ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409915 ครั้ง)

ออฟไลน์ cronoser

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1584 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:15:48 am »
ใช้ LG LD460 อยู่ครับ เจอปัญหานิดหน่อย รบกวนสอบถามครับ

ดูซีรี่ย์ การ์ตูน ญี่ปุ่น ช่อง ทีวีไทย ครับ คำแรกเป็นภาษาไทย แล้วจากนั้นเสียงมันออกเป็นต้นฉบับ ภาษาญี่ปุ่น หมดเลย T_T!!

ไม่รู้ว่าเค้าไปกดอะไรที่รีโมทผิด เลยเป็นแบบนี้ ต้องไปปรับตรงไหนให้กลับเป็นภาษาไทยเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณมาก ๆๆ ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ake001

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1585 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:20:33 am »
เพิ่งถอย 42le8500 มาขอเป็นสมาชิกคลับ LG และขอทราบวิธีปรับภาพให้ดีที่สุดด้วยครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1586 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:35:06 am »
ท่านลองไปดูแนวภาพว่าชอบแบบไหน แล้วเลือกที่ลังเลสัก 2-3 รุ่น มาขอความเห็นอีกทีดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมลองไปหา 42PJ650 เจออยู่ที่โลตัส ขาย 19,990 บาท ครับ  ถามร้านแถวรามอินทราแล้วปรากฏว่าหมดครับ

จำราคาที่ท่าน fmt บอกได้เลยไม่กล้ารับจากโลตัสมานะครับ  [ร้องไห้]

ไปดูกระทู้ร้านเฮียแสงขึ้นราคาไว้ในเว็บนึงที่ 2X,XXX บาท (ไม่แน่ใจว่าไม่ได้อัพเดทหรือเปล่านะครับ) ก็เลยงง ครับ  [ปาดเหงื่อ]

อย่างงี้ถ้าจะไปหาดูเป็น LCD ของ LG จะมีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ  และหาซื้อง่ายกว่า 42PJ650 หรือเปล่านะครับ

ขอบคุณครับ  [รัก]

42PJ650 600Hz Max Sub Field Drive , 0.001ms. , 3M:1 Dynamic Contrast Ratio , 16bit Deep Color ค่าตัว 15-18k
50PJ650 600Hz Max Sub Field Drive , 0.001ms. , 3M:1 Dynamic Contrast Ratio , 16bit Deep Color ค่าตัว 20-21k
50PK550 600Hz Max Sub Field Drive , 0.001ms. , 3M:1 Dynamic Contrast Ratio , 16bit Deep Color ค่าตัว 25-27k

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมอยากเป็นสมาชิก LG FanClub บ้างนะครับ

ใช้ทีวีจอโค้ง 25 นิ้วมานานหลายปีแล้วครับ อยากเปลี่ยนเป็น LCD LED หรือ พลาสม่า TV บ้างครับ

ผมมีงบ 20,0000 + - ได้ครับ  ผมดูทีวีผ่านเคเบิ้ลทีวีท้องถิ่น ประมาณ 50 เปอร์เซ็นต์ อีก 50 เปอร์เซ็นต์ดูผ่าน HDPlayer ครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีวี จอซักประมาณ 40 นิ้ว ให้ผมซักหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1587 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:42:53 am »
ท่านดูช่อง ทีวีไทย จากจานหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ไปเลือกภาษาที่รีโมทของจานครับ อย่างของผมใช้จาน DTV ที่รีโมทของจาน จะมีปุ่มให้เลือก Audio ครับ กดทีนึงก็เป็น "เสียง 1" กดอีกที่ก็เป็น "เสียง 2"
"เสียง 1" = เสียงไทย
"เสียง 2" = เสียง Sound Track
ลองหาดูนะครับ หลักการประมาณนี้ครับ แต่บางที่จานมันส่งสัญญาณ "เสียง 1" กับ "เสียง 2" มาเป็นเสียง Sound Track ก็เคยมีเหมือนกันครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ต้องรอสัก 1-2วัน เดี๋ยวก็คงกลับเข้าที่ครับ

ใช้ LG LD460 อยู่ครับ เจอปัญหานิดหน่อย รบกวนสอบถามครับ

ดูซีรี่ย์ การ์ตูน ญี่ปุ่น ช่อง ทีวีไทย ครับ คำแรกเป็นภาษาไทย แล้วจากนั้นเสียงมันออกเป็นต้นฉบับ ภาษาญี่ปุ่น หมดเลย T_T!!

ไม่รู้ว่าเค้าไปกดอะไรที่รีโมทผิด เลยเป็นแบบนี้ ต้องไปปรับตรงไหนให้กลับเป็นภาษาไทยเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1588 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:47:46 am »
ปรับไปตามสเตปแบบหยาบก่อน แล้ววนมาปรับแบบละเอียดอีกทีนะครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ถายใน 15 วัน อย่าลืมโทรไปลงทะเบียนรับสิทธิ LG Privilege Service นะครับ 02-8785757

เพิ่งถอย 42le8500 มาขอเป็นสมาชิกคลับ LG และขอทราบวิธีปรับภาพให้ดีที่สุดด้วยครับ

ออฟไลน์ cronoser

• *
« ตอบกลับ #1589 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:50:12 pm »
ท่านดูช่อง ทีวีไทย จากจานหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ไปเลือกภาษาที่รีโมทของจานครับ อย่างของผมใช้จาน DTV ที่รีโมทของจาน จะมีปุ่มให้เลือก Audio ครับ กดทีนึงก็เป็น "เสียง 1" กดอีกที่ก็เป็น "เสียง 2"
ลองหาดูนะครับ หลักการประมาณนี้ครับ แต่บางที่จานมันส่งสัญญาณ "เสียง 1" กับ "เสียง 2" มาเป็นเสียง Sound Track ก็เคยมีเหมือนกันครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ต้องรอสัก 1-2วัน เดี๋ยวก็คงกลับเข้าที่ครับ

มันเป็นตอนผมดูจาก เสาอากาศ นี่สิครับ เลยนั่ง งง งง อยู่นี่ครับ มึน เหมือนกัน

ออฟไลน์ darksite99

• *
« ตอบกลับ #1590 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:36:14 pm »
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับกำลังงงมากคือว่าผมได้อ่านบทความของท่าน fmt แล้วก็มีความรู้สึกว่าอยากได้ plasma TV สักเครื่องมาแทนเครื่องเก่าที่บ้านครับ จุดประสงค์เดียวที่ต้องการคือ ภาพที่เคลื่อนไหวได้อย่างนุ่มนวลไม่กระตุก วันนี้เลยหาโอกาสไปที่ power buy เซ็นทรัลพระราม3 เขาเอาจอ

LG LED 42LE5500 ราคา 34,900.-  Response Time(RT) 2 ms มีระบบ Refresh rate(RR) 120 Hz Contrast Ratio 5M:1 เทียบกับ
LG Plasma 42PJ 650 ราคา 19,900.- Response Time(RT) 0.001 ms Refresh rate(RR) 600 Hz Contrast Ratio 3M:1

ไม่ทราบว่าท่านที่เคยเห็น 2 จอนี้เทียบกันแล้วมีความรู้สึกเหมือนผมหรือไม่คือ เวลาภาพ pan กล้อง/ภาพ action เคลื่อนไหว LE5500 ทำได้เนียนกว่า ไม่สะดุด
ผมก็เลยงงๆ แล้วถามน้องที่เขาดูแลบอกว่าทำไม plasma ดูแล้ว ทั้ง RT และ RR ดีกว่าทำไมเวลาภาพเคลื่อนไหวถึงได้ดูสะดุด เขาก็บอกว่าถ้าดู Free TV plasma ดีว่า แต่ถ้าดู HD แล้ว LED ดีกว่า ผมก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ว่า มันเกี่ยวกันด้วยหรือ ค่า RT,RR มันทำงานเลือก input ด้วยหรือครับ แต่ที่ไม่รู้ก็คือภาพที่แสดงบนจอมาจากการต่อ input แบบไหน เช่น LED ต่อ HDMI ส่วน plasma ต่อ RCA ซึ่งอันนี้ไม่รู้ว่ามันมีผลต่อการแสดงภาพหรือเปล่าครับ หากมีแสดงว่าต้องเทียบแบบ input เดียวกัน source เดียวกันใหม่ รบกวนขอข้อมูลเพื่อความกระจ่างด้วยครับ ว่าการที่ภาพเคลื่อนไหวได้นุ่มนวลชัดเจนมันขึ้นอยู่กับค่าอะไรกันแน่ กำลังงงครับเพราะจากสายตาที่เห็น LED มันแสดง motion ได้ดีกว่ามาก ทั้งๆที่ ค่า RT กับ RR ต่ำกว่าเยอะเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 03:56:20 pm โดย darksite99 »

ออฟไลน์ osung_x

• *
« ตอบกลับ #1591 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:28:51 pm »
สงสัยว่า 42PJ650 ต้องรอลุ้นกุมภาหรือมีนาแน่เลยว่าราคาจะลงอีกหน่อยรึป่าว หรืออาจจะเปลี่ยนโฉม หรือก็ขายราคา19,990 บาท
เพราะตอนนี้ห้างที่มีของก็ขายอยู่ 19,990 บาท  (อยากได้ราคาตอนสิ้นปี) หรือไปเล่นตัว350แทน คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ ake001

• *
« ตอบกลับ #1592 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:56:30 pm »
ขอทราบวิธี การเซตและใช้ Bluetooth และวิธีเซต NetCast TV ของ LG42le8500 ด้วยครับ ลองแล้วไม่ได้ครับ (ใช้สาย lan และ ip auto ครับ ) ในคู่มือก็ไม่มีอธิบายอะไรเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1593 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:11:07 pm »
หลักการเดียวกันครับ ให้ดูที่รีโมท TV ครับ หาปุ่ม Audio ดูครับ เช่นหนังซีรี่ส์ ชอนซู ชอง 3 Channel 1 เสียงไทย และ Channel 2 เสียง Sound Track

มันเป็นตอนผมดูจาก เสาอากาศ นี่สิครับ เลยนั่ง งง งง อยู่นี่ครับ มึน เหมือนกัน

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1594 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:23:41 pm »
มันมีปัจจัยเยอะพอสมควรอ่ะครับ
1. เครื่อง HD Player ต้องตัวเดียวกัน
2. ต่อแบบ HDMI เหมือนกัน
3. ให้ดูหนังที่เปิดว่าเป็นกี่ fps ควรตั้งที่ TV ให้ตรงกับหนังที่เปิดครับ เช่นหนังเป็น 24Hz ให้เลือก PJ650 เป็นโหมดภาพยนต์(Cinema) โหมด Cinema ของ LG คือ 24Hz ก็จะตรงกับหนังที่เอามาเปิด
4. ถ้าหนังที่เปิดเป็นแผ่น HD แต่ก็อย่าแน่ใจว่าต้นฉบับจะเป็น HD1080p แท้นะครับ เพราะเดียวนี้มันแปลงไฟล์พวก DVD upscale ให้เป็น HD1080p ได้อยู่ครับ

Trumotion มันชดเชยค่า RT(Delay Time) ทำให้ภาพดูต่อเนื่องไหลลื่นขึ้น แต่จะไม่เป็นธรรมชาติ มันจะออกแนวลอยๆครับ เหมือนดูหนัง 3D
ต้องยอมรับว่า Trumotion มันหลอกภาพได้ดีกว่า Sub-field drive
แต่ถ้าเอาจอ CRT มาต่อ ภาพที่ได้ก็จะกระพือเหมือนกับ Plasma นะครับ
ฉากแพนกล้องเป็นฉากสั้นๆ ที่ผู้กำกับไม่ได้โฟกัสว่าจะให้กระพือหรือไม่ ท่านลองชั่งน้ำหนักดูเอาครับ ว่าได้ฉากแพนกล้องลอยๆหลอกๆนิดหน่อย กับฉากอื่นๆที่เหลืออีกเป็นชั่วโมง ท่านจะเลือกอะไร และส่วนต่างราคาที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 15k มันคุ้มหรือเปล่าครับ
เอาแบบว่าแล้วแต่สายตาท่านดีกว่าครับ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้นครับ เพราะ TV ที่ท่านเลือกมันอยู่กับท่านไปอีกนานครับ

ค่า RT ที่ต่ำ ทำให้ภาพแอ็คชั่น ดูไหลลื่น ต่อเนื่อง ไม่มี Ghost ให้เห็น
ค่า Hz ที่สูง ทำให้การแสดงภาพต่อวินาทีมากกว่า Hz ที่น้อยกว่า ทำให้ตาเราเห็นว่าภาพไม่กระพริบเมื่อเทียบกับ 50Hz จะเห็นชัด ทำให้ดูแล้วสบายตา

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับกำลังงงมากคือว่าผมได้อ่านบทความของท่าน fmt แล้วก็มีความรู้สึกว่าอยากได้ plasma TV สักเครื่องมาแทนเครื่องเก่าที่บ้านครับ จุดประสงค์เดียวที่ต้องการคือ ภาพที่เคลื่อนไหวได้อย่างนุ่มนวลไม่กระตุก วันนี้เลยหาโอกาสไปที่ power buy เซ็นทรัลพระราม3 เขาเอาจอ

LG LED 42LE5500 ราคา 34,900.-  Response Time(RT) 2 ms มีระบบ Refresh rate(RR) 120 Hz Contrast Ratio 5M:1 เทียบกับ
LG Plasma 42PJ 650 ราคา 19,900.- Response Time(RT) 0.001 ms Refresh rate(RR) 600 Hz Contrast Ratio 3M:1

ไม่ทราบว่าท่านที่เคยเห็น 2 จอนี้เทียบกันแล้วมีความรู้สึกเหมือนผมหรือไม่คือ เวลาภาพ pan กล้อง/ภาพ action เคลื่อนไหว LE5500 ทำได้เนียนกว่า ไม่สะดุด
ผมก็เลยงงๆ แล้วถามน้องที่เขาดูแลบอกว่าทำไม plasma ดูแล้ว ทั้ง RT และ RR ดีกว่าทำไมเวลาภาพเคลื่อนไหวถึงได้ดูสะดุด เขาก็บอกว่าถ้าดู Free TV plasma ดีว่า แต่ถ้าดู HD แล้ว LED ดีกว่า ผมก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ว่า มันเกี่ยวกันด้วยหรือ ค่า RT,RR มันทำงานเลือก input ด้วยหรือครับ แต่ที่ไม่รู้ก็คือภาพที่แสดงบนจอมาจากการต่อ input แบบไหน เช่น LED ต่อ HDMI ส่วน plasma ต่อ RCA ซึ่งอันนี้ไม่รู้ว่ามันมีผลต่อการแสดงภาพหรือเปล่าครับ หากมีแสดงว่าต้องเทียบแบบ input เดียวกัน source เดียวกันใหม่ รบกวนขอข้อมูลเพื่อความกระจ่างด้วยครับ ว่าการที่ภาพเคลื่อนไหวได้นุ่มนวลชัดเจนมันขึ้นอยู่กับค่าอะไรกันแน่ กำลังงงครับเพราะจากสายตาที่เห็น LED มันแสดง motion ได้ดีกว่ามาก ทั้งๆที่ ค่า RT กับ RR ต่ำกว่าเยอะเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 08:56:11 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1595 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:59:03 pm »
ถ้าผมมีเงินสักล้านนึง ผมจะไปสั่งโรงงานสัก 100 เครื่อง เอามาขายเอง เอาไอเดีย ไปเสนอแบงค์เค้าจะให้ OD เปล่าครับ

สงสัยว่า 42PJ650 ต้องรอลุ้นกุมภาหรือมีนาแน่เลยว่าราคาจะลงอีกหน่อยรึป่าว หรืออาจจะเปลี่ยนโฉม หรือก็ขายราคา19,990 บาท
เพราะตอนนี้ห้างที่มีของก็ขายอยู่ 19,990 บาท  (อยากได้ราคาตอนสิ้นปี) หรือไปเล่นตัว350แทน คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1596 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:06:30 pm »
มาซื้อโคราชซิครับ ร้านใต้ฟ้า ราคา 17990 บาท
ถ้าผมมีเงินสักล้านนึง ผมจะไปสั่งโรงงานสัก 100 เครื่อง เอามาขายเอง เอาไอเดีย ไปเสนอแบงค์เค้าจะให้ OD เปล่าครับ

äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ quick1144

• *
« ตอบกลับ #1597 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:26:15 pm »
สนับสนุนครับ  [รัก]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1598 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:39:34 pm »
ผมจะบีบโรงงานเครื่องละ 10k แล้วมาขายเครื่องละ 14k เผื่อหักภาษี หักค่าขนส่ง หรือเพื่อนๆจะมารับเองดีครับ

คิดในใจอีกนะ     อย่าซีเรียลนะครับ    ตอบกระทู้แบบจริงจังมาเยอะ    ขอชิวๆบ้างนะครับ

สนับสนุนครับ  [รัก]

มาซื้อโคราชซิครับ ร้านใต้ฟ้า ราคา 17990 บาท

ออฟไลน์ shipuva

• *
« ตอบกลับ #1599 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:49:12 pm »
เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนพบ42le5500 ถูกๆที่ไหนช่วยบอกด้วยน่ะครับ

ตอนงานเพาเวอร์มอลต้นปีเห็นมีคนบอก22xxx แต่ตอนนั้นยังไม่มีงบครับ

ใกล้รุ่นๆใหม่ออกยังคับ จะมีของออกมาโล๊ะบ้างไหม

ออฟไลน์ um

• *
« ตอบกลับ #1600 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:23:54 pm »
จัดมาแล้วครับ50pk950ใหญ่สะใจมาก ร้านแสงชัยมีเข้ามา1ตัวพอดีขอเข้าclub lg ด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1601 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:26:01 pm »
ตามมาตอบ อิอิ

ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ ภายใน 15 วัน โทรไปลงทะเบียนรับสิทธิ LG Privilege Service ด้วยนะครับ 02-8785757

แล้วมาแชร์กันเรื่อยๆนะครับ

จัดมาแล้วครับ50pk950ใหญ่สะใจมาก ร้านแสงชัยมีเข้ามา1ตัวพอดีขอเข้าclub lg ด้วยคนนะครับ