนี้กับเครื่องแกรมมี่ตัวขาว) ส่วนแถบบนได้ 70-80% กว่า (จำเต็มไม่ได้ เพราะไม่ใช่ตัวสำคัญ) ถ้าขึ้นต่ำมากๆ โอกาสเสียมีสูง และถ้าใช้หน้าจานที่ใบใหญ่กว่า    ก็จะได้คุณภาพสัญญาณที่มาก กว่า สังเกตุจากความถี่อื่นที่อ่อน ก็จะเห็นมากกว่า

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:01:37 pm »
ขอบคุณมากๆครับ