ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการเชื่อมต่อสัญญาณภาพและเสียงในระบบโฮมเธียเตอร์ครับ  (อ่าน 3690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thaw

• Flat TV member
  • *
ขออนุญาติรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ การเชื่อมต่อสัญญาณภาพและเสียงในระบบโฮมเธียเตอร์ครับ ในระบบมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
ชุดที่ 1 ในห้องนอนตัวเอง
1. LED TV 4K Sharp
2. AV receiver HK
3. HD player หรือ Bulay player

ชุดที่ 2 ห้องรับแขก
1. LED Full HD LG
2. AV receiver Yamaha  ***ตัวนี้ไม่มี port HDMI
3. HD playey หรือ Bulay player

ทั้งสองชุดผมไม่แน่ใจว่าควรจะต่อสัญญาณภาพและเสียงอย่างไรถึงจะดีที่สุด หากได้รับความรู้และคำแนะนำจากทุกท่านแล้ว ผมจะได้เตรียมอุปกรณ์ต่อพ่วง พวกสายสัญญาณต่างๆด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ Gongg

• *
1.  | Hd player | --hdmi--> | avr |---hdmi--> | TV |

2.  | Hd player | --hdmi--> | TV |
     | Hd player | --Optical--> | avr |

• *
ขอบคุณๆ GongZaa มากๆครับ สอบถามเพิ่มเติมช่วยแนะนำยี่ห้อสาย HDMI ให้ด้วยได้มั้ยครับ ขอราคาย่อมเยาหน่อย(ไม่รู้จะมีมั้ย) อ้อ อีกอย่างนึงผมมี เครื่อง Bulay Soken BP-18 อยู่เครื่องนึงแล้ว แต่อยากได้ HD player ที่รองรับ 4K ด้วยเน้นเล่นไฟล์ MKV จาก External Hard Disk รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น ให้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Gongg

• *
- HDMI  ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ  เอาราคาไม่เกินพันพอคุณภาพดีๆหน่อย  ใช้ให้ตรงเวอร์ชัน   HDMI เป็นสัญญาณดิจิทัล  ราคาถูกแพงเรื่องความชัดไม่ต่างกัน  พวกที่บอกว่าต่างของแพงสีอิ่มกว่า  อย่าไปเชื่อครับโม้เน้นๆ
- จะเล่น hd player  รอไปก่อนครับช่วงกลางๆปี้นี้จะมีกล่องรองรับ 4k  10bit   พวก  himedia q5pro  , q10pro เจ้านี้เค้าดูแลดี fw.ออกบ่อย

ออฟไลน์ alfred77

• *
ตอนแรกเรื่อง สาย hdmi ผมก็ไม่เชื่อครับ ถ้าได้ไปลองเทส ความเชื่อเดิมจะเปลี่ยนไปครับ แต่แนะนำสายที่มีคุณภาพ หน่อยนะครับ อย่าใช้สาย จีน ที่ขายตาม ร้านทั่วๆไปเลยครับ ถ้าระบบ ground ในบ้านไม่ดี เวลาเปิดไฟ หรือ ไฟ กระชาก จากแอร หรือ เครื่องใช้ไฟฟ้า ในบ้าน จะทำให้ ดูหนัง แล้ว ภาพดับ หรือเสียงหายครับ เกิดจาก สาย hdmi ที่ไม่ได้คุณภาพนี้แหละครับ

• *
ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ เด๋วผมจะเริ่มมองๆหาสาย HDMI ดูก่อนคงได้ติดตั้งประมาณสิ้นเดือนนี้น่ะครับ(บ้านสร้างใหม่กำหนดเสร็จปลายเดือนนี้) ว่าแต่เวอร์ชั่นของสาย HDMI นี่หากซื้อผิดเวอร์ชั่นมามันจะเป็นไรมั้ยน่ะครับ ส่วนเครื่อง HD Player ผมจะรอตามที่คุณ GongZaa แนะนำครับ
 [รัก]

• *
เพิ่มเติมเรื่องเวอร์ชั่นสาย HDMI ผมดูสเป็คของเครื่อง Blulay Soken BP-18 เห็นว่า รองรับมาตรฐาน HDMI v.1.3 (HDCP) สำหรับเชื่อมต่อเครือข่าย อย่างนี้ผมต้องใช้เวอร์ชั่น 1.3 ใช่หรือไม่น่ะครับ สามารถใช้เวอร์ชั่นที่สูงกว่าได้หรือไม่ หรือว่าต้องดูที่ port ของ TV กับ AVR ด้วยน่ะครับ รบกวนคุณ GongZaa ,alfred77 หรือท่านอื่นๆช่วยแนะนำอีกทีครับ ผมงงๆน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
เพิ่มเติมข้อมูลอุปกรณ์ในส่วนของ port HDMI ที่ผมพยามหาในเน็ตมาน่ะครับ
ชุดที่ 1 ในห้องนอนตัวเอง
1. LED TV 4K Sharp  ตรง Feature HDMI เขียนว่า 4 ports(1 ARC & 1 MHL3.0) อันนี้ผมงงๆ
2. AV receiver HK 161 HDMI 1.4 a with 3D
3. HD player หรือ Bulay player ตัวนี้ว่าจะรอกลางปีตามที่คุณ GongZaa แนะนำครับ

ชุดที่ 2 ห้องรับแขก
1. LED Full HD LG HDMI 2.0
2. AV receiver Yamaha  ***ตัวนี้ไม่มี port HDMI
3. Blulay player Soken BP-18 HDMI 1.3

ออฟไลน์ alfred77

• *
สาย hdmi รุ่นใหม่ๆ ดีๆ ส่วนมาก hdmi ver2.0 ทั้งนั้นครับ เห็น led 4k ยังไง จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าบิ้ว เก็บสาย แนะนำซื้อรุ่นล่าสุดไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน บ่อย
 http://www.piyanas.com/?page_id=1739
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=24223.0
ลองดูครับ

• *

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
เรื่อง version ของ hdmi ผมได้อธิบายไว้ในกระทู้ตามlink ด้านล่างแล้ว

ว่าการส่งข้อมูลในะดับ 4K 60Hz ไม่จำเป็นต้องใช้สาย 2.0

ต่อให้ใช้สาย HDMI รุ่น5-6ปีที่แล้วที่หน้ากล่องระบุว่า hdmi 1.3 ก็สามารถรองรับ 4K 60Hzได้ครับ

เพราะอะไร ลองไปอ่านดูครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=172340.msg1162621#msg1162621
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 06:20:50 pm โดย อีสาวอันตราย »

ออฟไลน์ aoh1977

• *
เรื่อง version ของ hdmi ผมได้อธิบายไว้ในกระทู้ตามlink ด้านล่างแล้ว

ว่าการส่งข้อมูลในะดับ 4K 60Hz ไม่จำเป็นต้องใช้สาย 2.0

ต่อให้ใช้สาย HDMI รุ่น5-6ปีที่แล้วที่หน้ากล่องระบุว่า hdmi 1.3 ก็สามารถรองรับ 4K 60Hzได้ครับ

เพราะอะไร ลองไปอ่านดูครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=172340.msg1162621#msg1162621

ตามท่านนี้เลยครับ 

เรื่อง version HDMI  มันเป็นเรื่องของ แบนวิดส์ หรือ อัตราการส่งข้อมูล
HDMI  ถึงจะเป็น version เก่า เช่น 1.3  1.4  แต่ถ้ามีคุณภาพดีพอ  ก็จะมีอัตราการส่งข้อมูล หรือที่เรียกว่า แบนวิดส์  สูงพอที่จะนำมาใช้กับ 4K 60P ได้ต่อเลย
ไม่ต้องไปซื้อสายใหม่

ที่บอกว่า  version 2.0  มันเป็นแค่ตัวเลขทางการตลาดเพื่อหลอกคนที่ไม่รู้ให้ซื้อ

แต่สาย version 1.3  1.4  ราคาถูกๆ  ถ้าสายข้างในเส้นเล็กๆ บางทีก็ไม่สามารถนำมาเปิดกับ data 4K 60P ได้นะครับ เพราะสายข้างในเส้นเล็ก เลยทำให้เปิดไม่ติด
เพราะการนำมาใช้กับ 4K 60P จะมีอัตราการส่งข้อมูลที่สูงกว่า 1080P

• *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ [ปลื่ม]