ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ปกติไหมครับ  (อ่าน 2844 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
แบบนี้ปกติไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 07:29:24 pm »
ผมใช้onkyo 838+polk a5+a6+a1+sub jbl venue10 อยู่ครับใช้ไมค์เซ็ตเสียงแบออโต้แล้วได้ค่าแบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ คือผมเข้าใจว่าถ้าได้ค่าแบบนี้มันคือตัดความถี่ต่ำไปให้ซับทำงานอย่างเดียวเลยใช่ไหมครับตามรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 10:25:10 am โดย Mio47 »

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: แบบนี้ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 02:12:28 pm »
ใช้ไมค์ออโต้ แล้ว ได้ค่าแบบนี้ อาจจะปรกติ หรือ ไม่ปรกติก็ได้ ผมว่าพิสูจน์ยากนะ 

ผลออกมาแบบนี้ อาจขึ้นอยู่กับ สภาพห้อง ก้องสะท้อน หรือ ดูดเสียงต่ำจนหายไปหมด หรือ การจัดวางต่างๆ

คร่าวๆ

sub ที่ avr 120hz ซึ่งสูงมาก มันทำงานเยอะเกิน และไปกวนเสียงกลาง

ส่วน ลำโพงตัดที่ 40 ซึ่งก็ปรกติ สำหรับไมค์ออโต้ เพราะ a5 a6 มันลงความถี่ได้ขนาดนี้จริงๆ ไมค์ถึงจับได้    แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันไม่เหมาะ เพราะ a5 ก็ค่อนข้างขับยาก แล้ว 838 ก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมาย อยู่ในระดับกลางๆ ซะมากกว่า

การตัด 40 ภาระ จึงหนักที่ avr มาก เสียงจะไม่ค่อยเปิด ค่อยพุ่ง

ทดลองปรับใหม่ดูครับ วิธีปรับแบบละเอียด ศึกษาจาก กูเกิลได้เลย มีหลายท่านเขียนบทความเอาไว้

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 02:38:03 pm »
ใช้ไมค์ออโต้ แล้ว ได้ค่าแบบนี้ อาจจะปรกติ หรือ ไม่ปรกติก็ได้ ผมว่าพิสูจน์ยากนะ 

ผลออกมาแบบนี้ อาจขึ้นอยู่กับ สภาพห้อง ก้องสะท้อน หรือ ดูดเสียงต่ำจนหายไปหมด หรือ การจัดวางต่างๆ

คร่าวๆ

sub ที่ avr 120hz ซึ่งสูงมาก มันทำงานเยอะเกิน และไปกวนเสียงกลาง

ส่วน ลำโพงตัดที่ 40 ซึ่งก็ปรกติ สำหรับไมค์ออโต้ เพราะ a5 a6 มันลงความถี่ได้ขนาดนี้จริงๆ ไมค์ถึงจับได้    แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันไม่เหมาะ เพราะ a5 ก็ค่อนข้างขับยาก แล้ว 838 ก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมาย อยู่ในระดับกลางๆ ซะมากกว่า

การตัด 40 ภาระ จึงหนักที่ avr มาก เสียงจะไม่ค่อยเปิด ค่อยพุ่ง

ทดลองปรับใหม่ดูครับ วิธีปรับแบบละเอียด ศึกษาจาก กูเกิลได้เลย มีหลายท่านเขียนบทความเอาไว้
ขอบคุณครับ แล้วแบบนี้จะต้องตั้งความที่ซับที่avrไว้ที่เท่าไหร่ดีครับส่วนที่ตัวตู้ซับเองผมตั้งไว้ประมาณ 90 hz ครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 05:31:40 pm »
Set ไมค์เสร็จแล้วเข้าไปตามลิ้งค์ด้านล่างครับ ไม่เข้าใจ LINE มาคุยกันครับ Rath_9

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=211708.0

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 11:31:36 am »
ผมใช้onkyo 838+polk a5+a6+a1+sub jbl venue10 อยู่ครับใช้ไมค์เซ็ตเสียงแบออโต้แล้วได้ค่าแบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ คือผมเข้าใจว่าถ้าได้ค่าแบบนี้มันคือตัดความถี่ต่ำไปให้ซับทำงานอย่างเดียวเลยใช่ไหมครับตามรูปครับ

หลังจากใช้ไมล์ตั้งค่าเสียงแล้วจะได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้น (คำนวณจากลำโพง จำนวน การจัดวาง สภาพแวดล้อม ฯ) แต่ละบ้านจึงไม่เหมือนกัน เป็นเรื่องปกติครับ ต้องมาปรับด้วยมืออีกเล็กน้อย *อันนี้เป็นค่าที่ได้จาก 838 ห้อง 4x4 ม. ลำโพง JBL Studio 180, Sub Klipsch
 ** speaker config .. Sub - yes , Front - 80 , Center -100 ,Surround - 100 Hz  **LPF of LFE -120 Hz ,Sub Phase -0
Sub  ต่อ LFE (*ตามกระทู้เห็นตั้ง ซับไว้ 90 จะทำให้ ซับทำงานซับซ้อนกันครับ) อีกอย่าง Polk a5 ขึ้นชื่อว่าขับยากพอควร ตามSpec สามารถใช้แอมป์ถึง 250 วัตต์  (ขณะที่ TSX330T ไม่เกิน -150 วัตต์, Tannoy V4i - 140 หรือ Jbl studio -200 วัตต์) เรียกว่า a5 กำลังขับยิ่งเยอะเสียงยิ่งดี ครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 12:09:08 pm »
ลองวิธีง่ายๆ อาจไม่ถูกต้อง 100% นัก แต่น่าจะดีกว่าเดิมเยอะ

a5 a6 ตั้งที่ avr ตัดที่ 60hz หรือ 80hz  แล้วเลือกเอาว่าชอบแบบไหน เทสด้วยการเปิด 2.1 ให้ avr ทำงานเต็มระบบ แต่ off ที่ตัว sub ไว้ เพื่อจะฟังว่าคู่หน้า ตัดได้เท่าไหร่ ถึงจะไปไหว ไม่เบลอ ไม่บวม (หมายถึง ให้ฟังว่า มันทำงานตอนตัดแล้วเป็นยังไง โดยไม่มีเสียง sub มาเสริม

ทีนี้ ที่ avr ตัด sub ไว้ที่ 80 ไว้ก็ได้

ส่วนที่ตัว sub มาฟังเอา ขั้นแรก หาเฟสของ sub ก่อน 0 หรือ 180 ว่า ปรับไปอันไหน ตรงจุดนั่ง ดัง สุด เลือกค่านั้น  vol sub ตั้งไว้คร่าวๆ ที่ 9 โมงก่อนก็ได้ มากไปน้อยไป ค่อยเพิ่มเอา  การตัด cross ที่ตัว sub หมุนค่าฟังเอา สมมุติเราตัด ลำโพงหลักที่ 80 เราตั้ง cross ที่ตัว sub ที่ 80 เท่ากัน แล้วลองหมุนค่าที่ตัว sub ขึ้นลง ทีละนิดดู ว่าค่าไหน มันกลืนกับลำโพงหน้าที่สุด มันต้องไม่เด่นกว่า กลืนๆกันไป ที่ตัว sub อาจไม่จำเป็นต้องตั้งเท่าที่ avr ตัดก็ได้ เพราะเวลา avr ตัด 80 จริงๆมันก็ไม่แปะขนาดนั้น มันก็มีเลยๆไปบ้าง เราเลยต้องใช้หูช่วย

ปล  ค่าลำโพงทุกตัวไหนๆก็ทำเอง ไม่พึ่งไมค์แล้ว ควรใช้เครื่องวัดเสียง ถ้าไม่มี โหลดแอปจากโทรศัพท์ใช้วัด db เอา วัดให้ลำโพงทุกตัว เสียงเท่ากันที่ 75 db

ค่า vol sub ใน avr ควร เป็น 0

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 03:56:21 pm »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำผมว่าห้องผมอาจจะไม่เหมาะด้วยว่าลักษณะห้องมเกือบจะเท่ากันทุกด้านแล้วก็ไม่ค่อยมีเฟอร์นิเจอร์ในห้องเท่าไหร่มีแค่โซฟาดูหนังอีกอย่างลำโพงก็ตั้งห่างจากผนังด้านหลังไม่ถึงเมตรด้วยเพราะพื้นที่จำกัดประมาณ 70ซ.ม.ก็เลยพยายามหาข้อมูลจากพี่ๆช่วยแนะนำเพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุดน่ะครับ