ผู้เขียน หัวข้อ: ))))====>>> ท่านใดใช้ ONKYO TX-SR706 รบกวนเข้ามาตอบด้วยครับ ข้องใจมาก <<===((((  (อ่าน 2362 ครั้ง)

ออฟไลน์ EDITION

• Edge LED TV member

คือผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ TX-SR706

คือผมหาที่ตั้งค่า โหมด

* Audyssey MultEQ to Correct Room Acoustic Problems and to Calibrate Speakers
* Audyssey Dynamic EQ for Loudness Correction ไม่เจอครับ

ทั้งเปิดคู่มือแล้วกดตาม ซึ่งมันจะอยู่หน้า อิควอไลเซอร์ ซึ่งมันจะมีปลีกย่อยออกมา แต่ผมกดแล้วมันมีแค่แมนน่วน กับ ออฟ(ปิด)
มันไม่มีตัวที่จะไปตั้งค่าอันนี้ครับ แต่ในคู่มือดันมีบอกไว้ ว่าจะมีโหมดนี้อยู่ตรงนี้
ก่อนนห้าที่จะส่งซ่อมศูนย์ มันก็ยังมีนะครับโหมดนี้ แค่กดที่รีโมตตรง audio มันก็มีโหมดให้เราเลือก เปิด/ปิด โหมดนี้ได้เลย
แต่ทำใมพอเข้าศูนย์ออกมาแล้ว ผมหาโหมดนี้ไม่เจอ หรือว่าผมไปปิดออฟชั่นตัวนี้มันไว้หรือเปล่า หรือยังไง ใครก้ได้ ช่วยเข้ามาชี้ทางให้แจ้งแถลงไขทีครับ

เพราะถ้าไม่เปิดใช้โหมดนี้แล้ว  มเสียงมันบางมากๆครับ ดูหนังฟังเพลงไม่ได้เรื่องเลยครับ ขนาดเปิดเบสจนสุดแล้ว   มันก็ยังมีเบสที่บางมากๆอยุ่เลย
ผมเป็นคนที่ชอบฟังเบสหนาๆมีเนื้อมีหหนังหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ STi

ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่เคยใช้ avr onkyo  เข้าใจว่าระบบ AUDYSSEY จะเปิดใช้ได้เมื่อใช้ระบบ AUTO SETUP โดยใช้ mic setup ต่อเชื่อม จนจบขบวนการauoto setup จากนั้นจึงมาดูค่าต่างๆที่ได้ และปรับเองจากระบบ MANUAL ตามใจชอบ เลือกปิดหรือเปิดระบบ AUDYSSEY ได้ครับ  หลังออกจากศูนย์มาแล้วระบบนี้หายไปน่าจะมาจากมีการ reset เครื่องใหม่ ค่าต่างๆจึงเป็นค่าที่ตั้งมาจากโรงงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 03:24:14 pm โดย STi »

ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่เคยใช้ avr onkyo  เข้าใจว่าระบบ AUDYSSEY จะเปิดใช้ได้เมื่อใช้ระบบ AUTO SETUP โดยใช้ mic setup ต่อเชื่อม จนจบขบวนการauoto setup จากนั้นจึงมาดูค่าต่างๆที่ได้ และปรับเองจากระบบ MANUAL ตามใจชอบ เลือกปิดหรือเปิดระบบ AUDYSSEY ได้ครับ  หลังออกจากศูนย์มาแล้วระบบนี้หายไปน่าจะมาจากมีการ reset เครื่องใหม่ ค่าต่างๆจึงเป็นค่าที่ตั้งมาจากโรงงานครับ

โอ้วส์...ขอบพระคุณมากๆครับ   เด่วผมจะลองไปทำดูครับ

ถามอีกครับ (อาจจะสายไปแล้ว)

คือลำโพงของผม ใช้ KEF iq5  มัน 8 โอมห์

"Power Handling: 15 - 130 Watts
Nominal Impedance: 8 Ohms"

และที่ สเป็ค avr onkyo มันก็บอกว่า

"Power Output: 100 W/Channel (8 Ohms, 0.08%, 2 Channels Driven)"

แต่เวลาผมเข้าไปในฟังก์ชั่นการเซ็ตค่าลำโพง มันกลับมีให้เลือกแค่ 4 โอมห์ กับ 6 โอมห์ ไม่เห็นมีให้เลือก 8 โอมห์เลยครับ
แล้วแบบนี้ ผมควรเลือกที่ 4 หรือ 6 โอมห์อ่ะครับ 

ปัจจุบันผมเลือกใช้ 6 โอมห์อยู่ครับ แต่รู้สึกว่า เครื่องจะร้อนมากๆเลยครับ
และไม่รู้จากสาเหตุนี้รึเปล่า มันทำให้ TR ขยาย ไหม้ไป 1 ตัว

ตอนนี้ ได้แต่เซ็งๆ อ่ะครับ เพราะพึ่งรับกลับมาจาก 0 ไม่กี่วันเอง

และอีกปัญหานึงครับ  เวลาเปิด/ปิดไฟ ที่ห้อง(อพาร์ทเมนท์) ถ้าดูหนังอยู่ จอ TV สัญญาณภาพจะตัด
ทั้งจากตัว TV และ AVR ขนาดผมใช้ สเตบิไลเซอร์ มันก็ยังเป็น แบบนี้แสดงว่าสเตบิไลเซอร์มันเสียป้าวครับ

เพราะตอนนี้ มันทำให้ ซัป+AVR ผมพังไปเรียบร้อยแล้วครับ

[โขกโต๊ะ] [โขก] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Schecte|2

• Full LED TV member
    • http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
และอีกปัญหานึงครับ  เวลาเปิด/ปิดไฟ ที่ห้อง(อพาร์ทเมนท์) ถ้าดูหนังอยู่ จอ TV สัญญาณภาพจะตัด
ทั้งจากตัว TV และ AVR ขนาดผมใช้ สเตบิไลเซอร์ มันก็ยังเป็น แบบนี้แสดงว่าสเตบิไลเซอร์มันเสียป้าวครับ

เพราะตอนนี้ มันทำให้ ซัป+AVR ผมพังไปเรียบร้อยแล้วครับ

[โขกโต๊ะ] [โขก] [ร้องไห้]
จากจอน่าจะหวยออกที่สาย HDMI นัะครับ อาจจะเป็นสาย HDMI ที่ราคาุูถูก แต่ผมว่า จขกท. ไม่น่าจะใช้สายถูกนะครับ
ส่วนอย่างอื่นไม่ทราบจริงๆึรับ รอท่านอื่นลกัน