ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4410191 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumkilo8

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1836 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 06:22:16 pm »
ขอบคุณครับเข้าใจและ

PDP = Plasma Display Panel

ไม่ได้เตรียมพร้อมหรอกคัรบ แต่เข้าขั้นโง่เลยทีเดียว ว่าแต่ PDP คืออะไรหรือครับ แฮะๆ [ปลื่ม]

จัดไปครับ
เข้า เมนู > ตัวเลือก > ระบบรักษาจอภาพ : แบบเคลื่อนที่

ท่านยังไม่ได้ใช้ PDP นี่นา เตรียมความพร้อมขนาดนี้เลยรึ คริคริ

1. ตั้งระบบรักษาจอภาพ : แบบเคลื่อนที่ <<------ ตั้งยังไงครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ อย่าลืม
1. ตั้งระบบรักษาจอภาพ : แบบเคลื่อนที่
2. ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนรับสิทธิ์ LG Privilege Service

* เอารูปที่ว่าต่อ NB แล้วว่าชัด มาลงให้เพื่อนๆได้ชมไว้ประกอบการตัดสินใจหน่อยก็ดีนะครับ

รอ50P650 ไม่ไหว เลยไปถอย50PJ350มาแทนแล้วครับ 21k

มีข้อสงสัยนิดนึงครับ ทำไมต่อโน๊ตบุคภาพมันโครตดชัดเลยอ่ะครับ ตัวอักษรคมกริบ ได้ยินมาว่าไม่ค่อยเหมาะ

ดูหนังแค่ระดับ 720p ไม่พูดคนับ ชัดเปรี้ยะ ของมันเกินราคาจิงๆ  [โย่ว]

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1837 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:03:02 pm »
ถ้ายังไม่เคยพบกับ 50 นิ้ว เวลาดู 42 นิ้วจะบอกว่าใหญ่ดี แต่ถ้าได้ดู 50 นิ้วเมื่อไร จะรู้สึกทันทีว่า 42 นิ้วมันเล็กลงทันใจเลยครับ
เมื่อมีข้อเปรียบเทียบเมื่อไร ก็เมื่อนั้นครับ อยากได้จอใหญ่ทันที
ผมว่าตอนนี้ 42 นิ้วเล็กไปแล้วครับ (ขนาดยังไม่ได้ซื้อนะเนี่ย- -) ไปเดินดูแล้วขนาดมันธรรมดามาก ๆ จอหดตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้เลยผม สงสัยเดินเลือกนานไปหน่อย
แล้วราคา 50 นิ้วในตอนนี้ก็ถือว่าใช้ได้ทีเดียว

äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ dewhidef

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1838 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:06:42 pm »
ถามหน่อยครับ LG PJ650 ผมปิดทีวี ทั้งที่เครื่อง และที่รีโมท มันมีไฟแดงขึ้นตลอดเลย จะปิดให้สนิททำไงอ่ะครับ นอกจากดึงสายออก

กลัวเปลืองไฟ (มือใหม่ เคยใช้แต่แบบเก่าอ่ะครับ) ขอบคุณครับ

ปล. สรุป 42" ตอนนี้ไปขอ privilage ไม่ได้แล้วใช่ป่าว จะได้ไม่โทรไป

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1839 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:33:00 pm »
ไฟมันค้างไม่น่าเกิน 5 นาทีมั๊งครับ เพราะตัวเก็บประจุ(C) มันต้องค่อยๆคายประจุ แต่ถ้าไงทำแบบผมก็ได้ครับ ไม่มีลิขสิทธิ์ อิอิ

ใช้ปลั๊กพ่วงครับ เสียบสาย TV ไว้กับปลั๊กพ่วงตลอดเวลา รีโมทเปิด TV ไว้ตลอดเช่นกัน
ตอนเปิด --> เสียบสายปลั๊กพ่วง แล้วกดเปิดสวิทช์ที่ปลั๊กพ่วง
ตอนปิด --> ทำย้อยจากตอนเปิด อ่ะครับ

42" PDP ลงไม่ได้แล้วครับ แต่น่าจะโวยนะครับ 42" PDP มันหนักกว่า LCD นะครับ จะให้ลูกค้ายกไปไงล่ะครับ

[นอน]

[yes]

[เท่ห์]

ถามหน่อยครับ LG PJ650 ผมปิดทีวี ทั้งที่เครื่อง และที่รีโมท มันมีไฟแดงขึ้นตลอดเลย จะปิดให้สนิททำไงอ่ะครับ นอกจากดึงสายออก

กลัวเปลืองไฟ (มือใหม่ เคยใช้แต่แบบเก่าอ่ะครับ) ขอบคุณครับ

ปล. สรุป 42" ตอนนี้ไปขอ privilage ไม่ได้แล้วใช่ป่าว จะได้ไม่โทรไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:34:37 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1840 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:36:12 pm »
ท่าน topman ครับ เพื่อนๆข้างบ้านมีปัญหานิดหน่อยครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=172583

ปี 2011 ท่านfmt แจ้งมาว่า ทางบริษัทเปลี่ยนนโยบายแล้ว ว่าจะรับ ลงทะเบียนได้ สำหรับ plasma ต้อง 50 นิ้วขึ้นไป
สำหรับ 42 นิ้ว คือลูกเมียน้อย หรือเมียเก็บ หมดสิทธิ์ ครับ ส่วนใครที่สามารถลงทะเบียนได้ก่อนหน้านี้
ก็ยังไม่มีใครได้รับบัตรเลยครับ ไม่ต้องเสียใจ ออกใหม่อีกเครื่องครับ เอา 50 นิ้ว เพื่อโทรไปลงทะเบียนครับ  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
ช่วยด้วยครับ !!!

ผมเพิ่งซื้อ 42 นิ้ว plasma มา
ผมโทรไปลงทะเบียน LG Privilage แล้วเจ้าหน้าที่เค้าไม่อนุญาตน่ะครับ  บอกต้อง 50 นิ้วขึ้นไปสำหรับพลาสม่าครับ
ทำไงดีครับ............ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ yarising

• *
« ตอบกลับ #1841 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:40:31 am »
ขอถามหน่อยครับว่าทำไม พลาสม่าขนาด42นิ้วถึงไม่ทำ FULLHD ออกมาครับ

เเล้วถ้าเทียบระหว่างภาพ ยกตัวอย่าง 50PJ650 กับ 50PK550 เปิดด้วยแผ่นบลูเรย์เหมือนกัน เเล้วภาพมันจะเเตกต่างกันมากไหม

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1842 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:53:48 am »
ขอถามหน่อยครับว่าทำไม พลาสม่าขนาด42นิ้วถึงไม่ทำ FULLHD ออกมาครับ
ขนาดไม่ Full ยังชัดขนาดนี้   ???

เเล้วถ้าเทียบระหว่างภาพ ยกตัวอย่าง 50PJ650 กับ 50PK550 เปิดด้วยแผ่นบลูเรย์เหมือนกัน เเล้วภาพมันจะเเตกต่างกันมากไหม
PK550 ชัดกว่าครับ แต่ PJ650 ก็ชัดมากแล้วครับ

ออฟไลน์ dewhidef

• *
« ตอบกลับ #1843 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:38:05 am »
งั้นเครื่องผมมีปัญหาป่าวครับ คือ มันค้างทั้งวันทั้งคืนอ่ะครับ ไฟแดงไม่ยอมหาย ถ้าไม่เอาปลั๊กออกอ่ะครับ

สรุป มันปกติป่าว??? รบกวนใครก็ได้ บอกผมหน่อย

ไฟมันค้างไม่น่าเกิน 5 นาทีมั๊งครับ เพราะตัวเก็บประจุ(C) มันต้องค่อยๆคายประจุ แต่ถ้าไงทำแบบผมก็ได้ครับ ไม่มีลิขสิทธิ์ อิอิ

ใช้ปลั๊กพ่วงครับ เสียบสาย TV ไว้กับปลั๊กพ่วงตลอดเวลา รีโมทเปิด TV ไว้ตลอดเช่นกัน
ตอนเปิด --> เสียบสายปลั๊กพ่วง แล้วกดเปิดสวิทช์ที่ปลั๊กพ่วง
ตอนปิด --> ทำย้อยจากตอนเปิด อ่ะครับ

42" PDP ลงไม่ได้แล้วครับ แต่น่าจะโวยนะครับ 42" PDP มันหนักกว่า LCD นะครับ จะให้ลูกค้ายกไปไงล่ะครับ

[นอน]

[yes]

[เท่ห์]

ออฟไลน์ Cosine

• *
« ตอบกลับ #1844 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:19:19 am »
ปกติครับ ถ้าไม่ดึงปลั๊กออก จะมีไฟเลี้ยงไว้ตลอดครับ (0.1 watt)
ถ้าอยากให้ไฟดับ ดึงปลั๊กออก แล้วรอไม่เกิน 5 นาที ครับ

งั้นเครื่องผมมีปัญหาป่าวครับ คือ มันค้างทั้งวันทั้งคืนอ่ะครับ ไฟแดงไม่ยอมหาย ถ้าไม่เอาปลั๊กออกอ่ะครับ

สรุป มันปกติป่าว??? รบกวนใครก็ได้ บอกผมหน่อย

[นอน]

[yes]

[เท่ห์]

ออฟไลน์ ton2000

• *
« ตอบกลับ #1845 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:14:00 am »
ผมเพิ่มถอย 60pk550 มาเมื่อวันศุกร์ที่ 4 ครับ จากโฮมโปร ได้ราคา52700  0% 4เดือน พร้อมของแถมและก๊ปวอยเชอร์ ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. พบสีแดง 1 จุด ค่อนมาทางซ้ายจอ ( คนขายบอกก่อนแล้วว่าต้อง 4 จุดถึงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่จ้องหน้าจอ ดูปกติก็ไม่เห็น จึงไม่ซีเรียส ) อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ มัน  จะเพิ่มจุดเสือมอีกมั้ยครับ
2. รุ่นนี้ต้องเบริน์กี่ชั่วโมงครับ ตอนนี้ถ้าปรับไดนามิค 100% ดูไม่ได้เลย ภาพแตกมาก เลยปรับโหมดภาพยนต์ คอนทาส 60 % ภาพสวยมาก (ปิดไฟดู)
3. อายุการใช้งานมันแค่ไหนครับ โฆษนาไว้ 100000 ชั่วโมง จริงแท้แค่ไหน
     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Platoo

• *
« ตอบกลับ #1846 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:44:49 am »
ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ  ผมต่อ LED กับ Box Player ผ่าน HDMI แต่เสียงไม่ออกที่ TV ครับ
ผมก็ตั้งที่ตัว Box Player ให้เสียงออกที่ HDMI แล้วครับ แต่เสียงไม่ออก
แต่ ถ้าต่อผ่าน External HDD USB เสียงออก ครับ
ไม่ทราบว่าต้องไป set เพิ่มที่ตรงไหนหรือเปล่าครับ ใครทราบช่วยตอบด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1847 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:49:27 am »
จัดให้ตามคำขู่ ครับ  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
ท่าน topman ครับ เพื่อนๆข้างบ้านมีปัญหานิดหน่อยครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=172583

ปี 2011 ท่านfmt แจ้งมาว่า ทางบริษัทเปลี่ยนนโยบายแล้ว ว่าจะรับ ลงทะเบียนได้ สำหรับ plasma ต้อง 50 นิ้วขึ้นไป
สำหรับ 42 นิ้ว คือลูกเมียน้อย หรือเมียเก็บ หมดสิทธิ์ ครับ ส่วนใครที่สามารถลงทะเบียนได้ก่อนหน้านี้
ก็ยังไม่มีใครได้รับบัตรเลยครับ ไม่ต้องเสียใจ ออกใหม่อีกเครื่องครับ เอา 50 นิ้ว เพื่อโทรไปลงทะเบียนครับ  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
ช่วยด้วยครับ !!!

ผมเพิ่งซื้อ 42 นิ้ว plasma มา
ผมโทรไปลงทะเบียน LG Privilage แล้วเจ้าหน้าที่เค้าไม่อนุญาตน่ะครับ  บอกต้อง 50 นิ้วขึ้นไปสำหรับพลาสม่าครับ
ทำไงดีครับ............ [ร้องไห้]

äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1848 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:11:42 pm »
1. พบสีแดง 1 จุด ค่อนมาทางซ้ายจอ ( คนขายบอกก่อนแล้วว่าต้อง 4 จุดถึงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่จ้องหน้าจอ ดูปกติก็ไม่เห็น จึงไม่ซีเรียส ) อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ มันจะเพิ่มจุดเสือมอีกมั้ยครับ
ไม่ครับ ถ้ามันจะเป็น มันเป็นด้วย pixel มันมีปัญหาเองครับ ไม่ใช่เพราะลุกลามมาจากเม็ดที่เป็นอ่ะครับ PDP เป็นยากครับ และเม็ด pixel มันใหญ่มาก QC/QA ไม่ควรหลุดออกมาจากโรงงานซะด้วยครับ
LG รับ Feedback ด้วยครับ ทำ Corective Action ให้ปัญหานี้หมดไปทีครับ ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ Zero Defect

2. รุ่นนี้ต้องเบริน์กี่ชั่วโมงครับ ตอนนี้ถ้าปรับไดนามิค 100% ดูไม่ได้เลย ภาพแตกมาก เลยปรับโหมดภาพยนต์ คอนทาส 60 % ภาพสวยมาก (ปิดไฟดู)
ประสบการณ์ตรง 50PJ650 1,500ชม.ครับ อย่าไปกังวลครับ ชอบภาพแบบไหน ซัดเต็มที่เลยครับ

3. อายุการใช้งานมันแค่ไหนครับ โฆษนาไว้ 100000 ชั่วโมง จริงแท้แค่ไหน
ตัวจอน่ะ 100,000ชม.ครับ แต่พวกบอร์ดต่างๆมันพังก่อนครับ ใช้ได้ 5 ปี ก็คุ้มแล้วครับ เพราะ RoSH, Lead Free, Murcury Free นี่แหละครับที่ทำให้พวกบอร์ดต่างๆพังเร็วมาก

ผมเพิ่มถอย 60pk550 มาเมื่อวันศุกร์ที่ 4 ครับ จากโฮมโปร ได้ราคา52700  0% 4เดือน พร้อมของแถมและก๊ปวอยเชอร์ ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. พบสีแดง 1 จุด ค่อนมาทางซ้ายจอ ( คนขายบอกก่อนแล้วว่าต้อง 4 จุดถึงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่จ้องหน้าจอ ดูปกติก็ไม่เห็น จึงไม่ซีเรียส ) อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ มัน  จะเพิ่มจุดเสือมอีกมั้ยครับ
     ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:17:50 am โดย fmt »

ออฟไลน์ paekag

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1849 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:18:29 am »
ต่อ HDMI จากเครื่องเล่น มาTV เสียงจะออก TV ไหมครับ คือ ของผมเสียงไม่ออก TV ปกติหรือเปล่า แต่ตัวเครื่องเล่นผมต่อชุดลำโพงไว้ด้วย

ปล.32LD460 นี่มี เซนเซอร์ปรับภาพอัตโนมัตไหมครับ

ออฟไลน์ ton2000

• *
« ตอบกลับ #1850 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:38:23 am »
1. พบสีแดง 1 จุด ค่อนมาทางซ้ายจอ ( คนขายบอกก่อนแล้วว่าต้อง 4 จุดถึงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่จ้องหน้าจอ ดูปกติก็ไม่เห็น จึงไม่ซีเรียส ) อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ มันจะเพิ่มจุดเสือมอีกมั้ยครับ
ไม่ครับ ถ้ามันจะเป็น มันเป็นด้วย pixel มันมีปัญหาเองครับ ไม่ใช่เพราะลุกลามมาจากเม็ดที่เป็นอ่ะครับ PDP เป็นยากครับ และเม็ด pixel มันใหญ่มาก QC/QA ไม่ควรหลุดออกมาจากโรงงานซะด้วยครับ
LG รับ Feedback ด้วยครับ ทำ Corective Action ให้ปัญหานี้หมดไปทีครับ ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ Zero Defect

ประสบการณ์ตรง 50PJ650 1,500ชม.ครับ อย่าไปกังวลครับ ชอบภาพแบบไหน ซัดเต็มที่เลยครับ

ตัวจอน่ะ 100,000ชม.ครับ แต่พวกบอร์ดต่างๆมันพังก่อนครับ ใช้ได้ 5 ปี ก็คุ้มแล้วครับ เพราะ RoSH, Lead Free, Mucury Free นี่แหละครับที่ทำให้พวกบอร์ดต่างๆพังเร็วมาก

ผมเพิ่มถอย 60pk550 มาเมื่อวันศุกร์ที่ 4 ครับ จากโฮมโปร ได้ราคา52700  0% 4เดือน พร้อมของแถมและก๊ปวอยเชอร์ ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. พบสีแดง 1 จุด ค่อนมาทางซ้ายจอ ( คนขายบอกก่อนแล้วว่าต้อง 4 จุดถึงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่จ้องหน้าจอ ดูปกติก็ไม่เห็น จึงไม่ซีเรียส ) อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ มัน  จะเพิ่มจุดเสือมอีกมั้ยครับ
     ขอบคุณครับ
ขอบคุณท่าน fmt มากครับที่ให้ความกระจ่าง และความรู้เกี่ยวกับจอพลาสมา  ก่อนที่จะซื้อตัวนี้ ผมกำลังจะซื้อ led ของซัมซุง 55นิ้ว ซี่รี่ 6 อยู่พอดีเลย ราคา55000 บาท เห็นครั้งแรกชอบในความคมเข้มของสีดำ และขาวจัดๆ สีสันเตะตาต้องใจมาก แต่พอมาดูคำแนะนำของคุณ fmt ในบอร์ดนี้ ก็เริ่มคิดได้และกลับไปดูพลาสมาตัวเดิมที่ใช้อยู่ คือ50pg30fr  (สีดำไม่ค่อยดีเท่าไหร่) ทำให้คิดได้ว่าพลาสมาที่ใช้อยู่เดิมดูดีๆ มันก็ให้ภาพที่ใสและเคลียร์เป็นธรรมชาติอยู่แล้ว จึงเปลี่ยนใจจาก led เป็นพลาสมาโดยขยับไปเล่น 60 นิ้ว ตัวนี้ภาพถูกใจมาก ถึงแม้ยังเบิรน์อินไม่เสร็จ สีดำก็ดีกว่าตัวเก่า ปิดไฟดู หาผ้าม่านสีเข้มวางหลังจอ เหมือนดูโรงเลยครับ

ออฟไลน์ akayutaka

• *
« ตอบกลับ #1851 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:08:37 am »
รบกวนสอบถามครับ 42PJ650 ต่อเล่นเกมส์กับ PS3 แล้วฉากจะมืดและดำจมมาก เช่นพวก GOW III แต่กับ PES2011 ภาพค่อนข้างโอเค

ท่านใดพอจะแนะนำวิธี Setting มั้ยครับ

ส่วนดู DVD ด้วย PS3 แล้วตั้งค่าเป็น Upscale แผ่นคุณภาพดีๆ นี่ภาพโอเคเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1852 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:41:45 am »
ยินดีด้วยครับ ท่านคิดไม่ผิดหรอกครับ ชม.นี้ PDP คุ้มค่าที่สุดครับ รุ่นใหม่ปี 2011 ถ้า LED LCDTV อยากจะรักษาพื้นที่ความเป็นยอดขายสูงๆเหมือนเดิม ต้องหาเทคโนโลยีมาใส่เพิ่ม ลูกเล่นแปลกๆ เปลี่ยนโฉมให้ไฉไลกว่าปี 2010 และไม่ควรใช้จอกระจก ถ้าใช้จอกระจกก็ต้องฉาบกันสะท้อนให้ดี แต่ข้อเสียของการฉาบกันสะท้อน มันทำให้เกิด Noise และความคมชัด(Sharpness)ไม่ชัดเท่าจอที่ไม่ฉาบนะครับ ถ้าเคยใช้ Sony Trinitron Kerarabusso รุ่นที่ฉาบกันสะท้อน จะเข้าใจว่าการที่มันซับแสงไม่สะท้อนนั้น ต้องแลกกับการที่ Nosie จะโผล่มา และปรับภาพได้ยากกว่ารุ่นจอใสที่ไม่ฉาบกันสะท้อนน่ะครับ

ส่วน PDP แค่รักษาสเปคตรงนี้เอาไว้ ออกรุ่นใหม่มาแค่ทำการบ้านนิดหน่อยเอง
1. ปรับโฉมรูปร่าง ทรวดทรงองค์เอว ให้สวยไว้ก่อนอันดับแรกเลย
2. ใส่อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์ RLC,IC,TR,Diode etc. เหล่านี้แบบเกรดคุณภาพสูงๆ เท่านี้แหละ มีแต่เพิ่มยอดขายแน่นอน

50PG30 มันสเปคต่ำกว่าครับ และเท่าที่ผมอ่านเจอมีปัญหา Dead/Bright เหมือนกับ 50PK550 ซะด้วย แอบคิดว่า LG เอาจอรุ่น 50PG30 มาแปลงโฉมเป็น 50PK550 อ่ะครับ
60PK550ผมเห็นตัวเป็นๆแล้ว ผมว่าสวยกว่า 50PK550 มากครับ ทั้งที่ Series เดียวกัน หรือเราจะชินกับขนาด 50" พอเห็น 60"เลยดูชอบ เลยดูดีไปซะงั้น

ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนรับสิทธิ LG Privilege Service ด้วยนะครับ

มารีวิวกันบ้างนะครับ

ตัวจอน่ะ 100,000ชม.ครับ แต่พวกบอร์ดต่างๆมันพังก่อนครับ ใช้ได้ 5 ปี ก็คุ้มแล้วครับ เพราะ RoSH, Lead Free, Mucury Free นี่แหละครับที่ทำให้พวกบอร์ดต่างๆพังเร็วมาก

ขอบคุณครับ
ขอบคุณท่าน fmt มากครับที่ให้ความกระจ่าง และความรู้เกี่ยวกับจอพลาสมา  ก่อนที่จะซื้อตัวนี้ ผมกำลังจะซื้อ led ของซัมซุง 55นิ้ว ซี่รี่ 6 อยู่พอดีเลย ราคา55000 บาท เห็นครั้งแรกชอบในความคมเข้มของสีดำ และขาวจัดๆ สีสันเตะตาต้องใจมาก แต่พอมาดูคำแนะนำของคุณ fmt ในบอร์ดนี้ ก็เริ่มคิดได้และกลับไปดูพลาสมาตัวเดิมที่ใช้อยู่ คือ50pg30fr  (สีดำไม่ค่อยดีเท่าไหร่) ทำให้คิดได้ว่าพลาสมาที่ใช้อยู่เดิมดูดีๆ มันก็ให้ภาพที่ใสและเคลียร์เป็นธรรมชาติอยู่แล้ว จึงเปลี่ยนใจจาก led เป็นพลาสมาโดยขยับไปเล่น 60 นิ้ว ตัวนี้ภาพถูกใจมาก ถึงแม้ยังเบิรน์อินไม่เสร็จ สีดำก็ดีกว่าตัวเก่า ปิดไฟดู หาผ้าม่านสีเข้มวางหลังจอ เหมือนดูโรงเลยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1853 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:45:18 am »
เน้นข้อ 2 ตามด้วยข้อ 1 และข้อ 3 ถ้ามากไปก็มีผลเล็กน้อย

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน

3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

รบกวนสอบถามครับ 42PJ650 ต่อเล่นเกมส์กับ PS3 แล้วฉากจะมืดและดำจมมาก เช่นพวก GOW III แต่กับ PES2011 ภาพค่อนข้างโอเค

ท่านใดพอจะแนะนำวิธี Setting มั้ยครับ

ส่วนดู DVD ด้วย PS3 แล้วตั้งค่าเป็น Upscale แผ่นคุณภาพดีๆ นี่ภาพโอเคเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ