ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409193 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1674 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:24:24 pm »
รักแท้ ทั้งเมีย ทั้ง TV --- ลูกผู้ชายตัวจริง

ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนรับสิทธิ LG Privilege Service ด้วยล่ะครับ

มาแชร์ ข้อดี ข้อด้อย หรือเทคนิคดีๆกันด้วยนะครับ

จอง42PJ650 ที่งาน Electroniga มอลบางกะปิ เมื่อปลายปีที่แล้ว นัดส่งของ 23มค.(นานมากแต่ไม่ว่ากัน)
21มค. โทรมาบอกของไม่มี ให้เปลี่ยนรุ่นเป็น LD460 หรือคืนเงิน เลยเลือกคืนเงินคับ ไม่ชอบถูกบังคับ(จริงๆผมคิดว่าLD460 ก็ดีนะ)
มาวันนี้ 26มค.โทรไปถามฮ่องกงแบงค์(ใช้บัตรนี้รูด) ว่ามีการอัพเดทยอดเงินหรือยัง(เพราะคืนเป็นเครดิตไม่ใช่เงินสด) ได้ผลว่ายังไม่ได้รับการติดต่อจากมอลบางกะปิ
งานเข้าเลยคับ เพราะเลยรอบบิลแล้ว และผมเอาเงินไปโปะไม่ได้เพราะห้างคืนเป็นเครดิต
ผลคือ ผมเจอดอกเบี้ย+สินค้าไม่ได้+เครดิตเสียเพราะผิดนัดชำระ(บัตรบอกเองเลยนะนี่) สำคัญที่สุดคือโดนแฟนด่า(อันนี้เครียดสุดๆเพราะห้ามเถียง) [ไม่พูด]
โทรไปตามเรื่องที่มอลบางกะปิ โอนสายกันครึ่งชั่วโมง สติแตกเลยคับ โวยแหลกเลยตั้งแต่เซลล์ยันบัญชี(ที่โอนสายไปทุกท่านล่ะ เพราะโอนทีนึงต้องพูดใหม่อีกครั้ง)

ปล.ผมไปได้ 42pj650ที่ตั้งฮั่วเส็งนะคับ วันที่23มค.นั่นล่ะ 17990แถมเครื่องทำแซนวิชกับร่ม [ปลื่ม] (ตอนนั้นเหลือ2วันนี้คงหมดแล้ว)ตัวพาขึ้นรถมาเลยไม่รอแล้ว
ใครต้องการไปจองได้คับรู้ผลไวว่าของมีหรือไม่มี ห้างเล็กๆคุยง่ายกว่าห้างใหญ่ๆแค่ไม่ค่อยจัดโปรเท่านั้นล่ะ ผมว่าเซลล์สมัยนี้ห่วยกว่าเมื่อก่อนเยอะ

สรุปว่าผมใช้เงินกับ 42pj650 ไป 35k(ได้คืนครึ่งหนึ่งเมื่อไหร่ไม่รู้) แฟนด่ายับ ขู่จะทุบเจ้าPJผมด้วย เฮ้อ...เหนื่อย [โขก]

ออฟไลน์ cantona045

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1675 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:14:30 am »
สรุปแล้ว LG หลายๆรุ่น
1.ช่องหูฟัง สัญญาณต่ำมากไม่ค่อยได้ยิน หรือได้ยินก็ไม่ค่อยสะใจ
2.ไม่มีช่อง audio out(ขาว-แดง)
3.สัญญาณเสียงที่จะออกจากทีวีได้ มีแค่ช่อง optical digital audio out เพียงช่องเดียว

ถ้าต้องการให้เสียงทีวีดีงกระหึ่ม แบบต่อเข้าเครื่องเสียงรุ่นเก่า(ที่ใช้สัญญาณเข้าแบบ anlog ขาว-แดง)
1.ต้องซื้อสาย optical
2.ซื้อตัวแปลงสัญญาณ (เรียกว่า decoder หรือเปล่า)
3.เอาสาย optical ต่อจากหลังทีวี มาเข้า decoder
4.เอาสัญญาณ audio out จากตัว decoder มาเข้าเครื่องเสียง

หลังจากนั้น ถ้าต้องการใช้เสียงจากหูฟังแบบกระหึ่ม ก็ต้องต่อจากเครื่องเสียงเท่านั้น

ไม่ทราบว่าที่ผมว่ามานั้นผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chanhobby

• *
« ตอบกลับ #1676 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:18:55 pm »
1.ช่องหูฟัง สัญญาณต่ำมากไม่ค่อยได้ยิน หรือได้ยินก็ไม่ค่อยสะใจ
2.ไม่มีช่อง audio out(ขาว-แดง)
3.สัญญาณเสียงที่จะออกจากทีวีได้ มีแค่ช่อง optical digital audio out เพียงช่องเดียว

ถ้าต้องการให้เสียงทีวีดีงกระหึ่ม แบบต่อเข้าเครื่องเสียงรุ่นเก่า(ที่ใช้สัญญาณเข้าแบบ anlog ขาว-แดง)
2.ซื้อตัวแปลงสัญญาณ (เรียกว่า decoder หรือเปล่า)
3.เอาสาย optical ต่อจากหลังทีวี มาเข้า decoder
4.เอาสัญญาณ audio out จากตัว decoder มาเข้าเครื่องเสียง

หลังจากนั้น ถ้าต้องการใช้เสียงจากหูฟังแบบกระหึ่ม ก็ต้องต่อจากเครื่องเสียงเท่านั้น

ไม่ทราบว่าที่ผมว่ามานั้นผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ผมต่อจากช่องหูฟัง (mini 3.5 มม.)เข้า Amp. ผม เสียงก็เบาครับ (เปิดที่ Amp. ดังสุด เสียงก็ยังเบา)
และลองต่อจาก optical digital audio out เข้า Amp. เสียงดังกระหึ่มเลยครับ

ออฟไลน์ hellboy1981

• *
« ตอบกลับ #1677 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:17:47 pm »
ไปเดิน PowerBuy ยังมี 50PK550, 50PJ650 อยู่ครับ แต่ราคาสูงกว่าที่เจอในร้านแถวนี้เยอะเลย
50PK550 = 34,xxx บาท
50PJ650 = 32,xxx บาท
จัดไม่ใหวเลยครับ เกินงบไปเยอะ

ออฟไลน์ dongD

• *
« ตอบกลับ #1678 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:29:53 pm »
-ขอบคุณครับ ไม่ค่อยได้ปรับอะไรมากหรอกครับ เอาที่เราดูสบายตาน่ะครับ มีเรื่องรบกวนครับไม่ทราบว่ากดยังไงครับ เช็คชม.การทำงาน ท่าน xta เขียนไว้ กดเมนูที่รีโมตและที่เครื่องค้างไว้ 5 วิ ผมลองแล้วไม่ได้ครับ ต้องทำยังไงครับ

ที่จานเดี๋ยวรอให้พร้อมกว่านี้หน่อยครับ ได้เบอร์ท่านtopmanมาแล้วครับ

ขาแขวนจัดเรียบร้อยแล้วครับ จากที่ HP เลย ถึงบ้าน เจาะๆๆๆ ติดเสร็จเรียบร้อย

ไว้จะมาอัพเดทเรื่องๆครับ

ยินดีด้วยครับ PDP ต้องใจเย็นนะครับ พ้น Run-in เมื่อไหร่ ท่านจะไม่มีทางหันไปมองอย่างอื่นแน่นอน ของผมซัดไปตั้ง 1,500 ชม.แน่ะครับ ภาพถึงจะนิ่ง คม ชัด ใส ดำไม่จม ดูสบายตามากครับ ไม่ต้องกินยาแก้ภูมิแพ้อีกเลยครับ(หลงเข้าใจผิด คิดว่าเป็นภูมิแพ้อ่ะครับ)

เรื่องจาน ปรึกษาท่าน topman ได้เลยครับ ท่านเชี่ยวชาญเรื่อง Dream Box ครับ

ถ้าขาแขวน ปรึกษาท่าน sittinan นะครับ ท่านจัดให้ได้ทุกรูปแบบ ด้วยราคาเบาๆกว่าในห้าง แต่คุณภาพเทียบเท่าเลยนะครับ

สุดท้ายผมก็ตกลงปลงใจกับ 42PJ650 ลงทะเบียนเรียบร้อยครับ ต่อไปคงหาข้อมูลเรื่องจานดาวเทียม เพราะทีวีที่บ้านตอนนี้ชัดอยู่สามช่อง ช่องข่าวทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ jom

• *
« ตอบกลับ #1679 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:37:53 pm »
ฝากตัวด้วยครับ ได้ 42PJ650 มาจนได้ ซื้อที่ powerbuy เซ็นทรัน พระราม 3 ในราคา 18390 จาก 19990 ใช้บัตรลดไป 8% พนักงานบริการที่มาก ของหน้าร้านไม่มีโทรเช็คจนได้จาก สาขา ศรีราชา ของมาส่งวันจันทร์ ขอบคุณบทความดีๆจากเว็บนี้ให้ความรู้ต่างๆนะครับ

ออฟไลน์ ่jiwzamak

• *
« ตอบกลับ #1680 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 04:36:04 pm »
พี่คับ คือว่า.. ผมมี LG LD650 ที่อัพเดท เป็นเวอชั่นล่าสุดแล้ว และผมได้ซื้อ LG LD460 มาอีก1เครื่อง

ทำไม LD460 อ่านซับไตเติ้ลได้ เล่นไฟล์ได้ดีกว่า LD650 คับ เป็นเพราะเวอร์ชั่นของเฟริมแวร์ หรือเป็นเพราะตัวเครื่องคับ

ไฟล์นามสกุล MKV ทีวี LD460 จะอ่านซับได้ทุกอันเลย ในขณะที่ LD650 อ่านไม่ได้เลย ทั้งที่อัพเดท เฟริมแวร์แล้ว มีเพียงแค่ Netcast ที่เพิ่มขึ้นมา

รบกวนไขข้อข้องใจด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1681 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:33:42 pm »
R&D ที่เขียน FW คนละคนแน่นอนครับ

Comment ที่เวป LG โดยตรงเลยครับ ให้เค้าแก้ไขให้ครับ

พี่คับ คือว่า.. ผมมี LG LD650 ที่อัพเดท เป็นเวอชั่นล่าสุดแล้ว และผมได้ซื้อ LG LD460 มาอีก1เครื่อง

ทำไม LD460 อ่านซับไตเติ้ลได้ เล่นไฟล์ได้ดีกว่า LD650 คับ เป็นเพราะเวอร์ชั่นของเฟริมแวร์ หรือเป็นเพราะตัวเครื่องคับ

ไฟล์นามสกุล MKV ทีวี LD460 จะอ่านซับได้ทุกอันเลย ในขณะที่ LD650 อ่านไม่ได้เลย ทั้งที่อัพเดท เฟริมแวร์แล้ว มีเพียงแค่ Netcast ที่เพิ่มขึ้นมา

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ cjone

• *
« ตอบกลับ #1682 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:12:50 am »
รบกวนสอบถามครับ
คือ ผมตั้งใจจะซื้อ ไม่ พลาสม่าก็ led ขนาด 42-50 นิ้วน่ะครับ  เล็งๆ ไว้ PJ350, PJ650, PK550, le5500 น่ะครับ
หรือแนะนำรุ่นอื่นที่เหมาะก็ได้นะครับ
ผมใช้กับ Cable TV ท้องถิ่น 50%  ดูหนัง DVD 4.7GB  50% ครับ (นานๆ จะได้ DVD9 น่ะครับ)
รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับว่าควรใช้รุ่นไหนดีครับ  (จริงๆ ผมก็อ่านในกระทู้นี้มาพอสมควรน่ะครับ แต่ยังลังเลอยู่)
ผมโน้มเอียงไปทาง พลาสม่า 60%   led 40% ครับ
ส่วนแฟนผมเค้าตามใจผมน่ะครับ  แต่ก็ดูโน้มเอียงไปทาง led ครับ เพราะ led ประหยัดไฟกว่า ไม่ร้อน  และกลัวว่าอีกหน่อยพลาสม่าจะตกยุคน่ะครับ
พี่ๆ คิดว่า 47 หรือ 50 นิ้ว จะใหญ่ไปสำหรับใช้งานไหมครับ  กลัวภาพจะแตกเยอะน่ะครับ ถ้าดูแค่ cable TV กับ DVD ธรรมดา
งบประมาณก็ 1x,xxx-3x,xxx ครับ  (แต่ถ้าได้ไม่แพงก็จะดีครับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ SoLid_frOg

• *
« ตอบกลับ #1683 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:39:43 am »
ใครมีเบาะแส 50PK950 มั้ยครับ หาไม่ได้เลย

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1684 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:43:51 am »
TV ปัจจุบันเป็น 16:9 เมื่อเทียบกับจอ CRT รุ่นเก่า เท่ากับ 75%ของ CRT ครับ
ดังนั้น 50"รุ่นใหม่ = 37.5"CRT  ไม่ใหญ่หรอกครับ ดูไปสักอาทิตย์นึงกลับรู้สึกเล็กไปแน่นอน จนอาจจะอยากขยับไปที่ 60"ซะอีกด้วยครับ

จาก Lift Style ของท่าน แนะนำ PDP ครับ
ถ้าคุมแสงได้ แนะนำ 50PJ350 ครับ ค่าตัวน่าจะ 19-21k
ถ้าเอาแบบ Simple ไม่ต้องคุมแสงสักเท่าไหร่ก็เอา 50PJ650 ครับ ค่าตัวน่าจะ 21-23k
ถ้างบถึงเล่น 50PK550 ครับ แต่ถึงมีตังก็อาจไม่มีให้เอาครับ ค่าตัวน่าจะ 25.5-27k
หรือแบบสุดๆก็เอา 50PK950 THX ไปเลยครับ ค่าตัวน่าจะ 36-38k

คือ ผมตั้งใจจะซื้อ ไม่ พลาสม่าก็ led ขนาด 42-50 นิ้วน่ะครับ  เล็งๆ ไว้ PJ350, PJ650, PK550, le5500 น่ะครับ
หรือแนะนำรุ่นอื่นที่เหมาะก็ได้นะครับ
ผมใช้กับ Cable TV ท้องถิ่น 50%  ดูหนัง DVD 4.7GB  50% ครับ (นานๆ จะได้ DVD9 น่ะครับ)
รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับว่าควรใช้รุ่นไหนดีครับ  (จริงๆ ผมก็อ่านในกระทู้นี้มาพอสมควรน่ะครับ แต่ยังลังเลอยู่)
ผมโน้มเอียงไปทาง พลาสม่า 60%   led 40% ครับ
ส่วนแฟนผมเค้าตามใจผมน่ะครับ  แต่ก็ดูโน้มเอียงไปทาง led ครับ เพราะ led ประหยัดไฟกว่า ไม่ร้อน  และกลัวว่าอีกหน่อยพลาสม่าจะตกยุคน่ะครับ
พี่ๆ คิดว่า 47 หรือ 50 นิ้ว จะใหญ่ไปสำหรับใช้งานไหมครับ  กลัวภาพจะแตกเยอะน่ะครับ ถ้าดูแค่ cable TV กับ DVD ธรรมดา
งบประมาณก็ 1x,xxx-3x,xxx ครับ  (แต่ถ้าได้ไม่แพงก็จะดีครับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Nickza

• *
« ตอบกลับ #1685 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:53:23 am »
ท่าทาง FW จะคนละตัวกัน  [ปาดเหงื่อ]
--------------------------------------------------------------------------------
R&D ที่เขียน FW คนละคนแน่นอนครับ

Comment ที่เวป LG โดยตรงเลยครับ ให้เค้าแก้ไขให้ครับ

อ้างจาก: ่jiwzamak ที่ มกราคม 27, 2011, 04:36:04 pm

ขอบคุณคับ

• *
« ตอบกลับ #1686 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:15:39 pm »
ขอบคุณท่าน fmt สำหรับคำแนะนำครับ
ผมไว้ดูในห้องนอนน่ะครับ
ส่วนใหญ่ดูช่วงกลางคืน  กับ ตอนเช้าน่ะครับ  กลางวันทำงาน
กลางคืน อาจเปิดไฟ หลอดฟลูออเรสเซ้น กลางห้อง 1 ดวง  ดึกๆ ก็ปิดไฟดู
ตอนเช้ามีแสงเข้ามาในห้อง  สว่างอยู่แล้ว ไม่เปิดไฟครับ
แบบนี้เรียกว่าคุมแสงได้หรือไม่ได้ครับ

ได้ยินว่า pj350 ชัดกว่า pj650  อีกเหรอครับ ทั้งๆ ที่รุ่นเก่ากว่าน่ะครับ
แล้วอีกอย่าง 50pj350  ราคา 19-21k  น่าสนครับ  หาซื้อได้ที่ไหนครับ
(เคยตั้งใจไว้ว่าถ้า 50 นิ้วต่ำกว่า 2 หมื่นเมื่อไหร่จะซื้อทันทีครับ)

ทุกวันนี้ใช้ CRT 29 นิ้ว ของ Pana มาปีกว่าก็ทำท่าจะพังแล้วอ่ะครับ เคยส่งซ่อมตอนอยู่ในประกันทีนึง แต่เอากลับมาไม่กี่วันก็เหมือนเดิม
เลยขี้เกียจส่งซ่อมแล้ว  เปิดยากหน่อยกว่าจะติด  แต่ก็ยังเปิดติดอยู่ครับ  มาถึงตอนนี้เลยอยากซื้อใหม่น่ะครับ  ตั้งใจว่าจะไม่เอา pana

ขอบคุณครับ

TV ปัจจุบันเป็น 16:9 เมื่อเทียบกับจอ CRT รุ่นเก่า เท่ากับ 75%ของ CRT ครับ
ดังนั้น 50"รุ่นใหม่ = 37.5"CRT  ไม่ใหญ่หรอกครับ ดูไปสักอาทิตย์นึงกลับรู้สึกเล็กไปแน่นอน จนอาจจะอยากขยับไปที่ 60"ซะอีกด้วยครับ

จาก Lift Style ของท่าน แนะนำ PDP ครับ
ถ้าคุมแสงได้ แนะนำ 50PJ350 ครับ ค่าตัวน่าจะ 19-21k
ถ้าเอาแบบ Simple ไม่ต้องคุมแสงสักเท่าไหร่ก็เอา 50PJ650 ครับ ค่าตัวน่าจะ 21-23k
ถ้างบถึงเล่น 50PK550 ครับ แต่ถึงมีตังก็อาจไม่มีให้เอาครับ ค่าตัวน่าจะ 25.5-27k
หรือแบบสุดๆก็เอา 50PK950 THX ไปเลยครับ ค่าตัวน่าจะ 36-38k

• *
« ตอบกลับ #1687 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:25:00 pm »
เมื่อกี้โทรเช็คร้านเฮียแสง 50pj350 ราคา 22.9 k ครับ

ออฟไลน์ cantona045

• *
« ตอบกลับ #1688 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:27:19 pm »
มีแอมป์ตัวไหนแนะนำไหมครับ แบบราคาถูกๆหน่อย
ผมมือใหม่จริงๆ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลย

ขอบคุณครับ

ผมต่อจากช่องหูฟัง (mini 3.5 มม.)เข้า Amp. ผม เสียงก็เบาครับ (เปิดที่ Amp. ดังสุด เสียงก็ยังเบา)
และลองต่อจาก optical digital audio out เข้า Amp. เสียงดังกระหึ่มเลยครับ

ออฟไลน์ khum

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1689 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:37:59 pm »
คือว่าอย่ายังงั้นยังนี้เลยนะครับ ที่บอกว่าพลาสม่า รุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่มีหาไม่ได้ผมไปเดินที่โฮมโปรสาขาแฟชั่นเจอทุกรุ่นที่ถามถึง  (ยกเว้นpj350ไม่แน่ใจ) แถมตอนนี้ลดราคาอยู่แถมบางรุ่นก็มีหลายตัว(ไม่ใช่ตัวโช) ผมเลยไม่เข้าใจว่าในนี้ไม่ซื้อของในโฮมโปรกันหรือครับ

ใครมีเบาะแส 50PK950 มั้ยครับ หาไม่ได้เลย
ไปเดิน PowerBuy ยังมี 50PK550, 50PJ650 อยู่ครับ แต่ราคาสูงกว่าที่เจอในร้านแถวนี้เยอะเลย
50PK550 = 34,xxx บาท
50PJ650 = 32,xxx บาท
จัดไม่ใหวเลยครับ เกินงบไปเยอะ

50pj650  = 27000 โฮมแฟชั่นเพิ่งไปถามมาเมื่อวันก่อน

ออฟไลน์ Chan_R

• *
« ตอบกลับ #1690 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:34:34 pm »
คือว่าอย่ายังงั้นยังนี้เลยนะครับ ที่บอกว่าพลาสม่า รุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่มีหาไม่ได้ผมไปเดินที่โฮมโปรสาขาแฟชั่นเจอทุกรุ่นที่ถามถึง  (ยกเว้นpj350ไม่แน่ใจ) แถมตอนนี้ลดราคาอยู่แถมบางรุ่นก็มีหลายตัว(ไม่ใช่ตัวโช) ผมเลยไม่เข้าใจว่าในนี้ไม่ซื้อของในโฮมโปรกันหรือครับ

ช่วยแจ้งรุ่นกับราคาด้วยครับ เห็นตามหากันหลายคน
ต้นสัปดาห์ผมก็ไปโฮมโปรรังสิต ไม่มีลดราคาเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ num2011

• *
« ตอบกลับ #1691 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:50:14 pm »
หวัดดีคับ
][^_^] [^_^]