ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409226 ครั้ง)

ออฟไลน์ anakea99

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3672 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:22:31 pm »
ถ้าปล่อยมา 24hz มันจะขึ้นมาให้เลือกได้ครับ อยู่ในการตั้งค่าผู้เชี่ยวชาญ

ปล. ผมว่าเฟิร์มแวร์ใหม่มันลื่นขึ้นจริงๆ นะ ลองอัพดูครับ
ขอบคุณมากครับ ลองปรับใน hdplayer เป็น24Hzแล้วครับดีขึ้นมากเลยครับ อัพเดทเฟริมแวเรียบร้อย แต่ผมสงงสัยว่าทำไมจึงไม่ให้ปรับในที่วีเป็นเลือก real cinemaครับในเมื่อมันจะได้แสดง 24Hz ผมเข้าใจถูกหรือป่าว

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยอ่านเจอว่าถ้าต้นทางปล่อยมา 24hz ให้ปิดไว้ รู้สึกว่า Real Cinema จะใช้ในการ convert framerate เป็น 24hz นะครับ เมื่อส่งมา 24hz อยู่แล้ว จึงไม่ต้องไปใช้โปรแกรม Real Cinema ให้ทำงานซ้ำซ้อนอีก

ปล. เป็นความเข้าใจของผมเอง ท่านใดทราบรายละเอียดข้อมูลมากกว่านี้ โปรดแชร์ความรู้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Mateora1

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3673 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 06:54:14 pm »
คือผมไปซื้อ LG รุ่น 42lk450 มาแล้วสังเกตเห็นว่า เวลาทีวีตัวนี้แสดงฉากสีขาวๆทั้งจอ ขอบทีวีด้านล่างและมุมซ้ายล่าง มุมขวาล่าง สีขาวจะออกแกมเหลืองหน่อยๆ แบบนี้ปกติมั้ยครับ ที่จริงก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรหรอกนะครับ แต่ยังอยู่ในประกันเลยอยากทราบครับ ผมปรับภาพในโหมด VIVID นะครับ และต้องมองใกล้ๆถึงจะสังเกตเห็นครับ   [นอน]

ออฟไลน์ coolmanpom

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3674 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 03:43:15 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ LG 42LW4500 มาครับ  เลยมีข้อสงสัยมารบกวนถามซักหน่อยครับ
1. ผมต่อดู TV กับ Box Dream 500-S ที่เป็นสาย AV แบบเก่า ภาพที่ได้ไม่ชัดเลย ภาพแตกๆ เป็นบล็อคสี่เหลี่ยม แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ
2. ต่อจากข้อ 1 ถ้าผมเปลี่ยนรุ่น Dream ให้เป็นรุ่นที่ใช้สาย HDMI แทน ภาพที่ได้ที่ชัดขึ้นไหมครับ
3. ผมลองสังเกตุว่าถ้ายืนดูจากมุมจอด้านซ้าย และ ขวา ภาพจะชัดและคมกว่า ยืนมองตรงๆ แบบนี้ปกติไหมครับ
4. รุ่นนี้ผมซื้อมาอาทิดที่แล้ว 23,900 นี่แพงไหมครับ ^ ^

รบกวนถามแค่นี้ครับ ^ ^
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับผม
Fortinet Trainer.

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3675 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 05:18:51 pm »
เพิ่งถอย 42LW5700 มาครับ ดู sammy นี่ทะลุตาจริงๆ ครับ ผบ. ถูกใจเราก็แฮปปี้เลย
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ mashii

• *
« ตอบกลับ #3676 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:12:47 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ LG 55" LW6500 มาแล้วก็ต่อกับ ext. hdd ดูหนังที่โหลดมาเป็น 3D เป็นไฟล์ mkv แต่ไม่มีซัพกับเสียงให้เลือกเปลี่ยน
แต่พอเอาไฟล์มาเปิดในคอมก็มีให้เลือกเปลี่ยนได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Sirlucifer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3677 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:56:49 am »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ LG 42LW4500 มาครับ  เลยมีข้อสงสัยมารบกวนถามซักหน่อยครับ
1. ผมต่อดู TV กับ Box Dream 500-S ที่เป็นสาย AV แบบเก่า ภาพที่ได้ไม่ชัดเลย ภาพแตกๆ เป็นบล็อคสี่เหลี่ยม แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ
- ถ้าดูกับกล่องความฝันถ้าเป็นสาย AV ธรรมดา ยังไงก็ไม่ชัดเท่าสาย HDMI ครับ เพราะผมดูกับจานแดงผ่านกล่องทางสาย AV ก็เป็นเหมือนกันแต่ถ้าดูกับกับ Hdd Player ผ่านสาย HDMI ละก็แหล่มเป็ดเจง ๆ
2. ต่อจากข้อ 1 ถ้าผมเปลี่ยนรุ่น Dream ให้เป็นรุ่นที่ใช้สาย HDMI แทน ภาพที่ได้ที่ชัดขึ้นไหมครับ
- อยู่ที่สัญญาณที่เค้าส่งมาด้วยครับ ถ้าส่งมาเป็นสัญญาณที่ไม่ใช้ HD ยังไงก็ชัดได้เท่าที่สัญญาณมันมาอ่ะครับ
3. ผมลองสังเกตุว่าถ้ายืนดูจากมุมจอด้านซ้าย และ ขวา ภาพจะชัดและคมกว่า ยืนมองตรงๆ แบบนี้ปกติไหมครับ
- ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่มีรุ่นนี้อยู่
4. รุ่นนี้ผมซื้อมาอาทิดที่แล้ว 23,900 นี่แพงไหมครับ ^ ^
- มีใครได้ถูกกว่านี้อีกหน่อยมายืนยันหน่อยครับ

รบกวนถามแค่นี้ครับ ^ ^
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับผม

á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

« ตอบกลับ #3678 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:59:18 am »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ LG 55" LW6500 มาแล้วก็ต่อกับ ext. hdd ดูหนังที่โหลดมาเป็น 3D เป็นไฟล์ mkv แต่ไม่มีซัพกับเสียงให้เลือกเปลี่ยน
แต่พอเอาไฟล์มาเปิดในคอมก็มีให้เลือกเปลี่ยนได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ต่อผ่านช่อง usb หรือป่าวครับถ้าใช้ จะบอกว่าซับบางตัวที่เค้าฝั่งมาในหนังนั้น ทีวีมันไม่สามารถแสดงได้หมดครับ เป็นแทบจะทุกยี่ห้อครับ ทางที่ดีหา Hdd Player มาใช้รับรองผ่านได้แทบทุกซับครับผม
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Creative Cambridge Playwork PS2000

« ตอบกลับ #3679 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 11:03:12 am »
เพิ่งถอย 42LW5700 มาครับ ดู sammy นี่ทะลุตาจริงๆ ครับ ผบ. ถูกใจเราก็แฮปปี้เลย

[ปลื่ม] ด้วยคนเหมือนผมเลย แต่ผมเปิด Resident Evil Afterlife (2010) 3D  ให้ดู ครับ หลุด กันเห็น ๆ ลอย กันสุด ๆ เท่านั้น จากที่เคยบอกว่าจะเอามาทำไมทีวีจอใหญ่ 3D ไม่ค่อยได้ดู เงียบเลยครับ มีแต่ถามมีอีกใหม่ ตอนนี้ก็พยายามหามาดูได้หลายเรื่องแล้วครับ
42LW5700

ออฟไลน์ TeeNakub

• *
« ตอบกลับ #3680 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:16:09 pm »
เรื่องเสียงขาดๆหายๆของ LW6500 LG เค้าไม่แก้ไขหรือคับ เท่าที่ลองอ่านตามกระทู้เก่าซึ่งก็นานมากแล้วที่มีปัญหาเรื่องเสียงขาดๆหายๆเวลาดูฟรีทีวี ปัจจุบันก็ยังมีเพื่อนๆที่ซื้อไปเจอปัญหาดังกล่าว เลยอยากจะรู้ว่าปัญหานี้ตกลงแล้ว LG ไม่แก้ไขเลยหรือคับ

มันไม่ได้เป็นทั้งหมดนิครับ ผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นเฉพาะ 6500 หรือป่าว แต่ที่อ่าน ๆ มา ถ้าใครติดจานไม่ว่าจานไหนก็ไม่เป็น ถ้าดูกับเสาปกติส่วนใหญ่จะเป็น อันนี้ก็ไม่รู้ว่าเป็นที่เสาหรือป่าว แต่ของผม 5700 ก็ดูกับจานแดงปกติไม่มีเสียงหาย

เคยเป็นทีนึงครับ แต่ว่าพอเปลี่ยนช่องไป เปลี่ยนกลับมาใหม่มันก็หายอ่ะครับ

ออฟไลน์ TeeNakub

• *
« ตอบกลับ #3681 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:20:36 pm »
ดู ๆ LG 42LW6500 อยู่ดี ๆ ชอบมีเสียงดัง กึ๊ก ๆ ไม่ได้เกิดตอนเปลี่ยนช่อง ไม่ได้เกิดตอนเปิดหรือปิด ดูอยู่ดี ๆ ก็ได้ยินเสียงกึ๊ก ลักษณะแบบนี้ถือว่าเป็นปกติหรือไม่ครับ

ใครพอจะแนะนำได้หรือไม่ครับ ขอโทษที่สามารถให้รายละเอียดได้เท่านี้ พอดีไม่ค่อยมีความรู้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zperms

• *
« ตอบกลับ #3682 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 11:02:40 pm »
 ช่วงนี้กระแส Internet TV มาแรง !!  แต่ผมไม่ถนัดอันนี้อ่ะ

รบกวนพี่ๆแนะนำรุ่นที่ไม่มี net แต่คุณภาพดี ราคาน่าสู้ไหวหน่อยครับ 20000-30000 ไม่รู้ว่ามีรุ่นใหม่ๆบ้างไหมที่ ไม่มี net  อยากจะถอยมาชมสักเครื่องน่ะครับ รึใครรู้ช่วงนี้ที่ไหนลดราคากระซิบบอกได้นะครับ อาจจะถอยมาเร็ววันชอบ LG มานานแล้ว

« ตอบกลับ #3683 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 11:45:21 am »
ช่วงนี้กระแส Internet TV มาแรง !!  แต่ผมไม่ถนัดอันนี้อ่ะ

รบกวนพี่ๆแนะนำรุ่นที่ไม่มี net แต่คุณภาพดี ราคาน่าสู้ไหวหน่อยครับ 20000-30000 ไม่รู้ว่ามีรุ่นใหม่ๆบ้างไหมที่ ไม่มี net  อยากจะถอยมาชมสักเครื่องน่ะครับ รึใครรู้ช่วงนี้ที่ไหนลดราคากระซิบบอกได้นะครับ อาจจะถอยมาเร็ววันชอบ LG มานานแล้ว

มาถามให้ห้อง LG ก็ต้องเชียร์ LG สิครับ ถ้าไม่มี net ก็ LW4500 เลย ได้ 3D ไว้ดูแก้เบื่อด้วย ส่วนซีรีย์อื่นไม่รู้อ่ะครับ เพราะดูจากงบแล้วน่าจะไหวกับซีรีย์ LW ส่วนราคาลองถามร้านเฮีัยแสง แถวเกษตรดูครับถูกว่าในห้างเยอะอยู่ ผมก็ถอย LG มาเป็นตัวที่ 2 แล้ว
42LW5700

ออฟไลน์ napadol01

• *
« ตอบกลับ #3684 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 02:13:43 pm »
คือผม ไปดูตัวนี้มาlw6500ผมบอกตรงๆผมถูกใจ ราคาปกติ ร้านที่ผมไปส่อง มันลดเหลือ27990 ผมเลยคิดว่าผมจะถอยดีไหมหลังจากมานั่งอ่านปัญหาที่ทุกคนเป็นคือผมใช้เสาบนหลังคาบ้านผมไม่ได้ติดจาน
ผมเลยคิดว่า555ร้านมันลดราคาให้เราเอาตังค์ส่วนต่างไปติดจาน
ผมเลยอยากจะถามว่า ท่าผมติดจานดำPSI จะมีปัญหาเรื่องเสียงไหมครับ ขอคำตอบจากคนที่ใช้หน่อยนะครับ
คนที่เป็นพวกตัวแทนจำหน่ายขอร้องอย่ามา นัว ตอบเพื่อเชีบร์ของนะ

ใครใช้จานดำPSI แล้ว ใช้ตัวนี่ ตอบทีหรือผู้รู้ ช่วยตอบหน่อย

ปล.ใครไม่รู้มาโกหก ขอให้Humไม่โด่ 5 55 5

ออฟไลน์ ledhd

• *
« ตอบกลับ #3685 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:54:38 pm »
คือผม ไปดูตัวนี้มาlw6500ผมบอกตรงๆผมถูกใจ ราคาปกติ ร้านที่ผมไปส่อง มันลดเหลือ27990 ผมเลยคิดว่าผมจะถอยดีไหมหลังจากมานั่งอ่านปัญหาที่ทุกคนเป็นคือผมใช้เสาบนหลังคาบ้านผมไม่ได้ติดจาน
ผมเลยคิดว่า555ร้านมันลดราคาให้เราเอาตังค์ส่วนต่างไปติดจาน
ผมเลยอยากจะถามว่า ท่าผมติดจานดำPSI จะมีปัญหาเรื่องเสียงไหมครับ ขอคำตอบจากคนที่ใช้หน่อยนะครับ
คนที่เป็นพวกตัวแทนจำหน่ายขอร้องอย่ามา นัว ตอบเพื่อเชีบร์ของนะ

ใครใช้จานดำPSI แล้ว ใช้ตัวนี่ ตอบทีหรือผู้รู้ ช่วยตอบหน่อย

ปล.ใครไม่รู้มาโกหก ขอให้Humไม่โด่ 5 55 5

ใช้จานดำดูไม่มีปัญหา ชัดทั้งภาพและเสียงครับ  เปิดครั้งแรกจะมีตกใจนิดนึงเพราะสีมันโดด และแสบตามาก เนื่องจาก tvตั้งภาพมาเป็น dynamic แนะนำให้ตั้งเป็น standard เลือกโหมดประหยัดพลังงานเป็น ธรรมดา ภาพจะดูสบายตาขึ้นครับ

ออฟไลน์ kpossible

• *
« ตอบกลับ #3686 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 05:49:53 pm »
สมาชิกใหม่ครับ
เพิ่งได้ 42LW4500 มาครับ
 [yes]

ออฟไลน์ หนุ่ม ละอองกอ

• *
« ตอบกลับ #3687 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 07:51:18 pm »
ขอสอบถามครับ 42lw4500 ซื้อมาได้ 2 เดือนกว่าๆ
เพิ่งสังเกตุเห็น ทีวี เวลากดเปลี่ยนช่อง ตอนที่ภาพดำๆขึ้นมา จะเห็นเป็นเส้นเหมือนคลื่นน้ำไหลไปมา จากบนลงล่าง หรือล่างขึ้นบน
เป็นทุกครั้งที่กดเปลี่ยนช่องตอนที่จอดำๆอยู่ แต่พอภาพทีวีมาก้อปกติไม่มีเส้นคลื่น แม้ว่าจะเป็นฉากมืดก็ตาม
ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ แล้วมีผลต่อหลอดจอหรืออะไรรึเปล่า กลัวจะพังในไม่ช้านี้น่ะครับ
 [ร้องไห้]
42LW4500
¡Ñº¤ÇÒÁÊØ¢àÅç¡æ

ออฟไลน์ The Cartoon

• *
« ตอบกลับ #3688 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 09:08:15 pm »
สวัสดีทุกท่านครับ  ผมเป็นมือใหม่ครับ  เพิ่งได้ 42LW6500  ในราคา 27000  อยากถามว่าผมจะใช้สาย HDMI ต่อเข้ากับ PC เเล้วเปิดหนังดูได้เลยหรือป่าวครับ หรือต้องมีโปรเเกรมเสริม พอมีตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อสาย เลยไม่ได้ลอง อีกอย่างหนึ่งครับคือผมมีเจ้ามินิคอมโป เเล้วจะต้องต่อกับ PC ยังไงครับ ขอความรู้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ napadol01

• *
« ตอบกลับ #3689 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:59:09 am »

ใช้จานดำดูไม่มีปัญหา ชัดทั้งภาพและเสียงครับ  เปิดครั้งแรกจะมีตกใจนิดนึงเพราะสีมันโดด และแสบตามาก เนื่องจาก tvตั้งภาพมาเป็น dynamic แนะนำให้ตั้งเป็น standard เลือกโหมดประหยัดพลังงานเป็น ธรรมดา ภาพจะดูสบายตาขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ เพราะว่า แม้เงินที่ผมซื้อจะเป็นเงินผมเอง แต่ท่ามันมีปัญหาเรื่องเสียงขาดๆหายๆเมียผมต้องด่าไฟแลบแน่ๆเพราะว่ามันชอบดูละคร