ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยคร้บพี่ๆ  (อ่าน 2408 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
ช่วยตัดสินใจหน่อยคร้บพี่ๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:38:41 am »
ระหว่าง onkyo727 กับ h/k171ครับไปลองฟังมาแล้วชอบทั้งสองตัวเลยครับเลยอยากถามพี่ๆว่าตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันแล้วตัวไหนทนทานกว่ากันครับชุดของผมคือคู่หน้าa3คู่หลังa1 ดูหนังส่วนใหญ่ครับขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ yong55555

• *
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยคร้บพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 10:07:41 am »
onkyo ครับ เข้ากับ polk ที่สุดในสามโลก
ในกรณีที่จะอัพ onkyo ปล่อยง่ายกว่า
ใจจริงแนะนำถ้าไม่รีบมาก หามือสองดีกว่า เจ็บตัวน้อยกว่า

เครื่องแรกผมเป็น onkyo 609 มือหนึ่งใช้ไปปีครึ่งขายขาดทุ่นไป 50 %
เครื่องสอง pioneer lx85มือหนึ่งเหมือนกันใช้ปีกว่าขาดทุนไปเกือบ 50 %

ออฟไลน์ onkyo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:11:36 pm »
พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์กับสองแบรนนี้หรือกำลังใช้อยู่ในช่วงนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับยินดีรับฟ้งเพื่อช่วยในการตัดสินใจครับผม มือใหม่ขอรับ [ปลื่ม]  ขอขอบคุณพี่ yong55555ด้วยครับที่ช่วยชี้แนะครับผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 12:45:55 am »
...ชาวโลกเค้าจับ Onkyo คู่กับ Polk (RTi) ไม่มีใครบ่นซักคำ ถือว่าเป็นมาตรฐาน
...ถ้าจับคู่กับยี่ห้ออื่น มีปัญหาตามมาหรือไม่ อยากทดลองหรือไม่ เขาบอกว่าเสียงดี บางทีเราฟังบอกว่าเสียงไม่ดี มีเงินถุงเงินถังพร้อมจ่ายเปลี่ยนๆๆๆ ก็ไม่ว่ากัน
...Polk เสียงแบบอเมริกัน นึกถึงดนตรีกีตาร์โฟร์คซอง ฟังได้ทุกรุ่นทุกวัย  Polk ก็แนวนั้น เสียงโปร่ง สดใส เสียงใหญ่ กว้าง มีมิติ ฟังเพลงเสียงสไตร์คันทรี ดูหนังก็มัน ก่อนจะเล่นยี่ห้ออื่น ขอให้เล่น Polk ก่อน ไม่พอใจ ขายได้ง่าย ค่อยเปลี่ยนยี่ห้อลำโพง
...ซื้อลำโพงแกะกล่องใหม่ๆ อย่าลืมใช้ให้ครบ 100 ชั่วโมง แล้วค่อยสรุปว่าพอใจในน้ำเสียงไม๊ จะอัพลำโพงต่อก็ง่าย

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 02:21:37 am »
ผมขอ วิจารณ์ ในตัวของ avr นะครับ เพราะเห็นเจ้าของกระทู้คงยังลังเลอยู่ จากที่ได้เคยเเนะนําไปบ้างนะครับ ตัว harman kardon ต้องถามตัวเองครับ ว่าชอบเเนวนี้ มั้ย ผมใช้อยู่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูลําโพง ที่นํามาร่วม system อย่าง polk นี่ สไตล์ สดใส เสียงเปิด ถามว่าเข้ากันกับ harman มั้ย ผมว่ามัน matching กันนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้ฟังด้วยว่าชอบเสียงที่ได้ยินรึเปล่า เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน harman พูดเเบบตรงๆ คือเสียงหนา หนากว่า onkyo ครับ นํ้าหนักเสียงกลาง ตํ่า จะมีนํ้าหนักกว่า บางท่านอาจจะบอกว่า ขึ้นอยู่กับ subwoofer ใช่มีส่วน เเต่นํ้าหนักเสียงจะฟังออก โดยเฉพาะเวลาฟังเพลง 2 channel onkyo ความพริ้วไหว ของปลายเสียง เเละรายละเอียดเสียงเเหลม ก็จะมีมากกว่า harman ครับ คือความเห็นส่วนตัวเฉพาะผมคนเดียวนะครับ ดูหนังในเเบบของผม harman ตอบสนองได้ดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบ ในเเต่ละบุคคล ครับ จริงๆเจ้าของกระทู้ไปลองฟังมาเเล้ว น่าจะเห็นข้อเเตกต่าง ข้อดี ข้อด้อย มาบ้าง ที่นี้ขึ้นอยู่กับความชอบ ครับ ส่วนมากถ้าท่านไปฟังตามห้าง ถ้าฟัง harman ลําโพงที่ท่านจะได้ฟังด้วยก็น่าจะเป็น infinity ฟัง onkyo ก็จะได้ฟัง polk ทางที่ดี ไปร้านที่สามารถนํา harman มาต่อฟังกับ polk ได้ครับ ท่านจะได้ลอง ทั้ง 2 ยี่ห้อ ลําโพง ยี่ห้อเดียวกัน ขอบคุณ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:44:49 am »
เอาจิงๆนะ ต้องไปฟังเองครับ หูแต่ละคนมันฟังเสียงแหลมเสียงทุ่มได้ไม่เหมือนกันทั้งหมดครับ บาง ว่าดี พอซื้อมาแล้วไม่ใช่อย่างที่เขาว่า จะเสียเงินหลักหมื่น ยอมเสียเวลาไปลองฟังเถอะครับ

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:51:04 pm »
ผมขอ วิจารณ์ ในตัวของ avr นะครับ เพราะเห็นเจ้าของกระทู้คงยังลังเลอยู่ จากที่ได้เคยเเนะนําไปบ้างนะครับ ตัว harman kardon ต้องถามตัวเองครับ ว่าชอบเเนวนี้ มั้ย ผมใช้อยู่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูลําโพง ที่นํามาร่วม system อย่าง polk นี่ สไตล์ สดใส เสียงเปิด ถามว่าเข้ากันกับ harman มั้ย ผมว่ามัน matching กันนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้ฟังด้วยว่าชอบเสียงที่ได้ยินรึเปล่า เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน harman พูดเเบบตรงๆ คือเสียงหนา หนากว่า onkyo ครับ นํ้าหนักเสียงกลาง ตํ่า จะมีนํ้าหนักกว่า บางท่านอาจจะบอกว่า ขึ้นอยู่กับ subwoofer ใช่มีส่วน เเต่นํ้าหนักเสียงจะฟังออก โดยเฉพาะเวลาฟังเพลง 2 channel onkyo ความพริ้วไหว ของปลายเสียง เเละรายละเอียดเสียงเเหลม ก็จะมีมากกว่า harman ครับ คือความเห็นส่วนตัวเฉพาะผมคนเดียวนะครับ ดูหนังในเเบบของผม harman ตอบสนองได้ดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบ ในเเต่ละบุคคล ครับ จริงๆเจ้าของกระทู้ไปลองฟังมาเเล้ว น่าจะเห็นข้อเเตกต่าง ข้อดี ข้อด้อย มาบ้าง ที่นี้ขึ้นอยู่กับความชอบ ครับ ส่วนมากถ้าท่านไปฟังตามห้าง ถ้าฟัง harman ลําโพงที่ท่านจะได้ฟังด้วยก็น่าจะเป็น infinity ฟัง onkyo ก็จะได้ฟัง polk ทางที่ดี ไปร้านที่สามารถนํา harman มาต่อฟังกับ polk ได้ครับ ท่านจะได้ลอง ทั้ง 2 ยี่ห้อ ลําโพง ยี่ห้อเดียวกัน ขอบคุณ

เอาจิงๆนะ ต้องไปฟังเองครับ หูแต่ละคนมันฟังเสียงแหลมเสียงทุ่มได้ไม่เหมือนกันทั้งหมดครับ บาง ว่าดี พอซื้อมาแล้วไม่ใช่อย่างที่เขาว่า จะเสียเงินหลักหมื่น ยอมเสียเวลาไปลองฟังเถอะครับ

+1 ให้ทั้ง 2 ท่านครับ   

ไม่มีอะไรดีกว่า...  หรือแย่กว่ากันหรอกครับ

มีแต่เหมาะกับความชื่นชอบ โดยส่วนตัวของเราหรือไม่  แค่นั้นเอง..

HK + Polk ก็อาจจะดุดัน หนักแน่น  แต่ฟังนาน ๆ จะล้าหูหรือไม่  ต้องแล้วแต่สไตล์ และความชื่นชอบส่วนบุคคลครับ
Onkyo + Polk  ความดุดัน หนักแน่น อาจน้อยกว่า  แต่ได้กลางอิ่ม ปลายพริ้วหวานแทน  ( ฟังเพลงหวานแน่ ๆ ครับ )

หรือถ้าเป็น Yamaha + Polk อาจจะไม่ดุดัน ไม่หนักแน่น  กลางได้พอตัว หวานน้อยกว่า onkyo 
แต่ได้รายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้น  ได้บรรยากาศของหนัง การโยนเสียงของหนัง มากกว่า   เป็นต้น

ดังนั้น   ไปลองฟังตามร้าน    เพื่อหาชุดที่เหมาะกับหูเรา ความชอบของเรา และสไตล์ของเรา   
ด้วยตัวเองดีกว่าครับ     หาร้านที่มีห้องฟัง   หรือห้องปิด  จะได้บุคลิกเสียงของชุดนั้น ๆ ได้เต็มที่ครับ