ผู้เขียน หัวข้อ: LG กับ Sony ช่วยตัดสินใจ TV 40 นิ้วทีครับ ผมตัดสินใจไม่ได้จริงๆ  (อ่าน 8626 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bankznarak

• Flat TV member
  • *
พอดีไปเจอมาอยู่ 3 ตัว

1.SONY รุ่น KDL-40R350C

2.LG รุ่น 43LH500T

3.LG รุ่น 43LH540T

ราคาใกล้ๆ กันครับ หมื่นนิดๆ แต่ผมตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ จะเอาตัวไหน ไม่รู้เรื่องเลยว่าสเปคอะไรยังไงใกล้เคียงกันไหม รู้แค่ว่ามี HDMI 2 ช่อง USB 1 ช่องเหมือนกันแค่นั้นละครับ ฮา

การใช้งานผมคือดูฟรีทีวี และซื้อ Android Box มาต่อ แล้วหาหนังตามเน็ตดู หรือดูบอลออนไลน์ (รวมทั้งกีฬาชนิดอื่นๆ) ต้องการความลื่นไหลของภาพประมาณนั้นอะครับ บางทีอาจเสียบ PS2 เล่นแก้เหงาบ้างบางที

หลักๆ การใช้งานผมมีประมาณนี้อะครับ 3 ตัวไหน ตัวไหนตอบโจทย์มากที่สุดหรอครับ ใจนึงก็อยากได้ Sony เพราะไม่เคยใช้ อยากลอง อีกใจนึงอยากได้ LG ตรงจอใหญ่กว่า (Sony 40 นิ้ว / LG 43 นิ้ว)

รบกวนๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ใน lcdtvthailand ทีนะครับ สิ้นเดือนนี้ผมจะได้จัดสักที ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Bamboo-7

• *
เชียร์ 1.SONY รุ่น KDL-40R350C คะ

• *
เชียร์ 1.SONY รุ่น KDL-40R350C คะ

ขอบคุณมากครับผม

• *
มีใครจะแนะนำอีกไหมครับบบ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
แนะนำว่า ถ้าเป็น LG ควร เป็น series6 ขึ้นไป ถ้าเป็น series 5 ดีแค่รุ่น UH590T

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
ห่วยทั้งสองตัวครับR350 ยิ่งกาก สีห่วย เคลื่อนไหวห่วย   ถ้าจะเล่น sony แนะนำ W650D ครับ ภาพสวยเกินราคาดูทีวีชัดมากกกก ถ้าเป็น LG แนะนำ LH590 ขึ้นไป ทั้งสองตัวนี้ราคาไม่ได้แรงเท่าไร sony หาได้ 12990 บาท ครับ

• *
ห่วยทั้งสองตัวครับR350 ยิ่งกาก สีห่วย เคลื่อนไหวห่วย   ถ้าจะเล่น sony แนะนำ W650D ครับ ภาพสวยเกินราคาดูทีวีชัดมากกกก ถ้าเป็น LG แนะนำ LH590 ขึ้นไป ทั้งสองตัวนี้ราคาไม่ได้แรงเท่าไร sony หาได้ 12990 บาท ครับ

* ครับ คงกะว่าขยับไปเอา W650D ทีเดียวดีกว่า จากที่อ่านหลายๆ เว็บ ว่าภาพค่อนข้างดีกว่า R350 แถมได้เป็น Smart TV ด้วย

ก็เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไปครับ จะได้ใช้ยาวๆ เลย ห่างกันไม่กี่พัน เกินงบนิดหน่อยช่างมัน กัดฟันซื้อไป 555555

บังเอิญเจอร้านแถว ม.เกษตร ได้ราคาตามท่านว่าพอดี ได้ส่วนลดด้วย ถือว่าโอเคเลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำท่านมากๆ ครับ

ออฟไลน์ aotaot399

• *
ส่วนตัว เพิ่งถอย LG 49UH610T มาครับ
มาประจำการแทน Sony kdl-42w674a ที่เพิ่งครบ 3 ปีแล้วเสีย  [ไม่เอา]

สิ่งที่รู้สึกได้ 610T มุมมองภาพ ดีครับ IPS มุมไหน เอียงซ้ายขวา ก้มเงย ชัดหมด สีไม่เพี้ยน
แนวภาพ สีค่อนข้างสดกว่าตัว Sony เดิม
ภาพลื่นไหลครับ ผมยืนยันว่า รุ่นนี้มันต้องมีระบบแทรกเฟรม บ้างแน่ ลื่นตั้งแตา ดูผ่าน AV HDMI Youtube ไหลลอย สังเกตได้
จอ 4K  ต่ดูไฟล์ 1080P ก็ยังสวยครับ ระบบ UP scale มาเนียน ส่วนไฟล์ 4K หายห่วงครับ
ดูได้ลื่นไหลไม่มีอาการหน่วงแบบว่าเจอไฟล์ความละเอียดสูง แล้วความลื่นจะ ดรอปลง
ผมเอาไฟล์ 4K ที่เปิดจาก HD player EGreat ไม่ได้ เนื่องจากไม่ support ดันกลับมาเปิดผ่านช่อง USb ของทีวีได้ มิเหนำซ้ำ โปรแกรม player กับ Web os UI สวยใช้งานได้รวดเร็วคล่องแคล่ว พอตัวเลย เปิดไฟล์ กรอไฟล์ ได้รวดเร็วไม่หน่วง
เท่าที่ลองจากไฟล์ในคลัง hardisk ที่เก็บไว้เล่นได้แทบหมด ยกเว้นไฟล์ iso หรือพวก folder blueray จะไม่อ่านเป็นเมนูแบบ hd player

ตัวนี้ อ่านไฟล์ เสียง Dolby ac3  dts เสียงออกปกติ เจอเสียงDTS แล้วไม่เบาผิดปกติเหมือนตัวเดิม
pass through เสียง 5.1 ผ่านสาย Optical มาที่ AVR ได้ด้วยนะครับ ไฟ DTS Dolby ติด
Information ขึ้น 5.1 เลย แต่ยังไม่ได้ลองพวก truehd กับ atmos ว่ามันจะ downmix  ลงมาให้ได้ไหม

โดยรวม ผมประทับใจ กับราคา ระดับ 1xxxx ในseries นี่มากครับ
เรื่องความทนยังไงขอให้ใช้ได้เกิน 5 ปีนะครับ
ผมเปิดน้อยมาก อาทิตย์ละ วัน 2 วัน

จากอดีตแฟนคลับ Sony Barvia  [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 11:36:16 pm โดย aotaot399 »

• *
ส่วนตัว เพิ่งถอย LG 49UH610T มาครับ
มาประจำการแทน Sony kdl-42w674a ที่เพิ่งครบ 3 ปีแล้วเสีย  [ไม่เอา]

สิ่งที่รู้สึกได้ 610T มุมมองภาพ ดีครับ IPS มุมไหน เอียงซ้ายขวา ก้มเงย ชัดหมด สีไม่เพี้ยน
แนวภาพ สีค่อนข้างสดกว่าตัว Sony เดิม
ภาพลื่นไหลครับ ผมยืนยันว่า รุ่นนี้มันต้องมีระบบแทรกเฟรม บ้างแน่ ลื่นตั้งแตา ดูผ่าน AV HDMI Youtube ไหลลอย สังเกตได้
จอ 4K  ต่ดูไฟล์ 1080P ก็ยังสวยครับ ระบบ UP scale มาเนียน ส่วนไฟล์ 4K หายห่วงครับ
ดูได้ลื่นไหลไม่มีอาการหน่วงแบบว่าเจอไฟล์ความละเอียดสูง แล้วความลื่นจะ ดรอปลง
ผมเอาไฟล์ 4K ที่เปิดจาก HD player EGreat ไม่ได้ เนื่องจากไม่ support ดันกลับมาเปิดผ่านช่อง USb ของทีวีได้ มิเหนำซ้ำ โปรแกรม player กับ Web os UI สวยใช้งานได้รวดเร็วคล่องแคล่ว พอตัวเลย เปิดไฟล์ กรอไฟล์ ได้รวดเร็วไม่หน่วง
เท่าที่ลองจากไฟล์ในคลัง hardisk ที่เก็บไว้เล่นได้แทบหมด ยกเว้นไฟล์ iso หรือพวก folder blueray จะไม่อ่านเป็นเมนูแบบ hd player

ตัวนี้ อ่านไฟล์ เสียง Dolby ac3  dts เสียงออกปกติ เจอเสียงDTS แล้วไม่เบาผิดปกติเหมือนตัวเดิม
pass through เสียง 5.1 ผ่านสาย Optical มาที่ AVR ได้ด้วยนะครับ ไฟ DTS Dolby ติด
Information ขึ้น 5.1 เลย แต่ยังไม่ได้ลองพวก truehd กับ atmos ว่ามันจะ downmix  ลงมาให้ได้ไหม

โดยรวม ผมประทับใจ กับราคา ระดับ 1xxxx ในseries นี่มากครับ
เรื่องความทนยังไงขอให้ใช้ได้เกิน 5 ปีนะครับ
ผมเปิดน้อยมาก อาทิตย์ละ วัน 2 วัน

จากอดีตแฟนคลับ Sony Barvia  [เศร้า]

ขอบคุณครับ Inbox ไปถามเพิ่มเติมละครับ