ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกชุดลำโพงดูหนังด้วยครับ  (อ่าน 1781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kopper1972

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ พอดีผมกำลังจะซื้อชุดลำโพงมาดูหนัง ผมใช้ Onkyo In The Box 7705 อยู่ครับ พอดีจะอัพลำโพงใหม่ มีตัวเลือกคือ
1. Wharfedale Onyx Set 5.1ch
2. Wharfedale Quartz Set ราคา 15900
3. ELAC Debut แถมฟรีลำโพง Hi-End ELAC A4 Atmos F5 + B5 + C5
4. polk audio tsx330t พร้อมเซอร์ราวด์และเซ็นเตอร์ในชุดเดียวกัน
5. KEF R Series Speaker Set

อยากทราบว่า ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ ผมดูหนังอย่างเดียว เน้นเสียงโอบรอบ ห้องขนาด 3 คูณ 5 ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกชุดลำโพงดูหนังด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 06:03:41 pm »
...Polk RTi A3 คู่เดียวพอ เปลี่ยนคู่หน้า อื่นๆ ใช้ in the box ชุดเดิม ดูหนังเสียงดีขึ้นเยอะ ฟังเพลงก็ไพเราะหวานๆ

...เก็บเงินปีสองปี อัพ AVR มือ 2 รุ่นกลางใหญ่ 7xx , 8xx ลำโพง A3 ยังใช้ได้(มีประกัน 5 ปี) ลำโพง in the box ยังคงเป็นเซนเตอร์ เซอร์ราวด์ เดิมได้ แต่ไม่ควรเร่งเสียงมาก รอมีเงินหา A1 A4 sub PSW110 ,125 ว่ากันไป ใช้เวลา 10 ปีได้ครบก็ยังไม่สายเกินไป เพราะ AVR มีอายุการใช้งาน 20 - 30 ปีครับ.

...Onkyo + Polk เกิดมาคู่กัน แนะนำก่อนเล่นยี่ห้ออื่น ลอง Polk ก่อน ไม่พอใจน้ำเสียงค่อยขายราคาไม่ค่อยตก รุ่นนี้มีแต่คนต้องการครับ.ประกาศขายไม่ถึงอาทิตย์ขายได้แน่นอน.

• *
Re: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกชุดลำโพงดูหนังด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 11:32:35 pm »
อ้างถึง
..Polk RTi A3 คู่เดียวพอ เปลี่ยนคู่หน้า อื่นๆ ใช้ in the box ชุดเดิม ดูหนังเสียงดีขึ้นเยอะ ฟังเพลงก็ไพเราะหวานๆ

...เก็บเงินปีสองปี อัพ AVR มือ 2 รุ่นกลางใหญ่ 7xx , 8xx ลำโพง A3 ยังใช้ได้(มีประกัน 5 ปี) ลำโพง in the box ยังคงเป็นเซนเตอร์ เซอร์ราวด์ เดิมได้ แต่ไม่ควรเร่งเสียงมาก รอมีเงินหา A1 A4 sub PSW110 ,125 ว่ากันไป ใช้เวลา 10 ปีได้ครบก็ยังไม่สายเกินไป เพราะ AVR มีอายุการใช้งาน 20 - 30 ปีครับ.

...Onkyo + Polk เกิดมาคู่กัน แนะนำก่อนเล่นยี่ห้ออื่น ลอง Polk ก่อน ไม่พอใจน้ำเสียงค่อยขายราคาไม่ค่อยตก รุ่นนี้มีแต่คนต้องการครับ.ประกาศขายไม่ถึงอาทิตย์ขายได้แน่นอน.

เป็นคำตอบที่กระจ่างมาก ขอบคุณมากครับ ^ ^
รบกวนอีก 1 คำถาม แนะนำซัพตัวไหนดีครับ ขนาด 10 นิ้ว พอดีมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2016, 11:37:46 pm โดย Kopper1972 »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 12:09:03 am »
...ซับวูฟเฟอร์ แนะนำแบบแอคทีฟ ลองค้นหาในกระทู้เก่าๆ ห้อง Polk มีหลายยี่ห้อ หลายราคา

...การปรับซัพวูฟเฟอร์ก็มีตัวแปรเยอะเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่สภาพห้องต่างกัน ปรับต่างกัน เสียงออกมาก็ไม่เหมือนกัน ปรับยังไงให้เสริมกับลำโพงคู่หน้า ต้องศึกษาให้ดีครับ.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 01:44:21 pm »
..ซับวูฟเฟอร์ แนะนำแบบแอคทีฟ ลองค้นหาในกระทู้เก่าๆ ห้อง Polk มีหลายยี่ห้อ หลายราคา

...การปรับซัพวูฟเฟอร์ก็มีตัวแปรเยอะเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่สภาพห้องต่างกัน ปรับต่างกัน เสียงออกมาก็ไม่เหมือนกัน ปรับยังไงให้เสริมกับลำโพงคู่หน้า ต้องศึกษาให้ดีครับ
อ้างถึง

ตอนนี้ผมซื้อ Polk A3 มาแระ เดี๋ยวจะลองฟังเสียงดูครับ ส่วนซัพ น่าจะสอยตามมา ก่อนจะขยับไป เซ็นเตอร์ อ่อ ตอนแรกผมกะจะเอา A5 แต่เค้าบอกแอมป์ผมน่าจะขับไม่ไหว แอมป์ตัวนี้มันเทียบได้กะ TX-NR636 กำลัง 175watts/ch ตกลงมันขับ A5 ไหวมั้ยครับ