ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409509 ครั้ง)

ออฟไลน์ vatin8799

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3528 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:40:10 am »
1. เรื่องการตั้งเวลาที่ทีวีครับ ได้ตั้งเวลาแล้ว แต่พอเราถอดปลั๊ก TV ออก เครื่องเหมือนจะไม่จำที่เราตั้งไว้ จะรู้วิธีตั้งไหมครับ เพราะเปิดใหม่ทีไรต้องตั้งเวลาใหม่ทุกทีครับ
TV ไม่มีแบตแบคอัพอย่างคอมน่ะครับ ถ้าจะให้เวลาต้องเสียบปลั๊กไว้ตลอดน่ะครับ  

2. ลองเอาสายเสียบจากช่องหูฟังเข้าเครื่องเสียงทาง AV และลองเสียบหูฟังโดยตรง เสียงจะเบามากเลยครับ ต้องเร่งเสียงเกือบสุดเลยถึงจะได้ยิน ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นยังไงบ้างครับ
เท่าที่เคยลองกับ LG PDP เสียงมันจะดรอปลง 50% อย่างน้อย เมื่อเทียบกับการเปิดจากลำโพงของ TV เอง

[นอน]

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาตั้งเวลาใหม่  [คิคิ]

และขอถามเพิ่มเติมครับว่า ถ้าเราจะนำเสียงจาก tv ออกทางเครื่องเสียงรุ่นเก่าที่มี input เข้า โดยใช้สาย AV ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการต่อไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 10:44:28 am โดย vatin8799 »

ออฟไลน์ nicom

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3529 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:36:35 am »

ขอแกมด้วยคน  ผมมี  แอลอีดี LG 42 นิ้ว รุ่น - 42LE5500  ซัก 9 เดือน ส่งบลูทูธโทรศัพท์ เล่น เพลงและภาพทาง USB เป็นแล้วครับ ส่วนวาร์ยเลส เอวี ลิงค์
ยังครับคงต้องซื้อเครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่มีสัญญาณตัวนี้เหมือนกันคงใช่นะครับ แต่ที่สนใจมากตอนนี้คือการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ที่บ้านไม่มีสายโทรศัพท์บ้านครับ เล่นเน็ตทาง GPRS ทางเครือข่าย AIS ผ่านทางโทรศัพท์มือถือต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ  ผมมีข้อมูลอย่างนี้ละครับแล้วถ้าผมอยากจะเล่นเน็ตที่ ทีวีจะต้องทำอย่างไร ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับเห็นว่า ทีวีเขาตัวใหญ่คงเล่นสนุก

[email protected] [กระดึบ]อ.ผาขาว จ.เลย

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3530 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:08:00 pm »
มันเป็น Optical Audio output แปลงเป็น AV ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า รอผู้รู้แล้วกันครับ

ถ้าเครื่องเสียงมี Optical Audio Input ก็จัดสาย Optic มาสักเส้นก็จบครับ

[นอน]

1. เรื่องการตั้งเวลาที่ทีวีครับ ได้ตั้งเวลาแล้ว แต่พอเราถอดปลั๊ก TV ออก เครื่องเหมือนจะไม่จำที่เราตั้งไว้ จะรู้วิธีตั้งไหมครับ เพราะเปิดใหม่ทีไรต้องตั้งเวลาใหม่ทุกทีครับ
TV ไม่มีแบตแบคอัพอย่างคอมน่ะครับ ถ้าจะให้เวลาต้องเสียบปลั๊กไว้ตลอดน่ะครับ  

2. ลองเอาสายเสียบจากช่องหูฟังเข้าเครื่องเสียงทาง AV และลองเสียบหูฟังโดยตรง เสียงจะเบามากเลยครับ ต้องเร่งเสียงเกือบสุดเลยถึงจะได้ยิน ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นยังไงบ้างครับ
เท่าที่เคยลองกับ LG PDP เสียงมันจะดรอปลง 50% อย่างน้อย เมื่อเทียบกับการเปิดจากลำโพงของ TV เอง

[นอน]

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาตั้งเวลาใหม่  [คิคิ]

และขอถามเพิ่มเติมครับว่า ถ้าเราจะนำเสียงจาก tv ออกทางเครื่องเสียงรุ่นเก่าที่มี input เข้า โดยใช้สาย AV ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการต่อไหมครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3531 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:10:29 pm »
ถ้ามือถือมี WLAN ก็ซิงค์กันเล่นเน็ตได้อ่ะครับ แต่ถ้าเล่นผ่าน LAN คงต้องใช้เน็ตบ้านผ่านทาง Router น่ะครับ

[นอน]

ขอแกมด้วยคน  ผมมี  แอลอีดี LG 42 นิ้ว รุ่น - 42LE5500  ซัก 9 เดือน ส่งบลูทูธโทรศัพท์ เล่น เพลงและภาพทาง USB เป็นแล้วครับ ส่วนวาร์ยเลส เอวี ลิงค์
ยังครับคงต้องซื้อเครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่มีสัญญาณตัวนี้เหมือนกันคงใช่นะครับ แต่ที่สนใจมากตอนนี้คือการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ที่บ้านไม่มีสายโทรศัพท์บ้านครับ เล่นเน็ตทาง GPRS ทางเครือข่าย AIS ผ่านทางโทรศัพท์มือถือต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ  ผมมีข้อมูลอย่างนี้ละครับแล้วถ้าผมอยากจะเล่นเน็ตที่ ทีวีจะต้องทำอย่างไร ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับเห็นว่า ทีวีเขาตัวใหญ่คงเล่นสนุก

[email protected] [กระดึบ]อ.ผาขาว จ.เลย

ออฟไลน์ vatin8799

« ตอบกลับ #3532 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:04:47 pm »
มันเป็น Optical Audio output แปลงเป็น AV ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า รอผู้รู้แล้วกันครับ

ถ้าเครื่องเสียงมี Optical Audio Input ก็จัดสาย Optic มาสักเส้นก็จบครับ

[นอน]

ขอบคุณครับ

พอดีเครื่องเสียงไม่มี Optical Audio Input ครับ  [โขก]

ออฟไลน์ hahahe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3533 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 09:34:33 am »
ขอ share เรื่อง function simlink ของ lg หน่อยนะครับ สำหรับ อุปกรณ์ที่ support กันได้นี่ มันเยี่ยม มากเลยครับ ตอนนี้ผมใช้ 47lw6500 คู่กับ PS3 ใช้ remote ของ tv ควบคุมการดูหนัง blu-ray ได้ครอบคลุมทุกฟังก์ชัน ของการดูหนังเลยครับ โดยใช้ remote ของ tv ควบคุมผ่านทาง ir ของ tv ผ่าน hdmi ไปคุม PS3 อีกทีนึง สะดวกมากๆ เลยครับ ใครยังไม่เคยก็ไปลองดูนะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3534 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:33:44 am »
 [yes]       [กระโดด]      [ปลื่ม]   

[นอน]

ขอ share เรื่อง function simlink ของ lg หน่อยนะครับ สำหรับ อุปกรณ์ที่ support กันได้นี่ มันเยี่ยม มากเลยครับ ตอนนี้ผมใช้ 47lw6500 คู่กับ PS3 ใช้ remote ของ tv ควบคุมการดูหนัง blu-ray ได้ครอบคลุมทุกฟังก์ชัน ของการดูหนังเลยครับ โดยใช้ remote ของ tv ควบคุมผ่านทาง ir ของ tv ผ่าน hdmi ไปคุม PS3 อีกทีนึง สะดวกมากๆ เลยครับ ใครยังไม่เคยก็ไปลองดูนะครับ

ออฟไลน์ javawave

« ตอบกลับ #3535 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:49:23 pm »
ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ

ระหว่าง LCD TV รุ่น 32LK330 ราคา 11990 บาท

http://www.lg.com/th/tv-audio-video/lcd-tv/LG-lcd-tv-32LK330.jsp

กับ LED TV รุ่น 32LV2130 ราคา 15990 บาท

http://www.lg.com/th/tv-audio-video/led-tv/LG-led-tv-32LV2130.jsp

ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ ผมเห็นว่าทั้ง 2 รุ่นนี้ เป็น HD Ready เหมาะกับการดูฟรีทีวี และ DVD ครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3536 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:08:06 am »
LK330 ครับ เล่น mkv ได้ด้วยครับ

[นอน]

ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ

ระหว่าง LCD TV รุ่น 32LK330 ราคา 11990 บาท

http://www.lg.com/th/tv-audio-video/lcd-tv/LG-lcd-tv-32LK330.jsp

กับ LED TV รุ่น 32LV2130 ราคา 15990 บาท

http://www.lg.com/th/tv-audio-video/led-tv/LG-led-tv-32LV2130.jsp

ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ ผมเห็นว่าทั้ง 2 รุ่นนี้ เป็น HD Ready เหมาะกับการดูฟรีทีวี และ DVD ครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3537 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:43:34 pm »
หมายความว่า LCD ก็ยังน่าซื้อกว่า LED อยู่ดีใช่มั้ยครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า Edge LED ยังไงก็ดีกว่า LCD ธรรมดาอยู่วันยังค่ำ

แต่เห็นคุณ fmt แนะนำ LCD เพราะสามารถดูไฟล์ MKV ผ่าน USB ได้เลยใช่มั้ยครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ผมไปดูตัวจริงที่ห้างมา พนักงานบอกว่า panasonic LCD เขาใช้จอแบบ IPS Alpha ซึ่งมันจะคมชัดกว่าพวก sony หรือ toshiba ที่วางอยู่เทียบกัน

ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติม เห็นว่าของ LG ก็เป็น IPS เหมือนกัน แต่เป็นแบบ S-IPS ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ

ผมเคยศึกษารุ่นนี้ไว้ครับ

panasonic L32C30
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=718

รุ่นนี้มี DLNA ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ถ้าเปรียบ LK330 กับ pana ตัวนี้ รุ่นไหนคุ้มกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kavin835

• *
« ตอบกลับ #3538 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:58:11 pm »
จอผมเพิ่งซื้อมาวันนี้ 55LW6500 อย่างนี้เรียกว่าปกติหรือปล่าวครับ ควรจะเคลมมั๊ยครับ
เป็นรูปตอนรอโหลดไฟล์จาก youtube น่ะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3539 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:47:10 pm »
ไม่ใช่ว่า LCD ดีกว่าน่ะครับ อยู่สเปคแต่ละรุ่นน่ะครับ สำหรับ 32LK330 vs L32C30 แนะนำ 32LK330 ครับ สเปคสูงกว่าน่ะครับ

ชนิดของจอ LCD(LCD Panel Type)
ตามไปดูที่ลิงค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD
1.Hard Panel จอแข็ง มีมุมมองกว้างกว่าจอนิ่ม แม้มองเฉียงไปถึง 45 องศา สีสันก็ยังสมจริงไม่เพี้ยนเหมือนนั่งมองตรงกลางจอ
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
IPS-Pro / Panasonic / Panasonic, Hitachi, Toshiba
H-IPS / LG Display / LG, Philips
S-IPS / Hannstar & Chuangwa Picture Tubes, Ltd. / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ

2.Soft Panel จอนิ่ม มีมุมมองที่แคบ มองเฉียงไปสัก 30 องศา สีสันก็จะเพี้ยนไปจากเดิม และซีดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
A-MVA / AU Optronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-MVA / Chi Mei Optoelectronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-PVA / S-LCD (Samsung/Sony) / Samsung, Sony
AFFS / Samsung / Samsung
ASV / Sharp Corporation / Sharp

หมายความว่า LCD ก็ยังน่าซื้อกว่า LED อยู่ดีใช่มั้ยครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า Edge LED ยังไงก็ดีกว่า LCD ธรรมดาอยู่วันยังค่ำ

แต่เห็นคุณ fmt แนะนำ LCD เพราะสามารถดูไฟล์ MKV ผ่าน USB ได้เลยใช่มั้ยครับ

ขอถามอีกข้อครับ

ผมไปดูตัวจริงที่ห้างมา พนักงานบอกว่า panasonic LCD เขาใช้จอแบบ IPS Alpha ซึ่งมันจะคมชัดกว่าพวก sony หรือ toshiba ที่วางอยู่เทียบกัน

ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติม เห็นว่าของ LG ก็เป็น IPS เหมือนกัน แต่เป็นแบบ S-IPS ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ

ผมเคยศึกษารุ่นนี้ไว้ครับ

panasonic L32C30
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=718

รุ่นนี้มี DLNA ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ถ้าเปรียบ LK330 กับ pana ตัวนี้ รุ่นไหนคุ้มกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3540 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:09:46 pm »
เอาไฟล์เช็ค Dead ดีกว่าครับ >> http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582

[นอน]

จอผมเพิ่งซื้อมาวันนี้ 55LW6500 อย่างนี้เรียกว่าปกติหรือปล่าวครับ ควรจะเคลมมั๊ยครับ
เป็นรูปตอนรอโหลดไฟล์จาก youtube น่ะครับ

ออฟไลน์ kavin835

• *
« ตอบกลับ #3541 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:30:59 pm »
ลองใช้ file ที่คุณ fmt ให้มาเทสแล้ว สีดำได้ดังในรูปครับ
ปกติหรือปล่าวครับ มันไม่ดำเลยอะครับ เป็นหมอกๆทั้งจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 10:51:12 pm โดย kavin835 »

ออฟไลน์ Darkseeker

• *
« ตอบกลับ #3542 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:34:25 pm »
ร่วมเป็นสมาชิกด้วยนะคับพี่ๆ พอดีเพิ่งได้มา 1 อาทิตย์คับผม รุ่นนี้พอใช้ได้ไหมคับ 47" 47LW4500

ออฟไลน์ Darkseeker

• *
« ตอบกลับ #3543 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:40:59 pm »
พอจะมีลิงค์รีวิวตัวนี้ไหมคับ 47" 47LW4500

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3544 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:56:27 pm »
Backlight Leakge น่ะครับ เป็นปกติของ LCD/LED น่ะครับ ถ้ามากไปก็เคลมครับ

ภาพดูมืด ดูยากจังครับ ท่าน resize รูปเหลือ 640x480 ก่อนค่อยเอาไปฝากสิครับ

[นอน]

ลองใช้ file ที่คุณ fmt ให้มาเทสแล้ว สีดำได้ดังในรูปครับ
ปกติหรือปล่าวครับ มันไม่ดำเลยอะครับ เป็นหมอกๆทั้งจอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 01:18:25 am โดย fmt »

« ตอบกลับ #3545 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:39:25 am »
ขอขอบคุณ คุณ fmt มากๆนะครับ  [ปลื่ม]