ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะจัด 727 กับลำโพงตั้งพื้น แต่ไม่แน่ใจว่าห้องขนาดนี้ไหวไหมครับ  (อ่าน 2483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Drsun

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ มือใหม่ซิงๆเลยครับ ตอนนี้มีงบราว 5หมื่นบาท  [โย่ว]
ว่าจะจัด onkyo727 ส่วนงบที่เหลืออาจลงแค่ลำโพงคู่หน้า กับสายสัญญาณก่อน   [ปาดเหงื่อ]
ทีนี้ห้องที่ใช้
- ขนาดหน้าหลัง(ลึก)  ราว3.6 m.
- จากTV(42") ถึงกลางโซฟาราว 2.5m.
- พื้นถึงเพดาน(สูง)        2.7m.
- ซ้ายขวา(กว้าง) เฉพาะส่วนดูทีวีราว 3m. แต่ด้านซ้ายมือ จะโล่งเพราะต่อกับส่วนทานอาหาร(รวมทั้งสองส่วนราว 7เมตร)

ที่จะถามคือ
1.  พื้นที่ขนาดนี้ลง ตั้งพื้นไหวไหมครับ (ดู Polk RTi A5 ไว้) หรือ ควรลงเป็นวางหิ้งมากกว่า (A3?)
2.  ถ้าพื้นที่ขนาดนี้วางหิ้งเหมาะกว่า 727 ใหญ่ไปไหมครับ หรือควรลดมาเล่น 626
3.  นอกจาก polk แล้วลำโพงที่จับกับ 727 ได้ดีแนะนำตัวไหนบ้างไหมครับ(ตั้งพื้น หรือวางหิ้งที่น่าจะเหมาะสมในงบ ราว2หมื่นนิดๆ)
ปกติผมดูหนัง(70%) action บ้าง drama บ้าง ฟังเพลง(30%) เน้นเสียงนักร้อง(susan wong,arron) หวานๆ อิ่มๆ แหลมกรุ๊งกริ๊งไม่บาดหู

ขอบคุณครับ     [ปลื่ม]

ออฟไลน์ barber000777

• Edge LED TV member
1.Polk RTi A5 ไหว

2. 727 ไม่ใหญ่ไปครับ AVR ยิ่งรุ่นใหญ่เสียงยิ่งดี

3. PolK จับคู่กับ Onkyo  ดีแล้ว เกิดมาคู่กัน เหมือน ช้อนกับ ส้อม  [หื่น]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

ขออณุญาติเห็นต่างครับ
ขนาดห้องต้องถือว่าค่อนข้างเล็กครับ แนะนำว่าลำโพงวางหิ้งจะเหมาะกว่า
ถ้า Polk ก็ลงมา A3
ส่วนแอมป์ใหญ่ไว้ไม่มีปัญหาครับ กำลังขับเยอะไม่ใช่เสียงดัง แต่จะอิ่มแน่นและรายละเอียดครบขึ้น
ส่วนตัวเลือกอื่นมาเพิ่ม choice ให้ Wharfedale Di122 (ต้องถือว่าใกล้เคียงกับ Polk A3) ถ้าชอบเสียงร้องแบบ Susan Wong ตรงแนว กลางหวานสะอาด หฟังสบาย แต่ไม่ดุดันเท่า Polk ครับ

แต่ถ้าลงมาวางหิ้งในกลุ่มนี้ก็อยู่ในกลุ่มหมื่นต้นๆ ถ้าวางงบไว้ถึง 2 หมื่น ก็ได้ตระกูลใหญ่ขึ้นมา EVO2 10 ครับ รายละเอียดและความพริ้วดีขึ้นอีกจมครับ

นำเสนอเป็นแนวทาง...ไว้ลองทดสอบดูก่อนว่าชอบมั๊ยครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ Drsun

• Flat TV member
  • *
เรียนถามท่าน hifitower ที่บอก A5 ไม่ไหวนี้คือ ห้องเล็กแล้วเบสมันจะล้นหรือเป็นยังไงครับผม    [ร้องไห้]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 09:37:13 pm โดย Drsun »

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

เรียนถามท่าน hifitower ที่บอก A7 ไม่ไหวนี้คือ ห้องเล็กแล้วเบสมันจะล้นหรือเป็นยังไงครับผม    [ร้องไห้]

ห้องลึก 3.6 เมตร
ระยะดู (ตำแหน่งนั่ง) 2.5 เมตร
ดีหน่อยที่หน้ากว้าง (แต่การ set เอากันที่ตำแหน่งวางลำโพง และจุดนั่งฟังก็เรียกว่ายังเล็กอยู่ดีครับ)

จากประสบการณ์กลัวเบสจะล้นครับ
แนะนำอีกทางเลือกนึงสำหรับคอหนังที่ต้องการความหนักแน่น งบประมาณที่เหลือระหว่าง A5 กับ A7 มีอีก 7-8 พัน เอาไปขยับ subwoofer ดีกว่าครับ ตัว sub เค้าจะอิสระในการปรับ crossover และ volume ซึ่งสามารถจูนได้ในขนาดห้องครับ

อันนี้เป็นแนวทาง

[กระโดด]