ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845575 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2754 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:34:17 am »
ตั้ง on ตามกระแสแทรกเฟรมภาพมั้งครับ
แต่หารู้ไม่ว่าเราซื้อ Plasma เพราะไม่อยากได้ฟังก์ชั่นนี้ 55
แต่ 3D แบบ Sbs หรือ ou แปลกอย่าง
ถ้าผมเปิด 24p ไว้ เวลาสั่งให้ทีวีรวมภาพ มันจะมีขอบเหลือๆด้านล่าง ไม่ก็ด้านขวาโผล่ขึ้นมา
ต้องไปเปลี่ยนให้เครื่องเล่น เล่นที่ 60p จึงจะซ้อนภาพพอดีทั้งจอ มีใครเจออาการนี้มั่งฮะ

ออฟไลน์ marujo

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2755 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:01:34 pm »
เข้าแก๊งด้วยครับ ไปจัดมาแล้ว 50XT50T แต่... ได้ของวันศุกร์นี้  [ช็อค]
เห็นพนักงานบอกว่ารุ่นนี้คนซื้อเยอะของขาด

ตอนนี้ powerbuy ลดราคาครับเหลือ 22091 บาท ใครลังเลอยู่จัดเลยครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ looknam_p

• *
« ตอบกลับ #2756 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:33:09 pm »
เข้าแก๊งด้วยครับ ไปจัดมาแล้ว 50XT50T แต่... ได้ของวันศุกร์นี้  [ช็อค]
เห็นพนักงานบอกว่ารุ่นนี้คนซื้อเยอะของขาด

ตอนนี้ powerbuy ลดราคาครับเหลือ 22091 บาท ใครลังเลอยู่จัดเลยครับ  [เท่ห์]

powerbuy สาขาไหนครับ เข้าไปในเว็ป ราคายัง 26,900 บาทอยู่เลย
แล้วมีของแถมไรเปล่า มีผ่อน 0% 10เดือนปะครับ

ออฟไลน์ uehara21

• *
« ตอบกลับ #2757 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 08:06:52 pm »
รบกวนหน่อยค่ะ
ตอนนี้ใช้ TH-P42XT50T อยู่ค่ะ
แล้วเวลาดูคลิปจากแอพ dailyMotion มันจะกระตุกค่ะ ไม่รู้ต้องทำไง
(ดู youtube ไม่กระตุกเลยค่ะ)
เลยเปลี่ยนมาดู daily motion ผ่าน web browser ค่ะ ไม่กระตุกเลยค่ะ
แต่ปรากฏว่า กดให้เต็มจอไม่ได้ค่ะ คือกดแล้วมันไม่ทีผลอะไร
เลยอยากลองถามทุกๆคนค่ะ ว่ามีคำแนะนำอะไรดีๆ มั้ยคะ

ออฟไลน์ marujo

• *
« ตอบกลับ #2758 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:37:50 pm »
เข้าแก๊งด้วยครับ ไปจัดมาแล้ว 50XT50T แต่... ได้ของวันศุกร์นี้  [ช็อค]

ตอนนี้ powerbuy ลดราคาครับเหลือ 22091 บาท ใครลังเลอยู่จัดเลยครับ  [เท่ห์]

powerbuy สาขาไหนครับ เข้าไปในเว็ป ราคายัง 26,900 บาทอยู่เลย
แล้วมีของแถมไรเปล่า มีผ่อน 0% 10เดือนปะครับ

สาขาแฟชั่นครับ สาขาอื่นก็น่าจะลดนะครับ หรือลองถามพนักงานดูครับ
มีแถมแว่น 2 อัน เป็นราคาจ่ายสด หรือ ตัดบัตรเครดิต หรือ Aion เต็มจำนวนครับ
ถ้าผ่อน 0% จะได้ส่วนลดน้อยกว่านี้ครับ  น่าจะเพิ่มอีกประมาณ 1000 บาท มั้งครับ ไม่แน่ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 08:40:49 pm โดย marujo »

ออฟไลน์ fox891

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2759 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:43:00 am »
สวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน ชาว PDP  Panasonic   :)
ผมอยากเข้าคลับด้วยคนครับ  [ปลื่ม]  ตอนแรกก็ว่าจะซื้อจอ LED เพราะคิดว่า LED เป็นเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าพลาสม่า และกินไฟน้อยกว่า 
เคยไปดูเทียบ LED กับ Plasma  ที่ห้างก็ดูสีสันของ LED ดูดีกว่า ภาพดูสว่างกว่า  แต่พอได้อ่านความคิดเห็นของ เพื่อน ๆ พี่ ๆ หลาย ๆ คน
ในเว็บนี้มาซักพักก็คิดว่า  จอ Plasma น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า  เพราะดูฟรีทีวีเป็นส่วนมาก ดูหนัง dvd ไม่บ่อย  แต่ได้มาคงดูหนัง HD มากขึ้น 

รุ่นที่เล็งไว้ก็  42ST50  ครับ  น่าจะถอยได้หลังสงกรานต์ครับ  แต่เท่าที่อ่านมา เห็นว่าจะมีรุ่นใหม่ของปี 2013 นี้ เป็น Series 60 และจะรองรับ
ทีวีดิจิตอล DVB-T2 ด้วย  แต่กว่าจะวางขายก็คงปลายปีและราคาเปิดตัวก็คงแพง   [ปาดเหงื่อ]  กว่าจะซื้อได้ก็คงเป็นกลางปี 2014 
ผมคงลงแดงก่อนแน่ ๆ ครับ  และกว่าจะ บังคับใช้สัญญาญดิจิตอลทั้งหมด ก็อีกตั้ง 7 ปี  น่าจะถอยก่อนได้ใช้ก่อน น่าจะดีกว่านะครับ

ผมมีข้อสงสัย รบกวนสอบถามดังนี้ครับ    [งง]

1.  จอพลาสม่าใหม่แกะกล่อง  จะยังไม่ได้ประกอบขาตั้งใช่หรือเปล่าครับ  คือสงสัยว่า ถ้าสมมุติเปิดกล่องที่ 1 เจอ dead pixel แล้วแกะกล่องที่ 2
ก็ต้องประกอบขาตั้งใหม่ทุกครั้งใช่ไหมครับ  หรือว่าทางร้านจะมีขาตั้งไว้เทสเครื่องอยู่แล้วครับ

2.  ตอนนี้ผมใช้จานแดงของทรู  มีแค่ช่อง AV   ผมก็เสียบจอ plasma ที่ช่อง AV  แต่ถ้าต่อไปผมเปลี่ยนกล่องทรูเป็น HD  ผมก็ใช้ hdmi
เสียบจอ plasma ที่ช่อง hdmi 1 ใช่ไหมครับ  ส่วน hdmi 2 ก็ไว้ต่อกับ AV Receiver รุ่นใหม่ที่มีฟังก์ชั่น ARC ใช่ไหมครับ   

3.  ในกล่องจอมีสาย hdmi ให้ด้วยหรือเปล่าครับ   

ขอบคุณมากครับ  :)  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #2760 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:48:19 am »
ดูพลาสม่า ดูสภาพห้อง และเวลาที่ใช้เป็นหลักมากกว่าสื่อที่จะเล่นอะครับ คิดว่าท่านคงหาอ่านแล้ว

ช่องดิจิตอลเนี่ย เมืองนอกมีพักนึงแล้วล่ะ บางประเทศอัดรายการได้ มีฟังก์ชั่นแบ่งจอด้วยซ้ำ
แต่เข้าไทยแล้วโดนตัดเรียบ เพราะงั้นรุ่นปีนี้ต้องรอดูว่าของไทยจะใส่เข้ามาเลยมั้ย(หวังว่าจะมีนะ)

รุ่นใหม่ไม่ต้องรอถึง 2014 มังครับ กลางๆปีก็เข้าแล้วล่ะ

-ส่วนเรื่องเทสท์จอ ที่เจอมา ยังไม่ต้องใส่ขาก็เทสท์ได้แล้วฮะ ครึ่งล่างทีวีคาโฟมในกล่องไว้เลย
-เรื่องช่องต่อก็คงตามนั้นละจ้า
-เรื่องแถมสาย ไม่เคยได้ยินว่ามีแฮะ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2761 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:58:59 am »
อ้างถึง
1.  จอพลาสม่าใหม่แกะกล่อง  จะยังไม่ได้ประกอบขาตั้งใช่หรือเปล่าครับ  คือสงสัยว่า ถ้าสมมุติเปิดกล่องที่ 1 เจอ dead pixel แล้วแกะกล่องที่ 2
ก็ต้องประกอบขาตั้งใหม่ทุกครั้งใช่ไหมครับ  หรือว่าทางร้านจะมีขาตั้งไว้เทสเครื่องอยู่แล้วครับ

2.  ตอนนี้ผมใช้จานแดงของทรู  มีแค่ช่อง AV   ผมก็เสียบจอ plasma ที่ช่อง AV  แต่ถ้าต่อไปผมเปลี่ยนกล่องทรูเป็น HD  ผมก็ใช้ hdmi
เสียบจอ plasma ที่ช่อง hdmi 1 ใช่ไหมครับ  ส่วน hdmi 2 ก็ไว้ต่อกับ AV Receiver รุ่นใหม่ที่มีฟังก์ชั่น ARC ใช่ไหมครับ   

3.  ในกล่องจอมีสาย hdmi ให้ด้วยหรือเปล่าครับ

ท่าน fox891 เลือก Neo Plasma ไม่มีผิดหวังแน่นอน
ร่วมด้วยช่วยตอบครับ

1. เคยซื้อทั้งในห้างฯ และร้านนอกห้างฯ พนักงานยินดีประคองทีวีให้ลองเช็ค dead pixel เลยครับ
2. ตามนั้นเลยครับ Plasma Pana ช่อง ARC คือ hdmi 2 ครับ
3. ไม่มีสาย hdmi แถมครับ

ได้ทีวีเครื่องใหม่แล้วอย่าลืมเอามาอวดกันมั้งนะครับ

• *
« ตอบกลับ #2762 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 11:35:49 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณ archyman  และคุณ fish_dvd   [ปลื่ม]
ผมลืมแจ้งสภาพห้องครับ  ห้องกว้าง 4 เมตร  ระยะรับชม ผมวัดจาก TV เก่า มายังโซฟาก็ประมาณ 2.5 เมตร  จอ 42 นิ้ว ก็น่าจะ ok ใช่ไหมครับ  จอ 50 นิ้วมันจะใหญ่ไปหรือเปล่าครับ  การคุมแสงในห้อง มีหน้าต่างเล็กกลางห้อง แต่ไม่มีแสงส่องเข้าห้อง  แต่มีหลอดไฟอยู่หนึ่งดวง  อยู่กลางห้อง เหนือ tv
( tv อยู่ฝั่งซ้าย หลอดไฟอยู่ตรงกลาง  โซฟาอยู่ทางขวาครับ)  ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับการคุมแสงในห้องหรือเปล่าครับ  ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 11:38:22 pm โดย fox891 »

« ตอบกลับ #2763 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 12:35:06 pm »
แสงไม่เข้า หมายถึงแดดไม่ส่องเปรี้ยงเข้าตรงๆเหรอฮะ
งั้นก็คงโอมังครับ มีม่านกรองนิดนึงก็ยิ่งจบได้
ส่วนขนาด ผมเคยใช้ 2 ม. 50" รู้สึกกำลังดีครับ 55
 จัด 50 ไปเล้ยยยยยุคนี้
 ;D

« ตอบกลับ #2764 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:54:25 am »
ขอบคุณมากครับ คุณ archyman  และคุณ fish_dvd   [ปลื่ม]
ผมลืมแจ้งสภาพห้องครับ  ห้องกว้าง 4 เมตร  ระยะรับชม ผมวัดจาก TV เก่า มายังโซฟาก็ประมาณ 2.5 เมตร  จอ 42 นิ้ว ก็น่าจะ ok ใช่ไหมครับ  จอ 50 นิ้วมันจะใหญ่ไปหรือเปล่าครับ  การคุมแสงในห้อง มีหน้าต่างเล็กกลางห้อง แต่ไม่มีแสงส่องเข้าห้อง  แต่มีหลอดไฟอยู่หนึ่งดวง  อยู่กลางห้อง เหนือ tv
( tv อยู่ฝั่งซ้าย หลอดไฟอยู่ตรงกลาง  โซฟาอยู่ทางขวาครับ)  ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับการคุมแสงในห้องหรือเปล่าครับ  ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

คุมแสงได้ดีกว่าห้องที่ผมใช่วางทีวีอีกครับ  ;D

42GT50T ระยะดูของผมประมาณ 2.10 เมตร เริ่มรู้สึกว่าเล็กไปแล้วครับ
ถ้าท่าน fox891 เน้นดูฟรีทีวี 42 นิ้ว HD-Ready ก็น่าจะเหมาะ
แต่ถ้าท่าน fox891 เน้นดูหนัง ระยะ 2.5 เมตร ผมเชียร์ 50 นิ้ว Full HD ครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ looknam_p

• *
« ตอบกลับ #2765 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:55:15 am »
ระยะห่าง 2 เมตรขึ้น ผมว่า 50" เลยครับ
แรกๆอาจดูใหญ่ แต่ดูไปนานๆ จอมันจะเล็กลงๆ ครับ [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #2766 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:38:52 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณ archyman, คุณ fish_dvd และคุณ looknam_p ครับ   [เท่ห์]

ออฟไลน์ anaho

• *
« ตอบกลับ #2767 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:43:20 pm »
เพิ่งถอยมาสดๆวันนี้ครับ42ET5T ไปเลือกกับแฟน ตอนแรกก็ลังเล เพราะคนขายแนะนำLG6690เพราะราคาใกล้กันแถมมีเมจิกรีโมทด้วย
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเอาพานามา แรกก็เคครับ แฮปปี้ทั้งคู่ เเต่พอดูละครหลังข่าว แฟนดันบอก ให้ขายแล้วเอาตังค์มาซื้อ32นิ้วเหอะ มันใหญ่เกิน [ร้องไห้]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2768 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:29:52 am »
เพิ่งถอยมาสดๆวันนี้ครับ42ET5T ไปเลือกกับแฟน ตอนแรกก็ลังเล เพราะคนขายแนะนำLG6690เพราะราคาใกล้กันแถมมีเมจิกรีโมทด้วย
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเอาพานามา แรกก็เคครับ แฮปปี้ทั้งคู่ เเต่พอดูละครหลังข่าว แฟนดันบอก ให้ขายแล้วเอาตังค์มาซื้อ32นิ้วเหอะ มันใหญ่เกิน [ร้องไห้]

555...เวรกรรม

ใช้ๆไปอีกซักพัก ยิ่งเอาไปดูหนัง HD หรือ 3D บ่อยหน่อยอาจจะโดนบ่นอีกรอบก็ได้ครับ ทำไมทีวีมันหดลง

..

ออฟไลน์ pidpid

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2769 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:33:22 am »

ใช้ๆไปอีกซักพัก ยิ่งเอาไปดูหนัง HD หรือ 3D บ่อยหน่อยอาจจะโดนบ่นอีกรอบก็ได้ครับ ทำไมทีวีมันหดลง

..
ต้องงเปิดหนังให้ดูบ่อยๆครับ ถ้าเป็น3D ได้ยิ่งดีครับ ตอนนี้ผมก็ขยายไป50"แล้ว
ใช้ยังไม่ถึงเดือนจอเริ่มหดแล้ว 555

« ตอบกลับ #2770 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 04:44:00 pm »

..
ต้องงเปิดหนังให้ดูบ่อยๆครับ ถ้าเป็น3D ได้ยิ่งดีครับ ตอนนี้ผมก็ขยายไป50"แล้ว
ใช้ยังไม่ถึงเดือนจอเริ่มหดแล้ว 555

ผมก็โดนโรคจอหดเหมือนกันครับ
42 นิ้ว ระยะชม 2.10 เมตร ทีแรกก็กลัวใหญ่เกิน
แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าจอเล็กไปหน่อยแล้วครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Ballzaaa

• *
« ตอบกลับ #2771 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:29:23 am »
พอดีผมเพิ่งซื้อเจ้า pana 42X50T มา ผมลองต่อแฟลชไดร์ฟที่ได้ลง หนัง (.mkv,.mp4) และเพลง(.mp3) พอเสียบเข้าไปในช่อง USB1,2 ปรากฎว่าไม่มีอะไรขึ้นเลยอะครับ มันขึ้นว่าไม่พบอุปกรณ์ อยากขอความรู้หน่อยครับว่าถ้าจะดูหนังฟังเพลง ผ่าน USB จะต้องตั้งค่าอะไรบ้าง หรือเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ (แฟลชไดร์ฟผมเป็น FAT32)