ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซับครับ  (อ่าน 1055 ครั้ง)

ออฟไลน์ cyberpear

• *
สอบถามเรื่องซับครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 08:40:05 am »
คือผมมี avr ของ sherwood อยู่ 1 เซ็ต ทีนี้ซับที่มากับเซ็ตนี้ ไม่แน่ใจว่าทำไม มันดันไหม้แล้วเสียไป ซับตัวนี้มันต่ออกมาจากตัว avr แบบที่เป็นแจ๊คเสียบ 2 อันครับ

ทีนี้คำถามก็คือ ผมมีชุดโฮม 5.1 ของโซนี่อยู่อีกขุดนึงซึ่งมันไม่ได้ใช้แล้ว เป็นแบบที่สายทุกสายมันจะดึงไปเสียบที่หลังเครื่องเล่นหมดเลย หวังว่าคงนึกออกนะครับ ผมจะสามารถแปลงมันมาใช้แทนซับของ avr ที่มันเสียไปได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ จะต้องทำยังไงบ้าง ไม่มีความรู้เลยจริง ๆ

ขอบคุณครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: สอบถามเรื่องซับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 08:52:22 am »
ซับ ของ โซนี่คงเปฺน เเบบไม่มีกําลังขับในตัว ต้องใช้ amp ขับ ส่วน avr ของ sherwood จะเป็น pre out ตัว ซับก็ต้องเป็นเเบบ active คือมีภาคขายาในตัวครับ ตอบ ก็คือ ไม่น่าที่จะเอามาใช้งานด้วยกัน ถึงจะดัดเเปลง ได้เเต่ไม่ส่งผลดีใดๆครับ เเนะนําว่าส่ง ซับ ไปซ่อม หรือหาดูของใหม่ ในราคา ที่ไม่สูงมาก อาทิ polk 110 jbl sub 10 venue  infinity ps 210 หรือ พวก mrz  soken  ที่ราคาถูกลงมาอีกครับ