ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo 626 มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงครับ  (อ่าน 5933 ครั้ง)

ออฟไลน์ torspc

• Flat TV member
  • *
onkyo 626 มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 05:56:15 pm »
พอดีผมเอาสาย  hdmi ของกล่องดาวเทียมไปต่อที่ 626 แต่ไม่ได้ปิดเครื่อง แล้วมีแต่ภาพ ไม่มีเสียง พอเปิด hdplayer เป็นเหมือนกันเลยครับ แก้ไขยังไงบ้างครับ พังรึป่าว

ออฟไลน์ torspc

• Flat TV member
  • *
Re: onkyo 626 มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 07:20:02 pm »
ปิดเครื่อง 30 นาที เปิดเสียงมา เป็นที่อะไรทราบป่าวครับบ นึกว่าพังซะแล้ววว

ออฟไลน์ M!X_Audio♧Home

• LCD TV member
  • **
Re: onkyo 626 มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:08:51 am »
ปิดเครื่อง 30 นาที เปิดเสียงมา เป็นที่อะไรทราบป่าวครับบ นึกว่าพังซะแล้ววว

อาการนี้หายยังครับ
ถ้ายัง ก็ให้ทำการ reset เครื่องใหม่เลยครับ  กด ปุ่ม power แช่ไว้ประมาณ 5 วิ  เครื่องจะฟ้อง ว่า clear  (ดูคู่มือก็ได้ครับ)
หลังจากให้ปิดเครื่อง แล้วเปิดขึ้นใหม่ ถ้ายังไม่หายลองเช็ค สาย HDMI ที่ต่อเข้ากับ TV หรือออกจาก AVR ดู ครับ  ลองถอดแล้วเสียบใหม่
ถ้าอาการยังไม่หาย โทร. เข้า call center Onkyothailand เลยครับ  ติดต่อแผนก ช่าง  เค้าจะให้คำแนะนำดีมากๆ ครับ   ลองดู

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 04:44:00 pm »
พอดีผมเอาสาย  hdmi ของกล่องดาวเทียมไปต่อที่ 626 แต่ไม่ได้ปิดเครื่อง แล้วมีแต่ภาพ ไม่มีเสียง พอเปิด hdplayer เป็นเหมือนกันเลยครับ แก้ไขยังไงบ้างครับ พังรึป่าว
อาการแบบนี้ผมเคยเป็น และอีกหลายแบบ  ปัญหาหลักน่าจะมาจาก สาย HDMI ที่มาจากกล่อง หรือเครื่องเล่น  กับสาย HDMI OUT ที่ต่อจาก av amp เข้าทีวี ต่าง รุ่นกัน เช่น 1.3 กับ 1.4 ทำให้การเชื่อมต่อมีปัญหา...  แนะนำให้หาสาย HDMI 1.4 ยี่ห้อเดียวกัน ทั้งระบบ และเน้นต้องว่าต้องเป็นสาย 1.4 แท้ ที่มีการรับรองมาตรฐาน ด้วย ไม่จำเป็นต้องแพง เพราะถ้าจอไม่ใหญ่มากเกิน 42 นิ้ว ไม่เห็นความแตกต่างมากนัก