ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องเทคโนโลยี Motion Flow ครับ  (อ่าน 1623 ครั้ง)

ออฟไลน์ TraKez

• *
อยากถามเรื่องเทคโนโลยี Motion Flow ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:33:30 am »
คือวันก่อนผมไปห้างมาว่าจะซื้อตัวที่เล็งไว้อยู่แล้ว
สเป็คก็
Full HD
48 inch
3D ไม่ได้
เน็ตได้

พอไปถึงพนักงานเห็นผมลังเลๆอยู่เลยมาแนะนำ Motion Flow ให้
คือผมไม่รู้ว่าเรียกว่า motion flow หรือเปล่านะครับ ที่มันทำให้ทีวีปกติจาก 60fps เป็น 120 240fps หน่ะครับ
เลยอยากรู้ว่ามันจำเป็นมั้ย ซื้อมาแล้วปิด เปิดโหมดนี้ได้รึเปล่า เกิดอยากดูภาพปกติแล้วทำไม่ได้ก็เซ็งไป
แต่ราคามันขึ้นพอควรเลยสิ

แล้วถ้าผมต่อ PS4 เล่นเกม หรือจะต่อคอมดูหนัง
ความเร็วภาพมันจะเร็วตามมั้ยครับ คือผมไม่รู้ว่า PS4 มันรองรับถึง 120 240fps รึเปล่า หรือแล้วแต่เกม
ถ้ามันตามได้ก็น่าคิดหน่ะครับ เลยอยากจะขอคำปรึกษาครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: อยากถามเรื่องเทคโนโลยี Motion Flow ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:47:10 am »
ปกติเล่นเกมส์ ถ้าต้องการให้ค่า input lag ต่ำที่สุดต้องปิด motion flow หรือระบบแทรกเฟรมภาพ (จอ 100hz , 200hz แท้ๆ) อยู่แล้วครับ ซึ่งระบบแทรกเฟรมภาพน่าจะจำเป็นเวลาดูหนังให้ภาพดูลื่นไหลไม่กระตุกมากกว่า
สำหรับเวลาเล่นเกมส์ด้วยอัตราเฟรมเรทเค้าจะทำมาเพื่อรองรับอยู่แล้ว ต่อให้ทีวีจอ 50hz (ที่ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ หรือ motion flow แท้ๆ ) ยังไงก็ดูลื่น
แต่ sony 48 นิ้วที่ท่านบอกดูแล้วจอจะแค่ 50hz ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพครับ ที่เค้าบอกมันคือระบบ motion flow หลอกๆ จอ 50hz + (100-200hz scaning backlight ลดอัตราการกระพริบของภาพเท่านั้น)
ถ้า sony ปีนี้ ต้องรหัส 8 ขึ้นไปครับถึงจะดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2015, 12:12:31 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ TraKez

• *
Re: อยากถามเรื่องเทคโนโลยี Motion Flow ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:22:39 pm »
ปกติเล่นเกมส์ ถ้าต้องการให้ค่า input lag ต่ำที่สุดต้องปิด motion flow หรือระบบแทรกเฟรมภาพ (จอ 100hz , 200hz แท้ๆ) อยู่แล้วครับ ซึ่งระบบแทรกเฟรมภาพน่าจะจำเป็นเวลาดูหนังให้ภาพดูลื่นไหลไม่กระตุกมากกว่า
สำหรับเวลาเล่นเกมส์ด้วยอัตราเฟรมเรทเค้าจะทำมาเพื่อรองรับอยู่แล้ว ต่อให้ทีวีจอ 50hz (ที่ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ หรือ motion flow แท้ๆ ) ยังไงก็ดูลื่น
แต่ sony 48 นิ้วที่ท่านบอกดูแล้วจอจะแค่ 50hz ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพครับ ที่เค้าบอกมันคือระบบ motion flow หลอกๆ จอ 50hz + (100-200hz scaning backlight ลดอัตราการกระพริบของภาพเท่านั้น)
ถ้า sony ปีนี้ ต้องรหัส 8 ขึ้นไปครับถึงจะดี
คือตอนนี้ได้ดู 600C กับ 700C ไว้ ราคาต่างกันนิดหน่อย
48 นิ้วเท่ากัน แต่ 600C รหัส KDL-48W600C ส่วน 700C รหัส KJ-48W600C ก็เลยงงๆหน่ะครับ
ส่วนรหัส 800C นั้นผมยังไม่เห็นในตลาดที่นี่เลย ถึงมีคงแพงกว่าพอตัว เลยคิดว่าขอผ่านไปก่อนครับ

ตามที่ว่า รหัส 600C กับ 700C คิดง่ายๆตรงๆเลยว่าอันไหนดีกว่ากัน
700C ดีกว่าแน่นอนหรือเปล่าครับ แบบก็ series 6 กับ 7 , 7 ก็ต้องดีกว่าสิ แบบนี้หรือเปล่าครับ
จะได้ตัดสินใจง่ายเลย ถ้าเป็นแบบนี้จริง คงติดแค่รหัส KDL , KJ อะไรนั่น

ทีแรกผมก็มีจะเอา 4K เข้ามาในหัวเหมือนกัน แต่ถ้าจะเอา 4K คงต้องลดขนาดจอ
แล้วก็คิดอีกว่าถ้าจอเล็ก จะเอา 4K ไปทำไม 555  [ปลื่ม]
ตอนนี้เลยตกลงอยู่ที่ 48 นิ้ว Full HD อยากได้ Motion Flow ด้วยทีนี้ 555 เรื่องมากจัง T-T
ถ้าสเปคตามนี้พอมีตัวแนะนำมั้ยครับ ถ้าไม่มีไม่โดนยังไงคงอาจจะจัด Sony ตัวด้านบน

ปล.คือผมเคยไปดูรีวิวทีวียี่ห้อนึงมาครับ จอ 4K 48นิ้ว ราคาเท่าๆกับ Sony 700C (Full HD) เลย
ปรากฏว่าเค้าไปเทสดูก็สามารถดูทีวี เล่นเน็ตได้ปกติ แต่ OS กระตุกหน่อย แล้วพอเค้าเทสกับ PS4
กดเข้าเกมปั๊บ เด้งเลย เหมือน TV รับไม่ได้ เปลี่ยน Display Channel กลับไปมา
แบบนี้มันเกิดขึ้นได้ด้วยหรอครับ กลัวจะเกิดกับตัวเอง  [เศร้า]
https://www.youtube.com/watch?v=AW0KNW6jWGs&feature=youtu.be&t=4m48s