ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่อคอมเข้าชุดโฮมครับ  (อ่าน 6702 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitsana_na

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่องการต่อคอมเข้าชุดโฮมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 03:01:30 pm »
คือจะต่อเสียงจากคอมเข้าชุดโฮมยังไงครับ ให้เสียงที่ออกเป็นเสียง ดิจิตอล เข้าชุดโฮมที่มีช่อง coax คือหลังคอมไม่มีช่อง coax มีแต่ HDMI 2 ช่องที่มาจากการ์ดจอแล้วก็มาจาก บอร์ด ครับ เอาแบบประหยัดสุดนะครับ เพราะถ้าซื้อการ์ดเสียงใหม่ ผมว่าเอาตังไปซื้อ HD Player ดีกว่านะครับ เพราะราคาพอ ๆ กัน  [ปลื่ม] ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องการต่อคอมเข้าชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 05:04:23 pm »
การ์ดเสียงไม่ต้องซื้อครับ ผมเองก็ใช้แบบเดิมๆนี่แหละ วิธีคือ

ต่อจากช่อง HDMI ช่องการ์ดจอ ไปเข้าเครื่อง AVR(ชุดโฮม) แล้วต่อสาย hdmi อีกเส้นที่ช่อง hdmi out จากชุดโฮมไปเข้าจอคอมอีกทีครับ จากนั้นก็คลิ๊กขวาที่รูปลำโพงมุมขวาล่างของจอคอม เลือก Playback devices แล้วเลือกช่องเสียงที่ออก จากนั้นก็คลิ๊ก set default เป็นอันเสร็จครับ เสียงก็จะไปออกที่ชุดโฮมแทน

ส่วนวิธีให้มันขับเสียงเป็นพวก DTS หรือ Dolby hd ตอนดูหนัง ต้องไปเซ็ตที่ตัวโปรแกรมมันเอง ที่เราใช้เล่นหนังอีกทีครับ เช่นพวก Media Classic หรือ Potplayer เป็นต้น วิธีก็แตกต่างกันไป

ส่วนถ้าเล่นเกมก็เซ็ตจากในตัวเกมนั้นแหละครับ ขอให้โชคดีในการเล่นคอมครับ  [เท่ห์]

• *
Re: สอบถามเรื่องการต่อคอมเข้าชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 06:17:33 pm »
การ์ดเสียงไม่ต้องซื้อครับ ผมเองก็ใช้แบบเดิมๆนี่แหละ วิธีคือ

ต่อจากช่อง HDMI ช่องการ์ดจอ ไปเข้าเครื่อง AVR(ชุดโฮม) แล้วต่อสาย hdmi อีกเส้นที่ช่อง hdmi out จากชุดโฮมไปเข้าจอคอมอีกทีครับ จากนั้นก็คลิ๊กขวาที่รูปลำโพงมุมขวาล่างของจอคอม เลือก Playback devices แล้วเลือกช่องเสียงที่ออก จากนั้นก็คลิ๊ก set default เป็นอันเสร็จครับ เสียงก็จะไปออกที่ชุดโฮมแทน

ส่วนวิธีให้มันขับเสียงเป็นพวก DTS หรือ Dolby hd ตอนดูหนัง ต้องไปเซ็ตที่ตัวโปรแกรมมันเอง ที่เราใช้เล่นหนังอีกทีครับ เช่นพวก Media Classic หรือ Potplayer เป็นต้น วิธีก็แตกต่างกันไป

ส่วนถ้าเล่นเกมก็เซ็ตจากในตัวเกมนั้นแหละครับ ขอให้โชคดีในการเล่นคอมครับ  [เท่ห์]

ขอบคุณมากครับ  [เศร้า]แต่ผมลืมบอกไป ชุดโฮมผม ไม่มี HDMI OUT มีแต่ coax in optic in คือ แล้วถ้าเราต่อสาย HDMI เข้าทีวี แล้วก็ต่อ OPtic จากทีวีเข้าชุดโฮม แบบนี้เสียงที่ได้ออกมา จะออกเป็น Digital เปล่าครับ อยากได้เสียง 5.1 DTS อะไรทำนองนี้คับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 07:46:07 pm »
ถ้าเป็นเสียง Dolby 5.1 ต่อ HDMI เช้า TV ก่อน แล้วต่อ optical มาเข้าชุดโฮมอีกที ก็จะได้ 5.1 ไม่น่ามีปํญหานะครับ

แต่เสียง DTS 5.1 ต้องดูว่า TV รองรับรึเปล่า

อย่าลิมดูการนตั้งค่า digital out ใน TV ด้วยครับ (สำหรับ LG ให้เลือกเป็น auto)
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 09:16:30 pm »

ขอบคุณมากครับ  [เศร้า]แต่ผมลืมบอกไป ชุดโฮมผม ไม่มี HDMI OUT มีแต่ coax in optic in คือ แล้วถ้าเราต่อสาย HDMI เข้าทีวี แล้วก็ต่อ OPtic จากทีวีเข้าชุดโฮม แบบนี้เสียงที่ได้ออกมา จะออกเป็น Digital เปล่าครับ อยากได้เสียง 5.1 DTS อะไรทำนองนี้คับ

งั้นต่อ optic เข้ากับคอม แล้วต่อ HDMI เข้า TV เลยครับ แล้วไปเซ็ตเสียงให้ออกทาง Optic ที่ Playback devices ตามที่บอกไว้ข้างต้นเลยครับ

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด สาย optic ไม่สามารถผ่านสัญญาณแท้ๆของ DTS กับ Dolby True HD ได้ครับ เสียงจะถูกแปลงเป็นแค่ Dolby Digital ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 10:34:25 pm »
ลองดูตามนี่นะครับ วิธีทำ S/PDIF Coaxial Out บน Mainboard
ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่เคยทำนะครับ เคยแต่คิดจะทำ...
http://www..com/tor_za/year_2010/03/diy_spdif_coaxial_out/

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:04:03 am »

งั้นต่อ optic เข้ากับคอม แล้วต่อ HDMI เข้า TV เลยครับ แล้วไปเซ็ตเสียงให้ออกทาง Optic ที่ Playback devices ตามที่บอกไว้ข้างต้นเลยครับ

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด สาย optic ไม่สามารถผ่านสัญญาณแท้ๆของ DTS กับ Dolby True HD ได้ครับ เสียงจะถูกแปลงเป็นแค่ Dolby Digital ทั่วไปครับ
หลังคอมผมก็ไม่มีช่อง OPTIC เหมือนกันครับ มีแต่ช่อง HDMI 2 ช่องจากการ์ดจอ แล้วก็บอร์ดครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:05:36 am »
ลองดูตามนี่นะครับ วิธีทำ S/PDIF Coaxial Out บน Mainboard
ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่เคยทำนะครับ เคยแต่คิดจะทำ...
http://www.[^_^].com/tor_za/year_2010/03/diy_spdif_coaxial_out/

ลองเข้าไปอ่านคร่าว ๆ ดูท่าจะทำยากครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องหาตังซื้อ HD Player ซักเครื่องครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:30:33 am »
ไม่ยากครับ ผมลองทำแล้ว แต่ต้อง config ใน โปรแกรมให้เป็น dts passthrough ครับ
การเสียบสาย
1.เอาสาย HDMI เสียบคอมพ์ --> AVR
2.เอาสาย HDMI เสียบ AVR --> TV

การตั้งค่า
1.คอมพ์ให้ ไปเซตที่ Sound device ให้ Default Sound Device เป็น AVR (ของผมมันจะขึ้นชื่อรุ่น AVR มาเลยครับ Direct HT-393)
2.การเซตที่โปรแกรม (จะยากสุดตรงนี้แหละ ผมใช้ GOM มันจะมีให้เซต dts passthrough ให้ติ๊กถูกให้หมดทุกช่อง
3.ใน AVR ไปเซตให้เป็น Direct ครับ

ตอนเปิดทีแรก มันจะเป็น PCM ครับพอเริ่มเล่นหนัง มันจะ Auto Detect เป็น Dolby D (5.1) เนื่องจากผมไม่มีไฟล์ DTS ทดสอบ
ถ้าไม่เป็นให้ลองเปลี่ยนสาย HDMI ครับของผมต้องลองหลายสาย มีใช้ได้เส้นเดียว แต่ติดๆดับๆ
ลองขยับหัวเสียบที่ AVR โดยดันเข้าไปสุดๆๆๆๆๆๆๆ เลย จึงติดยาวครับ คงเป็นเพราะสายผมห่วย เพราะต้องดันแรงๆ สุดๆเลย

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿