ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4410175 ครั้ง)

ออฟไลน์ oanoan

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:33:49 pm »
ขอบคุณครับ
คงเอาตัว 50PK550 ตามที่แนะนำครับ
วันนี้พาพ่อกับแม่ไปดูตัวจริงเทียบกันที่งานที่เมืองทองมา
พ่อบอก PK550 สีสดกว่า เราดูมันก็เหมือนกัน แต่ตามใจพ่อครับ
แต่แอบเซ็ง ไปแล้วราคาไม่เห็นดีเลย PJ650 27,900 PK550 39k ไม่ลดเลย

ดู True ผ่านสาย Cable ก็ 50PJ650 ครับ

แต่ถ้า 50PK550 เพิ่มไม่เกิน 3k เอาตัวนี้ดีกว่าครับ

ตัดสินใจไม่ถูกครับ
50PJ650 กับ 50PK550

ชอบ Design ตัวแรก แต่ตัวหลังเป็น Full HD

ปกติดู True vision เป็นส่วนใหญ่ ผ่านสาย Cable กล่อง analog

เลยคิดว่า แค่ HD ready ก็น่าจะพอ แต่ใจนึงก็ไหนๆจะซื้อแล้ว Full HD เลยไม่ดีหรือ
ดูราคาใน net ใกล้เคียงกันเลยครับ PK550 น่าจะแพงกว่า 1000-2000 (มีร้านนึงให้ราคาเงินสด PJ650 22,xxx ด้วย แต่ไม่มีเงินสด [ร้องไห้])

รบกวนให้ความรู้หน่อยครับว่าดู True ผ่านสาย Cable ตัวไหนดีกว่ากัน

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 09:03:50 pm โดย oanoan »

ออฟไลน์ toomod

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:42:34 pm »
ผมพึ่งซื้อ 50PJ350 มีข้อสงสัยเรื่องภาพครับ

เครื่องผมต่อกับ PCผ่านสาย HDMI 3 เมตร อย่างถูกหัวทอง จาก advice 120 บาท
การ์ดจอ ATI 5770

เวลาดูหนัง จากไฟล์ MKV หรือเล่นเกม ตอนที่วัตถุ หรือแสงสีขาว เคลือนที่ เร็วๆ จะมีเงา เล็กๆ สีออกเขียวๆ
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็นหรือเป็นหรือเปล่าครับ ดู Free ทีวี ไม่เห็นนะครับ ปกติดี

ไม่แน่ใจว่าเป็นกับสายหรือเปล่า พอดีไม่มีสายอื่นทดสอบครับ จะไปซื้อสายแพงๆ แล้วเป็นอีกก็เสียดายตัง

เคยอ่านเรื่องส่งสัณญาณ ดิจิตอล ผ่านสาย Hdmi เค้าว่าสายแพงหรือถูก ขอแค่ส่งรหัสได้ถูกต้อง ก็ให้ภาพเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tinker Bell

• *
« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 11:21:35 pm »
ไปรับกลับบ้านมาแล้วค่ะ ดูเปรียบเทียบ 50pj650 กับ 50pk550 แล้วมองเห็นความต่างพอควรแต่ราคาไม่ต่างกันมาก
พอเป็น pk550 กับ pk950 แล้วไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่ราคาผิดกันหมื่นกว่า [โขก]
จะต่อเน็ต เล่นไฟล์ HD ได้ก็ไม่สำคัญเพราะตั้งใจจะทำ HTPC ไว้ใช้อยู่แล้ว เงินส่วนต่างเอามาทำได้เหลือเฟือไป

ตกลงเลยได้ pk550 กลับมาค่ะ รวมทั้งขาแขวนและขอแถมสายแปลง DVI-HDMI มาอีกเส้นนึง รวม 30000 บาท
ที่ร้านบอกว่าจะส่งให้วันพรุ่งนี้แต่ถ้ารับกลับเองได้ก็เอาไปได้เลย ถ้าถอดกล่องแล้วใส่แท็กซี่ได้ ก็เลยเอามาเองแล้วร้านเค้าเอาโฟมกับพับกล่องใส่ท้ายรถมาให้ด้วย
กลับถึงบ้านคุณพ่อตกใจเลยค่ะ ไม่คิดว่าจะซื้อทีวีจอใหญ่ขนาดนี้มาก่อน แล้วก็เล่าเรื่องทีวีสมัยก่อน จอ CRT ขนาดใหญ่ๆราคาเป็นแสนกับจอพลาสม่า pioneer ที่ห้างเอามาโชว์
ยกเครื่องขึ้นติดผนังไปแล้วตอนนี้คุณพ่อยังนั่งดูอยู่เลยค่ะท่าทางมีความสุขมากๆ  คิดว่าคุ้มมากๆกับทีวีเครื่องนี้ [โย่ว]

คืนนี้ขอดูฟรีทีวีไปก่อน พรุ่งนี้ค่อยต่อเครื่องเล่นอื่นๆ

ออฟไลน์ m4+

• *
« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:53:05 am »
ท่านเอาหนัง จากไฟล์ MKV ที่เล่นแล้วมีปัญหาไปลองกับเครื่องรุ่นเดียวกันที่ร้านที่ท่านซื้อสิครับ

ผมพึ่งซื้อ 50PJ350 มีข้อสงสัยเรื่องภาพครับ

เครื่องผมต่อกับ PCผ่านสาย HDMI 3 เมตร อย่างถูกหัวทอง จาก advice 120 บาท
การ์ดจอ ATI 5770

เวลาดูหนัง จากไฟล์ MKV หรือเล่นเกม ตอนที่วัตถุ หรือแสงสีขาว เคลือนที่ เร็วๆ จะมีเงา เล็กๆ สีออกเขียวๆ
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็นหรือเป็นหรือเปล่าครับ ดู Free ทีวี ไม่เห็นนะครับ ปกติดี

ไม่แน่ใจว่าเป็นกับสายหรือเปล่า พอดีไม่มีสายอื่นทดสอบครับ จะไปซื้อสายแพงๆ แล้วเป็นอีกก็เสียดายตัง

เคยอ่านเรื่องส่งสัณญาณ ดิจิตอล ผ่านสาย Hdmi เค้าว่าสายแพงหรือถูก ขอแค่ส่งรหัสได้ถูกต้อง ก็ให้ภาพเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bassy

• *
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:33:46 am »
ผมเห็น PJ650 บางท่านบอก 16900 เอง

คงจะเป็น 42PJ650 ละครับ ที่ใช่ราคานี้ จริงๆ ราคา 15XXX เงินสด ก็ซื้อได้ครับ กำลังจะไปดูๆ อยู่
ส่วน 50PJ650 ต้อง 20XXX ขี้นไปอยู่แล้ว ครับ

15xxx นี่ที่ไหนครับ ผมโทรไปถามร้านแสงชัย 16500 เงินสด ของมาสัปดาห์หน้า

• *
« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:37:28 am »
ขอบคุณครับ
คงเอาตัว 50PK550 ตามที่แนะนำครับ
วันนี้พาพ่อกับแม่ไปดูตัวจริงเทียบกันที่งานที่เมืองทองมา
พ่อบอก PK550 สีสดกว่า เราดูมันก็เหมือนกัน แต่ตามใจพ่อครับ
แต่แอบเซ็ง ไปแล้วราคาไม่เห็นดีเลย PJ650 27,900 PK550 39k ไม่ลดเลย

50PK550 - 28xxx.- เอง ถ้าใช้บัตรก็ลดไปอีก 7%(โปรตอนนี้) ผมถามเมื่อวาน

ออฟไลน์ Pixel

• *
« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:12:37 pm »
ขอบคุณครับ

50PK550 - 28xxx.- เอง ถ้าใช้บัตรก็ลดไปอีก 7%(โปรตอนนี้) ผมถามเมื่อวาน

ที่ไหนหรอครับ ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ michelbay

• *
« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:52:26 pm »
รุ่น PK550 นี่ปรับค่าตั้งค่ายังไงดีครับ [งง] ผมอยากได้ภาพ+สีที่มันดูเป็นธรรมชาติครับ
ตอนนี้มันจะ อมเหลืองๆ ส้มๆครับ คุ้นเคยกับภาพแบบ Pana ครับ ตัวเก่าใช้มา 6 ปีแล้ว

0825078009

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 02:46:07 pm »
สวัสดีคับ

ขอเข้าชมรม lg ด้วยนะคับ

ได้มาละคับ lg 50pk550   26,1xx โฮมโปรพิษณุโลก

ภาพสวย จอใหญ่อลังการถูกใจมากคับ

ดูกลางวันมีแสงสะท้อนกวนใจบ้างคับ แต่ไม่เป็นปัญหาเพราะส่วนมากจะดูช่วงค่ำตั้งแต่ 18.00-24.00

เปิดหนัง  ปิดไฟดูกลางคืนนี่สุดยอดมากคับ ขนาดดูผ่านเครื่องดีวีดีถูกๆราคา590+สายAV ธรรมดานะคับ

ตอนนี้รอเก็บตังซื้อเครื่อง  HDplayer  อยากสำผัสพลังหน้าจอ 50" Fullhidef ผ่านสาย HDMI ดูมั่งคับ [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:28:20 pm »
อ้าว ที่งานเมืองทองหรอครับ
ผมถามเค้าไม่เห็นบอกโปรตัว PK550
สงสัยหน้าผมไม่เหมาะจะเป็นลูกค้าเค้า^^
เลยไปจัดมาเรียบร้อยที่โฮมโปรแล้วครับ 26,9xx
เสียดาย ไม่มีบัตรเครดิตโฮมโปร ไม่งั้นได้ 26,1XX

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:39:53 pm »
 แสงชัยครับ
ขอบคุณครับ

ที่ไหนหรอครับ ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:14:11 pm »
ปรับค่า โหมดสี = C50 ครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

รุ่น PK550 นี่ปรับค่าตั้งค่ายังไงดีครับ [งง] ผมอยากได้ภาพ+สีที่มันดูเป็นธรรมชาติครับ
ตอนนี้มันจะ อมเหลืองๆ ส้มๆครับ คุ้นเคยกับภาพแบบ Pana ครับ ตัวเก่าใช้มา 6 ปีแล้ว

ออฟไลน์ nataphol

• *
« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:45:29 am »
ขอคำแนะนำสำหรับ LED 37" ครับ

ที่จริงมอง LE5500 ไว้ แต่เนื่องจากรุ่นนี้มีแค่ 32" แล้ว 42" ซึ้งหลังจากที่ลองไปดูตามห้างแล้ว
พบว่า 32" มันเล็กไปสำหรับห้องผม และ 42" มันก็ใหญ่เกินไป ดูนานๆอาจปวดหัวได้

เลยจะหันไปหาตัว 37" ดูบ้าง อยากขอคำแนะนำยี่ห้อรุ่นครับ ที่คุณภาพคุ้มค่าอย่าง LE5500 ที่เล็งไว้ตอนแรกครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:34:33 pm »
เซ็งมากครับ [แทง]
ซื้อ 50PK550 ที่โฮมโปร
test dead เจอ dead
ขอเปลี่ยน
ไม่ยอมให้เปลี่ยน
บอกเป็นเรื่องปกติ แล้วผมจะ test ทำมั๊ยคับเนี่ย
บอกมาว่าเครื่องใหม่มาก็เหมือนเดิม

ผมไม่ยอมครับ
มันโทรมา 3 ครั้งแล้ว ผมก็ยังยืนยันคำเดิม

ตอนนี้น้องส่งของยังนั่งดูมวยกับผมอยู่เลยครับ 1 ชั่วโมงแล้ว

ลุ้นให้ผมเปลี่ยนได้ด้วยนะครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:59:35 pm »
ขอให้ได้เปลี่ยนนะครับ หรือไม่ก็ Cancel เลยครับ

ขอเปลี่ยน
บอกเป็นเรื่องปกติ แล้วผมจะ test ทำมั๊ยคับเนี่ย
บอกมาว่าเครื่องใหม่มาก็เหมือนเดิม

มันโทรมา 3 ครั้งแล้ว ผมก็ยังยืนยันคำเดิม

ตอนนี้น้องส่งของยังนั่งดูมวยกับผมอยู่เลยครับ 1 ชั่วโมงแล้ว

ลุ้นให้ผมเปลี่ยนได้ด้วยนะครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Zero6341

• *
« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:17:48 pm »
เห็นด้วยกับคุณ fmt ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ ก็ยกเลิก แต่ช่วยลุ้นให้เปลี่ยนได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:18:54 pm »
ตัวบริษัทแม่ไม่ยอมให้เปลี่ยนครับ เฮงซวยมาก

บอกว่าใช้แผ่น Test ไม่รับ ต้องดูปกติแล้วเป็นจุดดำถึงจะรับเปลี่ยน [เขย่า] (คิดได้ยังไงเนี่ย)
ของผมเป็นที่สีขาวกะสีเขียว คิดว่าคงเป็น Hot

สุดท้ายหลังคุยโทรศัพท์ร่วม 10 ครั้ง เสียเวลาไปชั่วโมงครึ่ง
ทาง Sale ที่ขายให้ผม เสนอทางออกสุดท้ายที่ผมต้องเลือกคือ

ให้ผมเซ็นรับเครื่องไปก่อนแล้วให้เอาเครื่องไปเปลี่ยนที่สาขาเอง จะสั่งเครื่องมาเตรียมไว้ให้
แล้วตรูจะขนเครื่องพร้อมกล่องไปได้อย่างไรฟ่ะ [ปาดเหงื่อ]

เลยวีนอีกรอบ น้องเค้าคงทนผมด่าไม่ได้อีก

เลยบอกจะหารถเพื่อนที่สาขามาขน
พร้อมกับพาผมไปที่สาขา ไป test เครื่องใหม่
ได้เครื่องที่พอใจค่อยเอากลับมาส่งผมที่บ้าน

ผ่านเรื่องแย่ๆมา แต่ขอชม Sale ที่ขายผมที่สาขาใต้ทางด่วนรามอินทราครับ น้องเค้าตัวเล็กๆ แต่ก็พยายามหาทางออก
รักษาลูกค้าไว้สุดความสามารถ ไปเหมือนพวกบริษัทแม่ ที่มองลูกค้าโง่เป็นควาย บอกมาได้ไงมันก็เป็นทุกเครื่อง

จบเคสนี้ คงลาทีแล้วครับ Homepro

ขอให้ได้เปลี่ยนนะครับ หรือไม่ก็ Cancel เลยครับ

ขอเปลี่ยน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:22:50 pm โดย oanoan »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:25:55 pm »
ไอ้พวกนี้ถ้าไม่แรงไปมันไม่ยอมหรอกครับ
ตัวบริษัทแม่ไม่ยอมให้เปลี่ยนครับ เฮงซวยมาก

บอกว่าใช้แผ่น Test ไม่รับ ต้องดูปกติแล้วเป็นจุดดำถึงจะรับเปลี่ยน [เขย่า] (คิดได้ยังไงเนี่ย)
ของผมเป็นที่สีขาวกะสีเขียว คิดว่าคงเป็น Hot

สุดท้ายหลังคุยโทรศัพท์ร่วม 10 ครั้ง เสียเวลาไปชั่วโมงครึ่ง
ทาง Sale ที่ขายให้ผม เสนอทางออกสุดท้ายที่ผมต้องเลือกคือ

ให้ผมเซ็นรับเครื่องไปก่อนแล้วให้เอาเครื่องไปเปลี่ยนที่สาขาเอง จะสั่งเครื่องมาเตรียมไว้ให้
แล้วตรูจะขนเครื่องพร้อมกล่องไปได้อย่างไรฟ่ะ [ปาดเหงื่อ]

เลยวีนอีกรอบ น้องเค้าคงทนผมด่าไม่ได้อีก

เลยบอกจะหารถเพื่อนที่สาขามาขน
พร้อมกับพาผมไปที่สาขา ไป test เครื่องใหม่
ได้เครื่องที่พอใจค่อยเอากลับมาส่งผมที่บ้าน

ผ่านเรื่องแย่ๆมา แต่ขอชม Sale ที่ขายผมที่สาขาใต้ทางด่วนรามอินทราครับ น้องเค้าตัวเล็กๆ แต่ก็พยายามหาทางออก
รักษาลูกค้าไว้สุดความสามารถ ไปเหมือนพวกบริษัทแม่ ที่มองลูกค้าโง่เป็นควาย บอกมาได้ไงมันก็เป็นทุกเครื่อง

จบเคสนี้ คงลาทีแล้วครับ Homepro

ขอเปลี่ยน