ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากที่ได้ tv แล้ว ผมขอรบกวนอีก 2 เรื่องครับ  (อ่าน 1869 ครั้ง)

ออฟไลน์ moozila

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ ผมได้   samsung 40f6400dk  มาไว้ที่บ้านแล้ว  แต่มีคนแนะนำว่า ให้เปลี่ยน
 ปลั๊กพ่วง เอาแบบดีหน่อยนึง ผมบังเอิญไปเจอ ยี่ห้อ
Belkin 8 ช่อง Ultimate Surge Protector & TV, LAN RJ-45, Telephone, Coaxial TV/Satellite Box 3 m.

ราคา 1090 บาท ตัวนี้ พอจะใช้ได้มั้ยครับ  หรือ พอจะมีตัวที่ถูกกว่า  และคุณภาพใช้ได้ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

อีกเรื่องคือ  ผมเป็นคนชอบโหลดบิท  จะโหลดหนังมาดูประจำ  ดูแล้วก็ลบ แต่ตอนนี้ tv มันทำให้ ผม อยากเก็บหนังมากๆ
เลยว่าจะซื้อ  External Hdd. มาเสียบกับ tv กะว่า สัก 500 GB  ถึง 1TB  แค่นั้น  แต่ผมไม่รู้จะเลือก ยังไงให้มัน
Support กับ tv ครับ  รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำ หน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 10:50:37 pm โดย moozila »

ออฟไลน์ bus

• *
Re: หลังจากที่ได้ tv แล้ว ผมขอรบกวนอีก 2 เรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 08:27:57 am »
ปลั๊ก Belkin ใช้ได้ครับ เวลาซื้อปลั๊กลองคำนวณอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ใช้ด้วยครับกินกระแสเท่าไหร่ และถ้าให้ดีไม่ควรพ่วงใชักับพัดลม (เอาเฉพาะทีวี และ เครื่องเล่น dvd,bd)

External hdd เอา 2-3 T ไปเลยครับ เห็นบอกชอบดูหนังและเก็บไม่งั้นแป๊บเดียวเต็ม (เคยไปดูร้าน กล้วย it กับ it เมือง มีตารางเปรียบเทียบว่า hdd เก็บหนังได้กี่เรื่อง เพลงกี่เพลง ลองประมาณได้ครับ)

• *
Re: หลังจากที่ได้ tv แล้ว ผมขอรบกวนอีก 2 เรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:54:07 am »
HDD ที่ผม งง ว่าจะเลือก แบบไหน คือ มันมี ทั้ง 2.0  -   2.5  -  3.0 บางคน บอก ต้องระวัง เรื่อง ไฟเลี้ยง ไม่พอ  เลย ยังเลือก ไม่ถูก อ่ะครับ  ขอบคุณ  ท่าน bus มากครับ ที่ช่วยแนะนำ

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:18:10 pm »
ใช้แบบไหนก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ 2.0 หรือ 3.0 มันแค่ความเร็วการเชื่อมต่อ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:12:06 pm »
HDD 2.5 นิ้ว กับ 3.5 นิ้ว คือขนาดของ HDD
- HDD 2.5นิ้ว คือ HDD สำหรับโน๊คบุค ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงครับ
- HDD 3.5นิ้ว คือ HDD สำหรับคอมตั้งโต๊ะ(ซึ่ง HDD 3.5 ต้องใช้ไฟเลี้ยง)

ส่วน USB2.0 กับ USB3.0 ต่างกันที่ความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลลง HDD ครับ (ถ้าเป็น HDD ขนาด 2.5 USB3.0 จะเร็วกว่า USB2.0เท่าตัวได้ครับ)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คอมฯเราก็ต้องเป็นช่อง USB3.0 ด้วย(สังเกตุง่ายๆรูUSB3.0จะเป็นสีฟ้า)
ซึ่งตอนนี้ EXT HDD 2.5" แบบพกพา ไม่น่ามี USB2.0 ขายแล้วครับ เพราะซื้อ USB3.0 มาก็ใช้กับช่องเสียบUSB2.0ได้เหมือนกัน

ถ้าเน้นเก็บหนังแนะนำ HDD 3.5 จะแบบสำเร็จรูป หรือแบบ HDD+Docking ก็ได้
ถ้าไม่เน้นเก็บ ดูแล้วลบทิ้ง HDD 2.5 ก็ได้ครับ ตอนนี้แบบสำเร็จรูป หรือ box +HDD2.5 มาประกอบเอง ราคาก็ไม่ต่างกันครับ

ผมเคยเอา EXT HDD 2.5" USB3.0 มาเสียบกับทีวีซัมซูงที่อายุ 4 ปี ก็เปิดใช้งานได้ปกตินะครับ

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:18:21 pm »
ปลี๊กต้องแนะนำ Belkin ครับ
ผมใช้อยู่ที่ 3 , 6 และ 8 รู
ไม่มีงอแง ใช้ทนมากครับ

ส่วน HDD นี่ อย่าเพิ่งซื้อความจุสูงๆครับ
ควรเช็ค TV ก่อนว่ารองรับหรือเปล่า
อย่าง LG LE5500 (รุ่นเมื่อ 3-4 ปีก่อน) ใข้กับ HDD ไม่เกิน 1 Tb เท่านั้นครับ
ใช้กับ 2.5" 500 Gb และ 3.5" 1 Tb โอเค

แต่ลองใช้กับ 3.5" 2 Tb เครื่องมองไม่เห็นครับ
ส่วน 3.5" 3 Tb ยังไม่ได้ลองครับ แต่คาดว่าจะใช้ไม่ได้

หากท่านมี HD Player ก็หายห่วงครับ เพราะ Play On HD2 ของผม เห็น 3 Tb สบายๆ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 06:10:40 pm »
ขอบคุณ พี่ๆนะครับ ที่ช่วยแนะนำ  ตอนนี้ ผมซื้อ ปลั๊กพ่วง belkin 6 รู มาใช้แล้วครับ
มันมีที่ เสียบสายอากาศ เอาไว้ป้องกัน เรื่อง ฟ้าผ่าด้วย และ ก็ รูเสียบสาย LAN 
แต่ผมลอง เอา สายอากาศ เสียบผ่าน ปลั๊ก ภาพไม่ชัดเลย เหมือนมี สัญญาณ รบกวน

เลยไม่เสียบผ่าน ปลั๊ก ดีกว่า  ปลั๊กพ่วง 6 รู นี้ ผมใช้เสียบแค่ 2 อย่างเอง tv กับ กล่อง iptv ของ tot

แต่เวลา  ผมดู tv ผ่าน กล่อง iptv  อยู่ดีๆ ถ้าเกิด มีคนปิดไฟ เพดาน ที่ให้ แสงสว่าง ในบ้าน

ภาพใน tv จะดำ ไปแปปนึง  เหมือนสัญญาณ จาก กล่อง iptv จะหลุด ไป แล้วก็ กลับมามีภาพ เหมือนเดิม

แบบนี้ถือว่า ผิด ปรกติใช่มั้ยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 07:50:30 pm »

แต่เวลา  ผมดู tv ผ่าน กล่อง iptv  อยู่ดีๆ ถ้าเกิด มีคนปิดไฟ เพดาน ที่ให้ แสงสว่าง ในบ้าน

ภาพใน tv จะดำ ไปแปปนึง  เหมือนสัญญาณ จาก กล่อง iptv จะหลุด ไป แล้วก็ กลับมามีภาพ เหมือนเดิม

แบบนี้ถือว่า ผิด ปรกติใช่มั้ยครับ  ขอบคุณครับ

เปลี่ยนสาย HDMI ครับ ถ้าเป็นสาย hdmi ที่ผลิตไม่ได้มาตรฐาน จะเกิดอาการดังกล่าว

และถ้าเปลี่ยนสายแล้วยังไม่หาย ต้องแก้ที่ระบบไฟฟ้าในบ้าน