ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาและ แนะนำลำโพงคู่หน้าให้ทีครับงบ 4500-5000 มือใหม่  (อ่าน 2570 ครั้ง)

ออฟไลน์ J47

• Flat TV member
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมมีคำถามหน่อยนะครับ ผมซื่อ ออนเกียว 3700 มาประมาน จะเดือนแล้วครับแต่เมื่อ
2วันที่ลำโพงคู่หน้าเป็นอะไรไม่รู้ครับ ตัวซ้ายไม่มีเสียงเลย ตัวขวา มีเสียงซ่าๆๆ อาการแบบนี้ลำโพงขาดหรอป่าวครับ
ก่อนที่จะเป็นผมเปิดตั้งแต่ 10 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็น ก่อนจะเสียผมลองเพิ้มดังจนสุดแล้วก็เป็นอย่างที่ว่าเลย
ตอนแรกว่าจะส่งซ่อม แต่คิดไปคิดมาเปลี่ยนไปเลยดีกว่า เลยจะมาขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ

ตัวที่ผมเล็งๆไว้มี polk r300 กับ polk r150  2 ตัวนี้ใช้กับ ออนเกียว 3700 ได้ไหมครับ  ที่เล็งตัวมีเพราะมีเห็นมีโปโมชั่น ครับ

และ polk r150 ใช้เป็นลำโพงคู่หน้าได้ไหม ถามเผื่อ polk r300 ใช้ไม่ได้ หรือพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำไหมครับในงบประมาน 4500-5000

อีกนิดครับ พี่ๆใช้ เครื่องเสียงวันล่ะกี่ ซ.ม หรอครับ คือผมต่อกับคอมนะครับเปิดหลายชั่วโมงอยู่ครับเวลาพักเครื่องสักกี่ ซ.ม ดีครับ

เครื่องเสียงดูแลรักษายังไงก็อยู่กับเรานานๆครับ ลบกวนพี่ๆทุกท่านหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
คราวหน้าอย่าเปิดดังขนาดนั้นนะครับ
เวลาเปิดดังแล้วเสียงเริ่มเพี้ยนๆ แตกๆ ก็ควรเบาลงได้แล้ว

ก่อนจะคิดซื้อลำโพงใหม่ ควรเช็คดูก่อนว่า Amp ยังปกติดีมั๊ย สลับลำโพงเอาด้านหลังมาใส่ด้านหน้าดูก่อนก็ได้ครับ

ของผมก็ต่อกับคอมพ์เหมือนกัน เคยเปิดนานสุด 10 โมงเช้าถึงตีสี่ ไม่ได้ปิดเลย

ปกติ ก็เปิดฟังเพลงเป็นหลัก ใช้งานราวๆ วันละ 8 ชั่วโมง เวลาไม่ได้ฟังเพลงก็ปิดไว้บ้าง ก็ยังใช้งานจอได้ตามปกติ

ตัวที่ใช้อยู่ก็อายุ 3 ปีกว่าแล้ว วางไว้โล่งๆ เลย เอามาเปิดฝาเป่าฝุ่นบ้าง ประมาณปีละครั้ง หรือนานกว่านั้นครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ J47

• *
ขอบคุณครับ ผมลองสลับเอาตัวโพงตัวอื่นมาต่อแล้วครับเสียงออกปกติ ตัว AMP ยังปกติอยู่ครับผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ลำโพงแถมมากับเครื่องใช่ไหมครับ ถ้าขาดส่งให้ตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อมา อาจไม่เสียซักบาท แต่ถ้าส่งต่างร้าน เค้าก็จะคิดค่าขนส่งไม่เกิน 500 แล้วแต่ใกล้ไกลกรุงเทพฯ ประมาณ 2 อาทิตย์ก็น่าจะได้คืนละ ตัวแทนจำหน่ายจะแกะตัวลำโพงส่งไปเปลี่ยนที่ศูนย์ให้ ก็เหมือนเคลมอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ เช่น ฮาร์ทดีส นั่นละครับ

...ลำโพงอยากให้เล่น Polk RTi ราคานี้อย่างน้อย A1(ตัวเล็กแต่ก็เสียงใหญ่ ลองไปฟังดูครับ) A1  มือ 2 เสียงดีกว่า in the box มาก อนาคตเก็บออมเงิน หรือเงินผ่อน A3 จบเลยครับ ย้าย A1 ไปเป็นเซอร์ราว

...เครื่องเสียง 3700 ระดับเริ่มต้น เหมาะสมกับลำโพงเล็กครับ ลำโพงใหญ่ขับเกินตัวเสียงเพี้ยนได้

...เปิดหลายชั่วโมง หาพัดลมโน๊ตบุ๊คใบพัดเดี่ยวใหญ่ เสียบ USB ด้านหลัง วางพัดลมไว้บนเครื่องช่องระบายอากาศ เปิดทั้งวันก็ไม่เป็นไร เพราะเครื่องเย็น ระบายอากาศทัน เหมือนคอมตั้งโต๊ะเปิดทั้งวันจนดึกดื่น ก็ต้องเปิดฝาข้าง ประมาณนี้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2015, 10:58:45 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ J47

• *
ขอบคุณครับสำหลับคำแนะนำดีๆครับ