ผู้เขียน หัวข้อ: subwoofer ไม่ติด  (อ่าน 3980 ครั้ง)

ออฟไลน์ mintiam

• *
subwoofer ไม่ติด
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:27:30 pm »
สวัสดีครับ มีเรื่องปรึกษา
ใช้ชุดโฮมของ onkyo hts-5500 อยุ่ครับ
เกิดปัญหาว่า subwoofer ที่เป็นชุดมา เสียบไฟแยกกับเสียบแจ็คเข้าตัว avr
มันไม่ทำงาน ปกติเวลาเปิด avr มันก้็จะติดขึ้นมาเอง
ลองเปลี่ยนสายแจ็คก็แล้ว เปลี่ยนปลั๊กไฟด้ก็แล้ว ก็ไม่ติดอยู่ดี
หรือจะเป็นที่บอร์ด avr ...ไม่นะะะะ
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะทำไงดี หรือต้องไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่า

ปล. avr : HTR-591
       SW : SKW-591
(พิมพ์ในมือถือแล้วบางทีมันกดลบข้อความที่พิมพฺผิดไม่ได้ครับ????)

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
Re: subwoofer ไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:10:44 am »
เปิดซับไฟขึ้น เสียงไม่ออกป่าวครับ ใน avr โชว์ในส่วนของซับมั้ย อย่างพวกตั้งเลเวลเสียง ถ้าสัญญาณไม่เข้ามันจะไม่สามารถตั้งค่าได้ เปลี่ยนสายก็ไม่หาย อาจเป็นเพราะไฟกระชาก ระบบไฟไม่ดี ของผมเพิ่งส่งศูนย์ไปเมื่อวาน เป็นระบบไฟในคอนโด ของผม เวลาเราเปิดปิดซับ ทีวีจะกระพริบ เป็นมาหลายวันครั้งสุดท้ายเปิดแล้วมีเสียงตุ็บเบาๆ แต่เสียงไม่ออกอีกเลย สงสัยกลับมาคราวนี้ต้องพึ่งเครื่องกรองไฟซะแระ เห้อออ  [ปาดเหงื่อ]

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:42:24 am »
เป็นซับเสียบไฟไม่มีสวิชต์ จะทำงาน(ไฟติด)ตอนเปิด avr คับ
ไม่ทราบว่าของคุณ noom03 เพราะไฟกระชากเลยทำให้ซับพังหรอคับ..

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:48:05 pm »
ใช่ครับ ขนาดเปิดปิดสวิทไฟในห้อง ทีวียังกระพริบเลย กระแสไฟไม่นิ่ง ไม่สม่ำเสมอ คงต้องหากรองไฟมาใช้ ถ้ายังอยู่ในประกันลองโทรถามศูนย์ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 03:57:11 pm โดย noom03 »

ออฟไลน์ EDITION

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 06:06:32 pm »
ผมก็เหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ซัป เวลาเปิด/ปิดไฟ ที่ห้อง(อพาร์ทเมนท์) ถ้าดูหนังอยู่ จอ TV สัญญาณภาพจะตัด
ทั้งจากตัว TV และ AVR ขนาดผมใช้ สเตบิไลเซอร์ มันก็ยังเป็น แบบนี้แสดงว่าสเตบิไลเซอร์มันเสียป้าวครับ

เพราะตอนนี้ มันทำให้ ซัป+AVR ผมพังไปเรียบร้อยแล้วครับ

[เศร้า] [ไม่เอา] [ร้องไห้] [โขก] [โขกโต๊ะ]

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:36:53 pm »
ของผม avr ติด แต่ซับไม่ติดอย่างเดียว ไฟไม่ขึ้นเลย  [เศร้า]
จะลองโทรเช็คกับศูนย์ดูคับ

ขอบคุณที่แนะนำคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 12:18:29 am »
ติดแล้วววววคร้าบบบบ [yes] [รัก] [เขย่า]
ไปอ่านดูคู่มือแล้วลองทำตามครับ
The amp protection circuit has been activated.
ให้แกโดยถอดปลั๊กซับออกประมาณ 10 นาที (เปิด avr ด้วย)
แล้วเสียบปลั๊กใหม่ ลองเล่นมีเดีย ติดเลยคับ... [รัก] [รัก]