ผู้เขียน หัวข้อ: มีโปรแกรมอะไรบ้างครับที่ใช้ใน calibration สีของทีวีบ้างครับ และราคาแพงไหมครับ  (อ่าน 1613 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
มีโปรแกรมอะไรบ้างครับที่ใช้ใน calibration สีของทีวีบ้างครับ และราคาแพงไหมครับ

ตอนนี้ยังใช้ค่า setting จากตาม website ต่างประเทศอยู่ครับ แต่อยากลองปรับเองดูบ้างครับ

ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
calman พร้อมกล้อง ที่เวปต่างๆใช้ทดสอบกัน ราคาประมาณ 10,000 ครับ

ออฟไลน์ bunga

• **
calman พร้อมกล้อง ที่เวปต่างๆใช้ทดสอบกัน ราคาประมาณ 10,000 ครับ

แพงมาก ครับ  [โขก]

แล้วทางคุณ แมวเหมียว ใช้เครื่องมืออะไรในการปรับสีทีวี ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
แผ่น DVE บลูเรย์ของแท้ก็พอแล้ว ในกล่องมีแว่นเทียบตารางสีมาให้แม่นยำระดับนึง  ถ้าจอไม่ใหญ่มาก ไม่เทพมาก ไม่ต้องใช้กล้องแบบมืออาชีพก็ปรับเองได้ ค่าสีถูกต้องระดับนึงเช่นกัน ประหยัดงบได้เยอะ