ผู้เขียน หัวข้อ: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล  (อ่าน 12720 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachy

• Flat TV member
  • *
Re: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:33:23 pm »
ตอนนี้ลื่นแล้วครับ
แต่รู้สึกมันไม่คมเหมือนเดิม
คาดว่า คงเป็นเพราะการปล่อยสัญญาณบ้านเราแน่ๆครับผม
อาจจะยังไม่เสถียร ดีครับผม

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
Re: LG 55LB670T การรับทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:33:08 am »
ของผมเมนูทดสอบสัญญาณเจอแค่ 4ช่องแต่ละช่องความแรงสัญญาณไม่เกิน 60% แต่คุณภาพสัญญาณขึ้นเต็ม100% สัญญาณรบกวนกระตุกบางวันหรือบางช่วงเวลาครับ เซ็งมากตอนดูบอลแล้วลุ้นประตูชอบเป็นจังหวะนั้นพอดี   [ไม่เอา]  ตอนนี้กำลังจะไปหาแผงก้างปลาใหม่มาติดตั้ง ด้วยพื้นที่จำกัดว่าจะลอง HD-9Eตามสเป็คเห็นบอกรับไกล 80km.จากสถานีส่ง HD-14E(100km.)ราคาก็แพงเกิน ถ้ายังเป็นอีกก็ไม่ใช่แล้วล่ะผมว่าจูนเนอร์ทีวีคงมีเกนรับสัญญาณต่ำหรือไม่ก็สถานีส่งไม่เสถียร แฟนบอกให้หาจานมาติดซะ DTV HDเอ้ย....  [โขกโต๊ะ]

ของผมก็เป็นครับ LB650T สัญญาณ ดิจิตอล กระตุกๆ บางทีก็ขึ้นว่าสัญญาณหาย

แต่พอเช็คสัญญาณจากเครื่องกลับเต็มร้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ทีวี หรือ เสาบ้านเรา? T_T

สัญญาณเต็มร้อยยังกระตุกอีกเหรอครับ ใครใช้รุ่นเก่าช่วยมาแจ้งทีว่ามีอาการกระตุกไหม ถ้ามีอาการกระตุกเหมือนกันความเป็นไปได้น่าจะเป็นที่สถาณีส่งนะผมว่า

มารายงานผลครับ เมื่อวานได้ไปซื้อเสาแผงก้างปลา HD-9E ติดตั้งทดสอบสัญญาณได้ครบ 5 MUX แล้ว ช่อง26(514MHz)ความแรงจะต่ำกว่าช่องอื่นได้ประมาณ60% ช่องอื่นๆ 80%-100% จูนDTVได้ 38ช่อง ATVได้ 6ช่อง ทดสอบดูทั้งวันไม่มีอาการสะดุดให้เห็นอีกเลย  [รัก]

สรุปเป็นที่เสาแผงก้างปลาครับเสาเดิมเป็นแบบทั่วไปอาจจะรับความถี่แบนด์วิดธ์และความแรงต่ำจึงมีอาการสะดุดและภาพไม่ค่อยคม เดี๋ยววันนี้ลองทดสอบอีกวันว่าจะยังมีอาการรับสัญญาณสะดุดให้เห็นอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 09:10:27 am »
เสาดีมีชัยไปกว่าครึ่ง  [yes]

ออฟไลน์ dadkawhom

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 01:59:12 pm »
ตอนนี้ลื่นแล้วครับ
แต่รู้สึกมันไม่คมเหมือนเดิม
คาดว่า คงเป็นเพราะการปล่อยสัญญาณบ้านเราแน่ๆครับผม
อาจจะยังไม่เสถียร ดีครับผม
ของผมก็ดีขึ้นชัดเจนครับ ไม่กระตุกแล้ว

ออฟไลน์ porjt

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:23:17 am »
ตามความเห็นของทุกคนน่าจะเป็นที่เสาอากาศ ถ้าใช้เสาก้างปลาของเดิมดูได้ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง สัญญาณอาจมาๆหายๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นเสาอากาศก้างปลาเฉพาะของ DTV จะเสถียรกว่า  แล้วถ้าใช้เสาอากาศภายในแบบ Active ของ Provision ที่มีสาย USB ต่อไฟเลี้ยงจากทีวี สัญญาณจะเทียบได้กับเสาอากาศก้างปลา DTV ภายนอกหรือเปล่าครับ จะเสถียรกว่าเสาก้างปลา Analog เดิมหรือเปล่าครับ ใครใช้อยู่ช่วยแจ้งด้วยครับ ผมอยู่แถววัชรพลระยะทางถึงใบหยกไม่น่าเกิน 50 ก.ม.  ไม่อยากขึ้นไปเปลี่ยนเสาบนหลังคา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peachy

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:37:23 pm »
ตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้วอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าตกลงเป็นที่เสาหรือเปล่า? เพราะผมใช้แบบรวมกับคอนโดอ่ะครับผม
หรือว่าต้องลองไปซื้อเสามาลองใช้เองแล้วกระมัง :(

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:51:52 am »
ตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้วอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าตกลงเป็นที่เสาหรือเปล่า? เพราะผมใช้แบบรวมกับคอนโดอ่ะครับผม
หรือว่าต้องลองไปซื้อเสามาลองใช้เองแล้วกระมัง :(

ตอนนี้ของผมก็เป็นครับ คิดว่าคงเป็นที่สถานีส่งแล้วล่ะครับ สังเกตุ MUXช่อง26 สัญญาณไม่นิ่งขึ้นๆลงๆ ผมเปลี่ยนแผงก้างปลาเป็น HD-9E ช่อง26(514MHz)ความแรงจะต่ำกว่าช่องอื่นได้ประมาณ 70%สัญญาณขึ้นลงช่วงนี้ ส่วนMUXช่องอื่นๆ 90%ขึ้น สัญญาณนิ่งแต่ทำไมมันสะดุดเหมือนกัน งง  [งง]