ผู้เขียน หัวข้อ: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล  (อ่าน 12719 ครั้ง)

ออฟไลน์ porjt

• Flat TV member
  • *
LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 03:43:54 pm »
ผมใช้เสาอากาศก้างปลาบนหลังคาที่ใช้ดูทีวี Analog ต่อกับ LG 55LB670T จูนดูทีวีดิจิตอลได้ 14 ช่องเอง และบางช่องยังเป็นแถบสีไม่มีรายการ ถ้าใช้เสาอากาศของทีวีดิจิตอลเฉพาะที่ต่อไฟ จะรับได้ครบหรือเปล่าครับ หรือต้องปรับทิศทางของเสาก้างปลา ดูจากกล่องทรูช่องครบแต่ช่อง HD ไม่ชัดเท่าดูจากทีวีโดยตรง เพื่อนๆใช้เสาแบบไหนรับได้กี่ช่องครับ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
บ้านอยู่แถวซอยวัชรพลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 03:46:04 pm โดย porjt »

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
Re: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 06:32:45 pm »
กล่องทรูที่มีอยู่ ต่อแบบไหนครับ av หรือ hdmi ถ้าเป็นกล่องเก่าไม่มี hdmi และมีจานอยู่แล้ว ซื้อกล่องใหม่น่าจะดีกว่านะครับ ซื้อแบบที่มีช่อง hdmi

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 06:41:26 pm »
ผมใช้เสาอากาศก้างปลาบนหลังคาที่ใช้ดูทีวี Analog ต่อกับ LG 55LB670T จูนดูทีวีดิจิตอลได้ 14 ช่องเอง และบางช่องยังเป็นแถบสีไม่มีรายการ ถ้าใช้เสาอากาศของทีวีดิจิตอลเฉพาะที่ต่อไฟ จะรับได้ครบหรือเปล่าครับ หรือต้องปรับทิศทางของเสาก้างปลา ดูจากกล่องทรูช่องครบแต่ช่อง HD ไม่ชัดเท่าดูจากทีวีโดยตรง เพื่อนๆใช้เสาแบบไหนรับได้กี่ช่องครับ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
บ้านอยู่แถวซอยวัชรพลครับ
ต้องหันแผง UHF ไปทางตึกใบหยกครับ

ออฟไลน์ funsafe

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 02:46:51 pm »
ซื้อเสาดิจิตอลรับภายในบ้านยี่ห้อสามารถ กับ usbจ่ายไฟให้เสา. พระรามสามรับได้ชัดแจ๋วทุกช่อง.  บ้านท่านอยู่กรุงเทพ สัญญาณดิจิตอลน่าจะครอลคลุมหมด
ส่วนเสาก้างปลาไม่เคยใช้ ใช้หนวดกุ้งรับภายใน รับช่องดิจิตอลได้15ช่อง มีสัญญาณรบกวนบางช่อง เสียงหายภาพแตกบ้าง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:11:54 pm »
ขอบคุณครับ คงจะต้องหาเสาอากาศดิจิตอลทีวีภายในมาลองดู  กล่องทรูผมเป็นแบบ HD แล้วครับต่อผ่าน HDMI  แต่ดิจิตอลทีวีช่อง HD ของกล่องทรูปล่อยสัญญาณมาเป็น SD เท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 07:44:11 am »
ล่าสุดอัพเดตเฟริ์มแวร์เป็น 04.00.13 จูนทีวีใหม่ (เสาเดิม) รับได้ช่องน้อยลงเหลือ 8 ช่องเองครับ ใครอัพเดตเป็น 04.00.13 แล้วจูนรับช่องได้น้อยลงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ dadkawhom

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:01:55 am »
ล่าสุดอัพเดตเฟริ์มแวร์เป็น 04.00.13 จูนทีวีใหม่ (เสาเดิม) รับได้ช่องน้อยลงเหลือ 8 ช่องเองครับ ใครอัพเดตเป็น 04.00.13 แล้วจูนรับช่องได้น้อยลงหรือเปล่าครับ
50lb650t อัพ 4.00.13 แล้ว ได้ 30 ช่องเหมือนเดิมครับ(โคราช)
แต่ปัญหาของผมคือสัญญาณดิจิตอลทีวี ของ LG มันไม่ค่อยนิ่งเลย(เป็นตั้งแต่ก่อนอัพ)
มีกระตุก สัญญาณขาดเป็นระยะ ไม่บ่อยแต่ถี่กว่าดูจากกล่องดิจิตอลครับ(soken, mcot view)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:41:10 am »
50lb650t อัพ 4.00.13 แล้ว ได้ 30 ช่องเหมือนเดิมครับ(โคราช)
แต่ปัญหาของผมคือสัญญาณดิจิตอลทีวี ของ LG มันไม่ค่อยนิ่งเลย(เป็นตั้งแต่ก่อนอัพ)
มีกระตุก สัญญาณขาดเป็นระยะ ไม่บ่อยแต่ถี่กว่าดูจากกล่องดิจิตอลครับ(soken, mcot view)

ขอบคุณครับ ผมงงที่ทำไมจูนช่องได้ไม่เท่าเดิม สงสัยเป็นที่ช่วงเวลาด้วย ครั้งแรกจูนตอนกลางวัน หลังอัพ ผมมาจูนตอนเย็นและกลางคืน ความแรงของสัญญาณอาจน้อยลง ต้องหาเวลาไปจูนเวลาเดิม เพราะถ้าเฟริ์มแวร์ไม่เกี่ยว จูนเนอร์ทีวีก็น่าจะไม่เสีย

ออฟไลน์ o-por

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:56:02 am »
ลองซื้อ เสาสัญญาณของ สามารถ รุ่น D3E มาต่อครับ แล้วหันไปทางตึกใบหยก เปิดดูจากก Google Map ก็ได้ว่าหันไปทางไหน แล้วลองจูนใหม่ดู ผมว่าน่าจะรับได้ทุก Mux ครับ เสาภายนอกจะดีกว่าเสาภายใน  ส่วนที่บางช่องเป็นแถบสี เพราะช่องนั้นยังไม่มีใครมาทำรายการให้ดูครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:17:43 am »

ขอบคุณครับ ผมงงที่ทำไมจูนช่องได้ไม่เท่าเดิม สงสัยเป็นที่ช่วงเวลาด้วย ครั้งแรกจูนตอนกลางวัน หลังอัพ ผมมาจูนตอนเย็นและกลางคืน ความแรงของสัญญาณอาจน้อยลง ต้องหาเวลาไปจูนเวลาเดิม เพราะถ้าเฟริ์มแวร์ไม่เกี่ยว จูนเนอร์ทีวีก็น่าจะไม่เสีย

มารายงานล่าสุดจูนใหม่ เสาเดิมได้เพิ่มมาเป็น 14 ช่อง ของ MUX1 กับ MUX2 สัญญาณ MUX2 อ่อนมากไม่ค่อยนิ่ง สงสัยยังส่งไม่สมบูรณ์ตอนกลางวันสัญญาณจะแรงกว่า คงจะต้องปรับปรุงเสาก้างปลาเพิ่มแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:54:29 am »

มารายงานล่าสุดจูนใหม่ เสาเดิมได้เพิ่มมาเป็น 14 ช่อง ของ MUX1 กับ MUX2 สัญญาณ MUX2 อ่อนมากไม่ค่อยนิ่ง สงสัยยังส่งไม่สมบูรณ์ตอนกลางวันสัญญาณจะแรงกว่า คงจะต้องปรับปรุงเสาก้างปลาเพิ่มแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

อาการเครื่องของผมสังเกตุมาหลายวันตั้งแต่อัพ FW จาก Version 03.00.83 ไปเป็นVersion 04.00.13 การรับสัญญาณ DTV ไม่ค่อยดีไม่นิ่งเหมือนเวอร์ชั่นเก่า มีอาการเสียงหายภาพแตกบางครั้งหรือภาพหายแล้วขึ้นสัญญาณรบกวน(ประมาณสัญญาณหายรับไม่ได้) ลองนับเวลาดูจะเป็นทุกๆประมาณ 15วินาทีต่อครั้งทำให้เสียอารมย์ในการรับชมมาก ซึ่ง Version 03.00.83 ซื้อมาใหม่ใช้มา 2-3วันก่อนหน้าที่จะอัพเฟิร์มแวร์ไม่มีอาการนี้รับได้ก็ดูได้นิ่งเลย อาการDTVเป็นทุกช่อง Analogไม่เป็น จะว่าเป็นที่แผงเสาอากาศทำไมซื้อมาวันสองวันแรกไม่เป็น หรือว่าการออกอากาศช่วงนี้ความแรงสัญญาณต่ำ ไม่ทราบใครมีอาการอย่างผมบ้าง ผมใช้เสาแผงอากาศราคาถูกทั่วไปรับช่วง VHF-UHFระบุว่ารองรับทีวีดิจิตอลด้วยน่าจะเป็น3E จูนช่อง DTVพบ 38ช่องชัดทุกช่องแต่ไม่นิ่งมีอาการที่ว่า ATVพบ 6ช่อง ก็มีครบทุกช่วงขนาดนี้ยังรับชมไม่ได้อีกเหรอ [ช็อค] ว่าจะสอบถามทางLGเขาคงจะบอกให้ผมเปลี่ยนแผงเสาอากาศใหม่ราคาแพงๆแน่ถ้าไม่หายใครจะรับผิดชอบ บ้านผมอยู่ห่างตึกใบหยกประมาณ35กิโลเมตร แล้วรุ่น LB670T เขาดูและวัดความแรงสัญญาณ DTV ตรงไหนใครพอทราบบ้างครับผมหาไม่เจอ เครียดเลยไม่รู้เป็นที่ทีวีหรือเสาแผงอากาศ  [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ chainorth

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:34:38 am »
หากล่อง set top box มาเทียบจะได้รู้ว่าเป็นที่อะไร
ปล.ช่วงนี้ฝนเมฆมากอาจจะภาพกระตุกค้างบ้าง แต่ผมว่าเป็นที่ tuner lg รุ่นนี้มากกว่า

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:36:09 am »
ของผมตอนซื้อมาเป็น FW เดิม ช่างจูนให้ก็พบ 14 ช่องเลย ภาพชัดพอสมควร  พออัพ FW ลองจูนใหม่เจอแค่ 8 ช่อง แต่เมื่อวานเย็นลองจูนอีกครั้งก็เจอ 14 ช่อง แต่สัญญาณของช่องที่เพิ่มอีก 6 ช่อง จะขาดๆ หายๆเหมือนกันครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่ FW ใหม่หรือสัญญาณทีวีดิจิตอลที่ส่งมาช่วงนี้ไม่ดี  คงต้องสอบถามคนใช้รุ่นนี้และอัพ FW เป็น 04.00.13 หลายๆคนว่าสัญญาณทีวีดิจิตอลเหมือนเดิมหรือเปล่า   ส่วนการวัดความแรงของสัญญาณอยู่ในเมนู ช่อง จะมีให้เลือกค้นหาอัตโนมัติ  ค้นหาเอง และความแรงสัญญาณ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 06:30:55 pm »
มารายงานผลครับ ผมลองโทรไปถามช่างแถวบ้านที่มาติดตั้งเสาก้างปลาตอนดูทีวีอนาล็อคช่างบอกว่าถ้ารับช่อง 3 เดิมชัดก็น่าจะจูนทีวีดิจิตอลได้ครบ 5 MUX แต่สัญญาณอาจจะแรงไม่เท่ากัน อาจจะเข้าหัวปลั๊กไม่ดีหรือหลวม กลับบ้านมาลองถอดสายอากาศที่ต่อจากปลั๊กเสียบกับที่ทีวี ขันน็อตที่หัวให้แน่นใหม่ทั้งสองข้างลองจูนใหม่ได้ช่องครบแล้วครับ 48 ช่อง 5 MUX  แล้วครับ แต่สัญญาณมีหายบ้าง  สงสัยคุณภาพสายกับเสาเก่าแล้วครับ

ออฟไลน์ inin

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:54:14 pm »
ผมก็มีปัญหากับดิจิตอลทีวีครับ ดูแล้วบางทีกระตุกเรื่อยๆ บางทีขึ้น สัญญาณรบกวน ไม่รู้เป็นที่อะไรครับ สัญญาณผมก็ว่ากำลังดีนะ แต่บางทีคุณภาพสัญญานมันก็หายๆ

ไม่เข้าใจว่าเป็นที่อะไร เซงครับ ดูบอลแล้วกระตุก

ตามภาพเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 11:58:08 pm โดย inin »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 08:15:01 am »
ความแรงสัญญาณมากกว่าผมอีกครับ ไม่แน่ใจว่าการส่งสัญญาณของสถานียังไม่เสถียรรึเปล่าเพราะบางครั้งตอนกลางวันสัญญาณแรง กลางคืนสัญญาณอ่อนลง ตอนนี้มีปัจจัย 3 อย่างคือการส่งสัญญาณ เสาอากาศ และจูนเนอร์ดิจิตอล  ถ้าหา set top box ทีวีดิจิตอลมาเปรียบเทียบกับจูนเนอร์ของทีวี ก็คงรู้สาเหตุครับ

ออฟไลน์ peachy

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:14:02 pm »
ของผมก็เป็นครับ LB650T สัญญาณ ดิจิตอล กระตุกๆ บางทีก็ขึ้นว่าสัญญาณหาย

แต่พอเช็คสัญญาณจากเครื่องกลับเต็มร้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ทีวี หรือ เสาบ้านเรา? T_T

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:40:15 pm »
ของผมเมนูทดสอบสัญญาณเจอแค่ 4ช่องแต่ละช่องความแรงสัญญาณไม่เกิน 60% แต่คุณภาพสัญญาณขึ้นเต็ม100% สัญญาณรบกวนกระตุกบางวันหรือบางช่วงเวลาครับ เซ็งมากตอนดูบอลแล้วลุ้นประตูชอบเป็นจังหวะนั้นพอดี   [ไม่เอา]  ตอนนี้กำลังจะไปหาแผงก้างปลาใหม่มาติดตั้ง ด้วยพื้นที่จำกัดว่าจะลอง HD-9Eตามสเป็คเห็นบอกรับไกล 80km.จากสถานีส่ง HD-14E(100km.)ราคาก็แพงเกิน ถ้ายังเป็นอีกก็ไม่ใช่แล้วล่ะผมว่าจูนเนอร์ทีวีคงมีเกนรับสัญญาณต่ำหรือไม่ก็สถานีส่งไม่เสถียร แฟนบอกให้หาจานมาติดซะ DTV HDเอ้ย....  [โขกโต๊ะ]

ของผมก็เป็นครับ LB650T สัญญาณ ดิจิตอล กระตุกๆ บางทีก็ขึ้นว่าสัญญาณหาย

แต่พอเช็คสัญญาณจากเครื่องกลับเต็มร้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ทีวี หรือ เสาบ้านเรา? T_T

สัญญาณเต็มร้อยยังกระตุกอีกเหรอครับ ใครใช้รุ่นเก่าช่วยมาแจ้งทีว่ามีอาการกระตุกไหม ถ้ามีอาการกระตุกเหมือนกันความเป็นไปได้น่าจะเป็นที่สถาณีส่งนะผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 02:08:08 pm โดย ManTech »