ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4410011 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mibu

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3654 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 03:53:48 am »
สวัสดีค่ะ กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ 32LW4500 น่าจะได้วันอังคารนี้
แต่เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด ของยังไม่มีขายเลยด้วยซ้ำค่ะ !! ต้องให้ร้านที่พอจะรู้จักกันสั่งให้
ดังนั้นแว่นอาจจะไม่ได้4อัน น่าจะแค่2ตามที่เค้าแถมมาในกล่อง  [โขก]
แถมราคาเกือบ20000 ทั้งๆที่ตอนนี้ กทม น่าจะไม่เกิน 18000
ความจริงพาวเวอร์บายก็มีขายนะคะ แต่ราคา22990 !! ทั้งๆที่ก่อนจะไปดูที่ร้าน ในเว็บบอกราคา18990
มาบ่นให้ฟังค่ะ 5555

เข้าเรื่อง มีใครใช้รุ่นนี้บ้างมั้ยคะ หรือใช้รุ่น3Dอ่ะค่ะคิดว่าระบบ3Dคงคล้ายๆกัน
อยากทราบว่าใช้ฮาร์ดดิสรุ่นไหนกันบ้างคะ ที่ดูหนัง3D  .mkv แล้วทีวีมันไม่ดับหรือรีเครื่องใหม่อ่ะค่ะ
ไม่อยากซื้อHD Player เพราะต้องอยู่ กทม ซะมากกว่า คงไม่คุ้ม

แล้ว...ใครมีเว็บโหลดหนัง3Dที่มีเสียงหรือซับไทยบ้างมั้ยคะ หาเจออยู่ไม่กี่เรื่องเอง
นอกนั้นก็เป็นเว็บบิทที่ปิดไม่เปิดรับสมาชิก [แทง]

อ่อ...แล้วแฟลชไดร์ฟนี่ ถ้าใส่ไฟล์3D .mkvไปเสียบที่เครื่องจะดูได้มั้ยคะ พอดีลองโหลดมา

ขอบคุณมากค่าาาา

ออฟไลน์ namebanp

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3655 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:22:12 am »

มีอยู่เวปหนึ่งแต่ต้องเสียค่าสมัครสมาชิกแค่ไม่กี่บาทเองโหลดง่ายสบายไม่ยุ่งยาก  ส่วนผมก็ไม่ได้ใช้HD Player  แต่ใช้EXT HDDแทนมันสะดวกสบายดีใช้กับเจ้าLW6500 [หื่น](โหลดเพลิน จนลืมดู)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:12:29 am โดย namebanp »
42LW6500
LG HT502
xtreamer prodigy

ออฟไลน์ JokeRanger

• *
« ตอบกลับ #3656 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:22:03 pm »
รบกวนสอบถามครับ ผมเพิ่งซื้อlg 6500  มาครับ มีปัญหากับการดูหนัง hd ครับ คือเวลาดูผ่านเครื่องเล่น playon ภาพไม่สมูทเลยครับ ขนาดปรับmotionไว้ต่ำก็ยังไม่สมูท  แต่พอใช้ Harddisk External ดูผ่านช่องusb ภาพสมูทดีมากครับขนาดปรับ motion สูงภาพก็ยังสมูทดีมากครับ อยากสอบถามว่าแก้ปัญาหายังไงดีครับเป็นที่อะไรหรอครับ เกี่ยวกับสายhdmiรึป่าว ถ้าเปลี่ยนสายแบบแพงๆๆจะหายรึป่าวครับ แล้วผมก็เอาplayon ไปเล่นกับsamsungอีกเครื่องสมูทปกติขนาดเปิดclearmotion

ออฟไลน์ jongjafun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3657 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:33:59 am »
สวัสดีค่ะ กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ 32LW4500 น่าจะได้วันอังคารนี้
แต่เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด ของยังไม่มีขายเลยด้วยซ้ำค่ะ !! ต้องให้ร้านที่พอจะรู้จักกันสั่งให้
ดังนั้นแว่นอาจจะไม่ได้4อัน น่าจะแค่2ตามที่เค้าแถมมาในกล่อง  [โขก]
แถมราคาเกือบ20000 ทั้งๆที่ตอนนี้ กทม น่าจะไม่เกิน 18000
ความจริงพาวเวอร์บายก็มีขายนะคะ แต่ราคา22990 !! ทั้งๆที่ก่อนจะไปดูที่ร้าน ในเว็บบอกราคา18990
มาบ่นให้ฟังค่ะ 5555

เข้าเรื่อง มีใครใช้รุ่นนี้บ้างมั้ยคะ หรือใช้รุ่น3Dอ่ะค่ะคิดว่าระบบ3Dคงคล้ายๆกัน
อยากทราบว่าใช้ฮาร์ดดิสรุ่นไหนกันบ้างคะ ที่ดูหนัง3D  .mkv แล้วทีวีมันไม่ดับหรือรีเครื่องใหม่อ่ะค่ะ
ไม่อยากซื้อHD Player เพราะต้องอยู่ กทม ซะมากกว่า คงไม่คุ้ม

แล้ว...ใครมีเว็บโหลดหนัง3Dที่มีเสียงหรือซับไทยบ้างมั้ยคะ หาเจออยู่ไม่กี่เรื่องเอง
นอกนั้นก็เป็นเว็บบิทที่ปิดไม่เปิดรับสมาชิก [แทง]

อ่อ...แล้วแฟลชไดร์ฟนี่ ถ้าใส่ไฟล์3D .mkvไปเสียบที่เครื่องจะดูได้มั้ยคะ พอดีลองโหลดมา

ขอบคุณมากค่าาาา

ประจำการอยูที่ห้องค่ะ 42lw4500+500X2
ดูผ่านช่อง usb tv ได้ทั้งเฟรชไดร์ว และฮาร์ดดิสค่ะ
ถ้าจะดูผ่าฮาร์ดดิส ใช้ Ext HDD ค่ะ ยี่ห้อแล้วแต่ชอบค่ะ ที่นิยมก็ WD
..42LW4500
..500X2
..Pioneer272

• *
« ตอบกลับ #3658 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 01:41:11 am »
ถามเพิ่มเติมค่ะ ไปอ่านกระทู้เก่ามา มีคุณ amitt ถามเกี่ยวกับ32lw4500ไว้ว่า

ผมลองเล่นไฟล์ 3D SBS ผ่าน USB ต่อตรงเข้า TV แล้วเลือกโหมด 3d แต่มันมีให้เลือกแค่ 2D -->3D เท่านั้น ตัวเลือกอื่นๆเป็นจางๆ เลือกไม่ได้
จากนั้นลองเอา USB ต่อผ่าน HD Player Egreat R200 โดยใช้ช่อง HDMI เล่นไฟล์ SBS  แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลือกโหมดอื่นๆไม่ได้

ไม่ทราบว่าต้อง Set ตรงไหนครับ อยากดูไฟล์ 3D แบบ SBS และแบบอื่นๆบ้าง

.........................................................................................

มันจะเป็นอย่างนี้จริงๆหรอคะ เห็นมีคุณ LEK M4 มาตอบว่า

เป็นข้อจำกัดข้อการคอนเวิดสัญญาณจา 2 ดี เป็น 3 ดีครับ คือการปรับสัญญาณจากแต่ละช่องต่อ จะทำได้ไม่เหมือนกันทุกช่องครับ
ตัวอย่างเช่น ช่อง เอวี ปรับได้คือ 2ดี  เป็น3ดี  (ไอค่อนเดียว)
ช่อง HDMI ปรับได้ ทุกไอค่อนคับ

.........................................................................................

อันนี้ก็หมายถึงถ้าเราเสียบเครื่องเล่นDVDกับTVจะมีให้ปรับแค่2dเป็น3dเท่านั้น ไม่มีsbs อย่างนี้ใช่มั้ยคะ

และคุณ fanta06 มาตอบเพิ่มว่า

ทีวี LG จะเล่นไฟล์ 3D ได้
ต้องส่งสัญญาณอืนพุทเข้า TV ต้องเป็น 720 p  1080 P เท่านั้น

คือเราไม่เข้าใจอ่ะค่ะ สรุปคือต้องปรับทีวีก่อนถึงจะดู3Dได้หรอคะ แล้วปรับยังไง ตรงไหนหรอคะ
ตอนได้ของมาแล้วจะได้ปรับถูก

ลิ้งกระทู้ค่ะ ภาพปัญหาด้วย http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=11459.0

ขอบคุณค่ะ

• *
« ตอบกลับ #3659 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:53:44 am »
ถามเพิ่มเติมค่ะ สายขาวๆที่ต่อทีวี ใช่สายที่รับสัญญาณจากเสาอากาศใช่มั้ยคะ ถ้าเป็นอย่างนั้นเห็นหลายคนบอกว่าสัญญาณภาพทีวีจะไม่ดี เสียงจะขาดๆหายๆหรอคะ ถ้าเป็นอย่างนั้นสงสัยจะโดนพ่อว่าแน่ๆ เพราะเราอยากได้LGเอง เฮ่อ...
พอมีวิธีแก้มั้ยคะ ที่แบบไม่ต้องติดจานอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ checksos

• *
« ตอบกลับ #3660 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:47:17 am »
เป็นสมาชิกด้วยคนครับ 47LW4500 ^^ [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ bird2pc

• *
« ตอบกลับ #3661 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:08:40 pm »
สวัสดีครับ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยคลายสงสัยหน่อยครับ

ผมตั้งใจจะซื้อ 42LV3730 สำคัญคืออยากให้ใช้เน็ตได้ด้วยครับ

1. ไม่ทราบว่าตัวเครื่องสามารถต่อ wifi ได้เลยไหมครับ หรือว่าต้องซื้อตัว Dongle มาต่อเพิ่มก่อน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

2. อยากถามคนที่ซื้อรีโมท motion ที่คล้ายๆ wii มาใช้ว่าช่วยให้ใช้งานง่ายขึ้นมากไหมครับ ผมอ่านย้อนไปเห็นว่าบางรุ่น TV ไม่มี sensor มาให้ต้องซื้อตัวรับ sensor เพิ่ม ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีมาให้ด้วยไหมอ่ะครับ

3. รองรับ flash player ไหมอ่ะครับ ตั้งใจว่าจะเปิดซีรีย์ในเวบ mthai ให้แม่ดูอ่ะครับ เรื่องจอมนาง นางจอมอะไรสักอย่าง

4. สำหรับผู้ที่ใช้รุ่นนี้ เจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากๆนะครับ :)

ออฟไลน์ anakea99

• **
« ตอบกลับ #3662 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:06:35 am »
รบกวนสอบถามครับ ผมเพิ่งซื้อlg 6500  มาครับ มีปัญหากับการดูหนัง hd ครับ คือเวลาดูผ่านเครื่องเล่น playon ภาพไม่สมูทเลยครับ ขนาดปรับmotionไว้ต่ำก็ยังไม่สมูท  แต่พอใช้ Harddisk External ดูผ่านช่องusb ภาพสมูทดีมากครับขนาดปรับ motion สูงภาพก็ยังสมูทดีมากครับ อยากสอบถามว่าแก้ปัญาหายังไงดีครับเป็นที่อะไรหรอครับ เกี่ยวกับสายhdmiรึป่าว ถ้าเปลี่ยนสายแบบแพงๆๆจะหายรึป่าวครับ แล้วผมก็เอาplayon ไปเล่นกับsamsungอีกเครื่องสมูทปกติขนาดเปิดclearmotion

ที่ playon ตั้งให้ปล่อย 24hz ครับ ที่ TV ไม่เลือก Real Cinema ส่วน TruMotion ลองตั้งเป็น 5 อ้อ Update Firmware ใหม่ด้วยครับ ล่าสุดจะเป็น 4.3.10 ผมว่ามันลื่นกว่าเดิมนะ ลองดูครับ

Firmware ล่าสุด
http://www.lg.com/nz/support/product/support-product-profile.jsp?customerModelCode=55LW6500&initialTab=drivers&targetPage=support-product-profile&searchEngineModelCode=55LW6500

ออฟไลน์ Sirlucifer

« ตอบกลับ #3663 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 04:07:55 pm »
คือว่าผมใช้ LCD รุ่น 32ld460 มานานแล้วล่ะคับ
แต่วันนี้ลองไป download firmware ตัวใหม่จาก web ของ LG เอง
firmware ตัวใหม่เป็น ver 03.09.00 แล้วอันเก่าของผมเป็น 03.03.18
ผมก็ download ปกติ เอาลง usb ไปเสียบกับ tv ก็เจอปกตินะครับ
แต่พอมันทำไปได้ 11% มันก็ alert บอกว่า ไฟล์เสียหาย
ผมลอง download มาใหม่หลายรอบมากก็ทำได้แค่ 11% ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
ใครรู้ช่วยผมหน่อยนะครับ
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [โขก] [โขก] [โขก]

ลองติดต่อ 0 call center ดูครับ
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

• *
« ตอบกลับ #3664 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:19:21 pm »

ที่ playon ตั้งให้ปล่อย 24hz ครับ ที่ TV ไม่เลือก Real Cinema ส่วน TruMotion ลองตั้งเป็น 5 อ้อ Update Firmware ใหม่ด้วยครับ ล่าสุดจะเป็น 4.3.10 ผมว่ามันลื่นกว่าเดิมนะ ลองดูครับ

Firmware ล่าสุด
http://www.lg.com/nz/support/product/support-product-profile.jsp?customerModelCode=55LW6500&initialTab=drivers&targetPage=support-product-profile&searchEngineModelCode=55LW6500
Real Cinema ของทีวีอยู่ตรงไหนหรอครับหาไม่เจอ

ออฟไลน์ anakea99

• **
« ตอบกลับ #3665 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:47:23 pm »
ถ้าปล่อยมา 24hz มันจะขึ้นมาให้เลือกได้ครับ อยู่ในการตั้งค่าผู้เชี่ยวชาญ

ปล. ผมว่าเฟิร์มแวร์ใหม่มันลื่นขึ้นจริงๆ นะ ลองอัพดูครับ

ออฟไลน์ princes

• *
« ตอบกลับ #3666 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:47:34 pm »
เรื่องเสียงขาดๆหายๆของ LW6500 LG เค้าไม่แก้ไขหรือคับ เท่าที่ลองอ่านตามกระทู้เก่าซึ่งก็นานมากแล้วที่มีปัญหาเรื่องเสียงขาดๆหายๆเวลาดูฟรีทีวี ปัจจุบันก็ยังมีเพื่อนๆที่ซื้อไปเจอปัญหาดังกล่าว เลยอยากจะรู้ว่าปัญหานี้ตกลงแล้ว LG ไม่แก้ไขเลยหรือคับ

ออฟไลน์ Sirlucifer

« ตอบกลับ #3667 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:16:35 am »
เรื่องเสียงขาดๆหายๆของ LW6500 LG เค้าไม่แก้ไขหรือคับ เท่าที่ลองอ่านตามกระทู้เก่าซึ่งก็นานมากแล้วที่มีปัญหาเรื่องเสียงขาดๆหายๆเวลาดูฟรีทีวี ปัจจุบันก็ยังมีเพื่อนๆที่ซื้อไปเจอปัญหาดังกล่าว เลยอยากจะรู้ว่าปัญหานี้ตกลงแล้ว LG ไม่แก้ไขเลยหรือคับ

มันไม่ได้เป็นทั้งหมดนิครับ ผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นเฉพาะ 6500 หรือป่าว แต่ที่อ่าน ๆ มา ถ้าใครติดจานไม่ว่าจานไหนก็ไม่เป็น ถ้าดูกับเสาปกติส่วนใหญ่จะเป็น อันนี้ก็ไม่รู้ว่าเป็นที่เสาหรือป่าว แต่ของผม 5700 ก็ดูกับจานแดงปกติไม่มีเสียงหาย
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

• *
« ตอบกลับ #3668 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:56:43 pm »
ของเรา4500ไม่มีเสียงหายค่ะ แต่ฟรีทีวี+เคเบิ้ลภาพไม่ชัดเลย มันเป็นที่เสาอากาศหรือเป็นที่ทีวีเนี่ย

มีใครเคยโหลดหนัง3Dแบบไม่มีเสียงไทย มาใส่เสียงไทยเองในmkvmergeGUIบ้างมั้ยคะ เราลองทำแล้วไปเสียusbที่ทีวีดู มันดูไม่ได้อ่ะค่ะ ทั้งๆที่ไฟล์ต้นฉบับมันดูได้ปกติ
แล้วก็ลองแปลงไฟล์แบบไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเลยมันก็ดูไม่ได้
หรือมันต้องปรับอะไรหรือเปล่าคะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ princes

• *
« ตอบกลับ #3669 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:06:26 pm »
ของเรา4500ไม่มีเสียงหายค่ะ แต่ฟรีทีวี+เคเบิ้ลภาพไม่ชัดเลย มันเป็นที่เสาอากาศหรือเป็นที่ทีวีเนี่ย

มีใครเคยโหลดหนัง3Dแบบไม่มีเสียงไทย มาใส่เสียงไทยเองในmkvmergeGUIบ้างมั้ยคะ เราลองทำแล้วไปเสียusbที่ทีวีดู มันดูไม่ได้อ่ะค่ะ ทั้งๆที่ไฟล์ต้นฉบับมันดูได้ปกติ
แล้วก็ลองแปลงไฟล์แบบไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเลยมันก็ดูไม่ได้
หรือมันต้องปรับอะไรหรือเปล่าคะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ

ทีวีอาการปกติคับ เพราะความละเอียดของทีวีมันสูงกว่าสัญญาณที่รับมาจากเสาอากาศ มันถึงทำเรารู้สึกว่าทีวีมันไม่ชัด  ลองเอาสัญญาณจากแหล่งเดยวกันไปเปิดกับจอตู้ดูสิคับ จะต่างชัดกว่าพวก LCD LED เยอะคับ

• *
« ตอบกลับ #3670 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:17:42 pm »
ถ้าปล่อยมา 24hz มันจะขึ้นมาให้เลือกได้ครับ อยู่ในการตั้งค่าผู้เชี่ยวชาญ

ปล. ผมว่าเฟิร์มแวร์ใหม่มันลื่นขึ้นจริงๆ นะ ลองอัพดูครับ
ขอบคุณมากครับ ลองปรับใน hdplayer เป็น24Hzแล้วครับดีขึ้นมากเลยครับ อัพเดทเฟริมแวเรียบร้อย แต่ผมสงงสัยว่าทำไมจึงไม่ให้ปรับในที่วีเป็นเลือก real cinemaครับในเมื่อมันจะได้แสดง 24Hz ผมเข้าใจถูกหรือป่าว

ออฟไลน์ langkhao

• *
« ตอบกลับ #3671 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:02:30 pm »
มือใหม่รายงานตัวครับ

จัดมาแล้วครับ 32LV3400  จัดโปรโมชั่นที่ powerbuy  ที่ราคา 12,871 B.

มือใหม่จริงๆ

กระโดดจากจอตู้มา  LED เลย

เพิ่งเปิดลอง mini-HD.mkv ทาง flash drive+usb port ตัวหนังลื่นไหลดีมากๆ ไม่มีสะดุด  แต่ sub ดันไปโผล่กลางจอ

กำลังหาทางแก้อยู่ครับ