ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2843970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nesta2312

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #3060 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:12:30 am »
ขอร่วมด้วยคนน่ะครับ ไปจัดมาแล้ว 42st50 ที่ HomePro แถวบ้าน  [โย่ว]

ตอนนี้รอของมาส่งวันพุ่ง ไม่ทราบต้องอัพเดทเฟริมแวร์ อะไรเพิ่มอีกไหมครับ จะได้จัดหารอ  [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 02:35:53 am โดย Nesta2312 »

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #3061 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:58:27 pm »
ไปจัดมาเเล้วครับเมื่อวานGT50 ร้านป่าน เปิดลองที่บ้านเมี่อวานเงินส่วนต่าง14000 กับUT50 คุ้มค่ามากครับภาพ2Dสวดยอดจิงๆครับ เเต่น้อยซ์มันเยอะไปหน่อยคงต้องปรับเปลี่ยนสายHDMI เพราะใช้ของเเถมอยู่ ใครมีข้อเสนอเเนะเรื่องน้อยซ์ เเละวิธีรีดความสามารถของเจ้าGT50 เชิญเสนอเเนะใด้เลยนะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่เเนะนำจนทำให้ผมตัดสินใจเสียเงินแล้วสบายใจทั้งครอบครัว ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับ [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ถูกใจเช่นกันครับภาพดีมากจริงๆ รุ่นนี้ ราคานี้คุ้มมากๆครับ

เรื่อง noise ของผมถ้าเปิดเป็น THX Cinema noise ระยิยระยับครับ นั่งห่างประมาณ 2.40 เมตร noise ชัดเจนมากครับ
โดยเฉพาะฉากมืดๆ noise กรณีนี้เป็นเม็ดสีๆ วิ่งไปวิ่งมาเต็มไปหมด แต่ถ้าเร่ง contrast ขึ้นไปถึง 70 noise อย่างที่บอกจะหายไปทันที

แต่ถ้าเป็นโหมดภาพอื่นไม่เห็นนะครับ จะเห็นแค่ noise ที่เป็นเม็ดสีเทาๆ เวลาเข้าไปดูใกล้ๆ หรือต้องตั้งใจเพ่ง เท่านั้น ซึ่งปรับยังไงก็ไม่หายครับ
noise ผมนั่งห่างประมาณ 2 เมตรกว่าๆ จบครับเเทบไม่เห็นเลยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3062 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:09:31 pm »
สวัสดีครับ
สมาชิกใหม่ P65VT50
มือใหม่ขอคำแนะนำเบื้องต้นด้วยนะครับ

[ปลื่ม]

ได้ราคาเท่าไหร่ จากร้านไหนเหรอครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3063 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:41:09 pm »
ไปจัดมาเเล้วครับเมื่อวานGT50 ร้านป่าน เปิดลองที่บ้านเมี่อวานเงินส่วนต่าง14000 กับUT50 คุ้มค่ามากครับภาพ2Dสวดยอดจิงๆครับ เเต่น้อยซ์มันเยอะไปหน่อยคงต้องปรับเปลี่ยนสายHDMI เพราะใช้ของเเถมอยู่ ใครมีข้อเสนอเเนะเรื่องน้อยซ์ เเละวิธีรีดความสามารถของเจ้าGT50 เชิญเสนอเเนะใด้เลยนะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่เเนะนำจนทำให้ผมตัดสินใจเสียเงินแล้วสบายใจทั้งครอบครัว ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับ [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ถูกใจเช่นกันครับภาพดีมากจริงๆ รุ่นนี้ ราคานี้คุ้มมากๆครับ

เรื่อง noise ของผมถ้าเปิดเป็น THX Cinema noise ระยิยระยับครับ นั่งห่างประมาณ 2.40 เมตร noise ชัดเจนมากครับ
โดยเฉพาะฉากมืดๆ noise กรณีนี้เป็นเม็ดสีๆ วิ่งไปวิ่งมาเต็มไปหมด แต่ถ้าเร่ง contrast ขึ้นไปถึง 70 noise อย่างที่บอกจะหายไปทันที

แต่ถ้าเป็นโหมดภาพอื่นไม่เห็นนะครับ จะเห็นแค่ noise ที่เป็นเม็ดสีเทาๆ เวลาเข้าไปดูใกล้ๆ หรือต้องตั้งใจเพ่ง เท่านั้น ซึ่งปรับยังไงก็ไม่หายครับ

ระยะ 2.40 เมตร เห็น noise ชัดเจน
เพราะเป็น noise จากหนังรึเปล่าครับ
ไม่ใช่ noise จากทีวี  ???

• *
« ตอบกลับ #3064 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 07:08:55 pm »
42st50 แปลกใจหาโหมด Game ไม่เจอครับ ไม่ทราบมันไปหลบอยู่ตรงไหน เจอแค่ 4 โหมดเอง Dynamic, Normal, Cinema, TrueCinema

แล้ว 24p Smooth ปิดตรงไหนครับ ใช่ Vivid Colour รึป่าว

P-NR มันปรับตั้งค่าอะไรครับ

สุดท้าย รบกวนขอวิธีปรับภาพด้วยครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 07:15:54 pm โดย Nesta2312 »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3065 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:43:41 pm »
42st50 แปลกใจหาโหมด Game ไม่เจอครับ ไม่ทราบมันไปหลบอยู่ตรงไหน เจอแค่ 4 โหมดเอง Dynamic, Normal, Cinema, TrueCinema

แล้ว 24p Smooth ปิดตรงไหนครับ ใช่ Vivid Colour รึป่าว

P-NR มันปรับตั้งค่าอะไรครับ

สุดท้าย รบกวนขอวิธีปรับภาพด้วยครับ  [ปลื่ม]
24p Smooth อยู่ใน"ตั้งค่าขั้นสูง"ครับ(ถ้าเป็นช่อง AV "24p Smooth"จะเปลี่ยนเป็น intelligentframe creation แทนครับ)
โหมด Game ต้องเข้าใช้ input ที่เป็น AV ครับ ถ้าเข้า input ที่เป็น TV จะมองไม่เห็นครับ
P-NR ไม่แน่ว่าใช้การลด noise หรือเปล่าน่ะครับ(แต่ในรีวิวเก่าๆบอกให้"ปิด"ไว้ เพื่อไม่ให้ความคมของภาพหายไป)
ส่วนการปรับภาพ ผมเองยังไม่ได้ลองเลยครับ ช่วงนี้อยู่ในช่วงรันอิน(ยังไม่พ้น 200ชม.เลยครับ) ยังรอท่านอื่นน่ะครับ
หรือปรับตามเวปนี้ก็ได้ครับ http://forums.cnet.com/7723-19410_102-559444/panasonic-tc-p55st50-picture-settings/

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3066 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 06:52:57 am »

ระยะ 2.40 เมตร เห็น noise ชัดเจน
เพราะเป็น noise จากหนังรึเปล่าครับ

ใช่ครับ ผมก็คิดว่าตัวหนังที่เอามาดู มีส่วนอยู่เยอะเหมือนกัน
ลองสังเกตหนัง Demo ที่เปิดตามบู๊ธเวลาเราเข้าไปดูใกล้ๆ ส่วนมากไม่เห็นมี Noise หรืออะไร นานๆจะเจอซักที

ถ้านอยซ์เกิดจากตัวทีวีอย่างเดียว ต้องเจอทุกครั้งว่ามั้ยครับ
แล้วตัวเครื่องเล่นไฟล์หรือแผ่น ก็อาจจะมีส่วน เช่นเปลี่ยนจากการดูด้วยโน้ตบุ๊ค เป็น HD Player คุณภาพดีหน่อย Noise หายไปเฉยเลย

ลองใช้วิธีของท่าน XTA ดูก็ได้ครับ โดยกด Pause ถ้าเม็ดยิบๆนั่นหายไป แสดงว่าเป็นที่ Grain หรือเม็ดจากฟิลม์หนังเอง
แต่ถ้ายังมี Noise อยู่ แสดงว่าเกิดจาก Panel ของทีวี

..

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #3067 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:27:50 pm »

ใช่ครับ ผมก็คิดว่าตัวหนังที่เอามาดู มีส่วนอยู่เยอะเหมือนกัน
ลองสังเกตหนัง Demo ที่เปิดตามบู๊ธเวลาเราเข้าไปดูใกล้ๆ ส่วนมากไม่เห็นมี Noise หรืออะไร นานๆจะเจอซักที

ถ้านอยซ์เกิดจากตัวทีวีอย่างเดียว ต้องเจอทุกครั้งว่ามั้ยครับ
แล้วตัวเครื่องเล่นไฟล์หรือแผ่น ก็อาจจะมีส่วน เช่นเปลี่ยนจากการดูด้วยโน้ตบุ๊ค เป็น HD Player คุณภาพดีหน่อย Noise หายไปเฉยเลย

ลองใช้วิธีของท่าน XTA ดูก็ได้ครับ โดยกด Pause ถ้าเม็ดยิบๆนั่นหายไป แสดงว่าเป็นที่ Grain หรือเม็ดจากฟิลม์หนังเอง
แต่ถ้ายังมี Noise อยู่ แสดงว่าเกิดจาก Panel ของทีวี

..

กด pasue ก็ยังเป็นนะครับ ผมใช้ MED1000x3d ครับ

แต่อย่างที่บอกเป็นแค่ THX Cinema ผมลองปรับเบื้องต้นแค่ลองเร่ง contast เป็นซัก 70 ก็หายครับ ส่วนโหมดภาพอื่นไม่เป็นครับ

ยังไงจะลองไปเล่นดูอีกที พอดีมาธุระต่งจังหวัดเลยยังไม่ได้ลองอะไรมาก

ออฟไลน์ AUMPhotography

• *
« ตอบกลับ #3068 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 06:52:13 pm »
สวัสดีครับ
สมาชิกใหม่ P65VT50
มือใหม่ขอคำแนะนำเบื้องต้นด้วยนะครับ

[ปลื่ม]

ได้ราคาเท่าไหร่ จากร้านไหนเหรอครับ [ปลื่ม]
งานโฮมโปรที่พารากอนครับ หักส่วนลดหมดแล้วอยู่ที่ 8ปลาย แถมเครื่องเล่นบูเรตัวท๊อปสุดอีก 1 ตัวครับ

• *
« ตอบกลับ #3069 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:32:52 pm »
พอดีผมต่อคอมออก 42st50 กับจอคอม LED 21.5 ความละเอียดเท่ากันที่ 1920x1080 ตั้งให้แสดงผลเหมือนกันทั้ง 2 จอ

ยังไม่ได้เปิดไฟล์หนังแค่หน้า Desktop เฉยๆ LED ผมแสดงผลได้เต็มจอพอดีไม่มีขาดเกิน

แต่ st50 ผมปรับที่ 16:9 ไม่เต็มจอ  ผลคือเหลือขอบ บน ล่าง ซ้าย ขวา เป็นขอบที่แสดงผลไม่เต็มจอเกือบ 2 นิ้ว

พอลองปรับไปที่ Just ก็ขยายออกไปอีกนิด แต่ก็ยังเหลืออยู่ดีประมาณ 1นิ้ว ตามขอบจอทั้ง 4ด้าน

ไม่ทราบท่านใดเป็นแบบผมมั่ง พอจะมีวิธีปรับแก้ไหมครับ ผมใช้การ์ดจอของ ATI 5770 HD

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #3070 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:17:17 am »
ลองเปิด overscan เป็น on ดูครับ

• *
« ตอบกลับ #3071 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 01:55:56 pm »
ได้แล้วครับ เข้าไปปรับที่ Catalyst Control Center

ออฟไลน์ saladz

• *
« ตอบกลับ #3072 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:37:36 am »
 [เศร้า]

หลังจากที่ซื้อ P50UT50T มาดื่มด่ำไม่ถึงเดือน

หลังจากที่ตอนแรกต่อกับ Playon HD2 หรือดูหนังผ่าน Computer PC ได้ตามปกติ

แต่แล้วตอนนี้ จู่ ๆ ภาพก็ไม่ขึ้น ตอนแรกคิดว่าสาย HDMI เสีย

ก็ไปซื้อสายของ Belkin มาใช้ ภาพก็ยังไม่ขึ้น

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอันใด ถ้า Port HDMI เสีย

ผมต้องแจ้งซ่อมกับทางใคร - -" Powerbuy หรือ Panasonic เลย

ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3073 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:24:09 am »
[เศร้า]

หลังจากที่ซื้อ P50UT50T มาดื่มด่ำไม่ถึงเดือน

หลังจากที่ตอนแรกต่อกับ Playon HD2 หรือดูหนังผ่าน Computer PC ได้ตามปกติ

แต่แล้วตอนนี้ จู่ ๆ ภาพก็ไม่ขึ้น ตอนแรกคิดว่าสาย HDMI เสีย

ก็ไปซื้อสายของ Belkin มาใช้ ภาพก็ยังไม่ขึ้น

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอันใด ถ้า Port HDMI เสีย

ผมต้องแจ้งซ่อมกับทางใคร - -" Powerbuy หรือ Panasonic เลย

ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ
ภาพไม่ขึ้น เเต่จอติดใช่ไหมครับ ที่บ้านมีจอกี่เครื่องครับถ้ามีจอสำรองลองเอา hd player มาต่อดูครับ ไม่ทราบว่าต่อผ่านavrหรือเปล่าขอลายละเอียดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dk6

• *
« ตอบกลับ #3074 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:32:13 am »
เรียนถามพี่ ๅ ทุกท่านครับ 

กำลังมองหาทีวีใหม่ซักเครื่องครับ ตั้งใจว่าจะเอา pana เหมือนเดิม เนื่องจากเครื่องเดิมใช้ c10 ทนดีครับ ไม่เคยเกเรเลย

กำลังลังเลครับ   ระหว่าง 47DT50T  กับ 50GT50T  เพราะ 2 ตัวนี้ ที่ผมหาได้ ราคา แทบจะเท่ากันเลย  ตั้งใจว่าจะเอามาดูหนัง ต่อกับพวก HD Player ครับ ดูละครก่อนนอน อะไรประมาณนั้น   ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

อีกตัวเลือกนึงคือ 50UT50T กับ 50ST50T ครับ  ประมาณว่าบางจังหวะก็คิดว่า เอาราคานี้ก็พอมั้ง  2 ตัวบนมันเกินจำเป็นรึปล่าว  หุหุ   กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ  ยังไงก็ขอคำแนะนำ พี่ ๆ อีกแรงครับ 

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3075 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 12:53:47 pm »
ut50คิดเหมือนผมทีเเรกเลยราคาต่างจากgt50ตั้ง14000 เเต่สุดท้ายใด้ความคิดเห็นจากหลายๆท่านในนี้gt50จบครับซื้อมาจะ2อาทิตย์เเล้วครับมีความสุขทั้งครอบครัวเพื่อนๆมาเยี่ยมบ้านหลายคนบอกภาพสุดยอดทำให้เพื่อนผมบางคนที่กำลังจะถอยTV led รุ่นถูกๆกลับไปตั้งหลักใหม่เลยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ saladz

• *
« ตอบกลับ #3076 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 02:20:38 pm »
[เศร้า]

ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ
ภาพไม่ขึ้น เเต่จอติดใช่ไหมครับ ที่บ้านมีจอกี่เครื่องครับถ้ามีจอสำรองลองเอา hd player มาต่อดูครับ ไม่ทราบว่าต่อผ่านavrหรือเปล่าขอลายละเอียดหน่อยครับ

ผมอยู่หอมี TV เครื่องเดียวคับ

ภาพไม่ขึ้น จอติดครับ สามารถดูผ่าน usb เล่นเนทได้ตามปกติ แต่ภาพจะไม่แสดงเฉพาะเวลาเลือก source เป็น HDMI 1, 2

ต่อตรงครับ จาก hdplayer กับ PC ตรงเข้า TV เลยครับ

ออฟไลน์ pakdoo2002

• *
« ตอบกลับ #3077 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 03:45:42 pm »
สวัสดีครับ

พอดีกำลังจะซื้อทีวีใหม่ระครับ
ตอนนี้เลือกได้แล้วคือ พลาสม่า ของ พานา ขนาด 42 นิ้ว นะครับ
เพราะอ่านไปหลายๆ  rep เรื่มงงในการนับรุ่นนะครับ [โขก]
เท่าที่อ่านดู มี

42XT50T
42UT50T
42ST50T
42GT50T
42ET50T

อยากสอบถามว่า ผมสามารถตัดรุ่นไหนออกได้บ้าง หรือรุ่นไหนที่ยังขาดอยู่ เพื่อตอบโจทย์ ดังนี้

1. งบ 19000 +/- 3000 บาท
2. เน้น 2D กับ hd player ถ้ามี 3Dก็ถือว่าเป็นของแถม
3. ถ้าต่อ internet ได้ จะเยี่ยมมาก
4. ไม่เล่นเกมส์

ถ้าไม่รบกวนขอเรียงตามลำดับราคาให้ จะเป็นพระคุณมากครับ  [รัก]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 03:48:08 pm โดย pakdoo2002 »